Sante kwako kwa kaki amjambo, amujambukwenyi wasikilizaji wa, wa, wa pendo wa Sauti ya Amani Redio Kapi ifuataye wo wa habari za leo jioni. Wa Yumbi jimboni Maindombe na wale wa Beni Butembo jimboni Kivu hwenda kuchagua mu mwezi watatu mwakauu. Amesema mwenyezi wa seni ni atuwa mzuri, kwa mujibu ya Gilbert Muhikwa wa chama cha uwingi wa uraisi ni atuwa ya kisiasa maelfu za wakaaji watakosa kuchagua raisi wa jamhuri Maoni ni yake mbunge wa taifa kiro Chongo, kuweko uchaguzi wa kweli kuandaliwa na seni na kukubaliwa na watu wote mnamo tarehe 13 Disemba. Aseme shirikisho la mapadre senko na wale wa esese leo, Rais wa Jamhuri atege sikio kwa lalamiko la wafanyakazi wa Sukimo wa ajili ya kukatala kuziuzishwa kwa sehemu ya kiwanja cha kampuni yao humo Jimbo la Ituri. Habari kamili. Commission huru ya uchaguzi nchini inatoka kutangaza kuanda uchaguzi mumwezi wa tatu wa mwaka 2019 katika maeneo ya uchaguzi ya Beni na pamuji wa Beni Butembo, kaskazini mwa jimbo la Nord Kivu na pia ya Yumbi jimboni Mai Ndumbi. Taarifa kuandaliwa na Michel Kifindangoi, katika usomi wa mwenjetu Jacques Mukonkole kufuatana na tangazo ya shirika Seni, shirika hilo inafasiria kama katika kijiji Yumbi wakati ya fujo iliyotokana pa tarehe kumi na nne na kumi na tano mwezi tunayo vifaa vyote na vibarua za uchaguzi zilichomwa moto, makao na madepo ya Seni zilishambuliwa na kuporwa isipokuwa tu majambo hizo, raia ilikimbia kijiji chao kufuatana na usalama ndogo. Hapo katika maeneo tatu ya Kivu ya Kaskazini, Seni inajulisha kama haitaweza kuendesha uchaguzi sababu ya kutawalako kwa ugonjwa wa ebola na usalama ndogo wenye kusababishwa na magundi zeni kumiliki silaha. Kalenda ya mbele seni ya senii iliahidia kuendesha uchaguzi ya uraisi ya wanabunge nchini na jimboni pa tarehe 23 Desemba ya mwaka huu zilisukumwa juma moja baadaye kufuatana na magumu ya kiufundi. Juweni eti, kufuatana na mabadiliko ya kalenda ya uchaguzi, Seni anakusudia kutangaza matokeo ya uraisi kwa muda mnamo tarehe sita Januari na matokeo ya yote jumla mnamo tarehe 15 Januari. Shirikisho la mapadri nchini Kongo Senko, marufu mujibu yao kabla ya kuandaa kikao cha maskofu leo, ya kwamba hazizumuishe sababu zenye kutolewa na Seni. Katibu mkuu wa Senko padri Donatien Nshole kwa simu na Paul Matendo mimi siwezi fisha mshangao wangu kutokana na sababu walizosema kuhusu hali pabeni na Butembo hususan na hatari zinazoambatana na virusi Ebola. Hapo naona kwamba hakuna usawa na pacho sema vile si niliruhusu kampeni ya uchaguzi iendeshwe huko ijapokuwa hali hiyo. Hata hivyo, mwenendo wa watu mkusanyiko wao ni mambo ya lazima wakati wa kampeni, na tuliona vizuri ya kwamba katika mwenendo wa uchaguzi uliopangwa vizuri, idadi ya wachaguzi najui Kana, yaani hatua zinaweza chukuliwa, mfano kupitia usafi, kisha kusukua mikono, nini inayohatari mwendo wa watu wanaoingia na kutoa katika kanisa sawa wakati wa Noeli, wala watu wanaopangwa kwa kuchagua. Kwa kweli, naona kwamba kuna kitu kisichoendeka. Sijue maoni ya ndugu na dada zetu wa Beni waliowawa kimwili kwa wingi, sitamani wawe na maoni yale yale wakati haki yao ya kiraia inauawa maoni gani anayo kiongozi kwa muda wa chama cha upinzani RDC KML, mubunge wa taifa Kiro Chungu anasema eti ma maelfu ya wakaji watashindwa kuchagua rais wa jamhuri mnamo tarehe makumi tatu Disemba ijayo, hata pia yale ya ubunge. Yupo kwenye mikrofoni ya Marcel Papi Mukeba mimi na mimisisikie namna gani banasema, vile sababu kuna milioni moja na mia mbili elfu elekteur babeni vile, babeni teritoire na Butembo benyewe hawataweza kuchagua raisi wabo, sababu wanasema kama ile elektion itakua mo mois de mars haitakua elektion presidenciele, itakua itakua tu elektion legislative e provinciale tu, sababu kama ile se konsepsion tatu ya nor ki venye n banataka kututia pembeni, kuna kuwa ma ba depite nasyonal kumi na ine na ba depite provincial kumi na ine si ni mingi sana, lakini ni mulo elektoral. Wanasema kuna kuwa mambo ya sewe abatatapartisipei ku seuil ya maregroupement zabo namuna gani? Gali na hii yenye banasema ni mambo ya ebola, hatukatale ebola iko, lakini ministre wa sante publique alisema kama banishaka mata ma dispositions zote kusudi siku ya vote, mbele ya kila bureau de vote kukuwe ma materiel ya kuweza kuepusha watu ile ebola. Na kungambo ya ya insecurity, mbona lubero nayo habaitie mwile liste? Lakini kila mtu anajua kama lubero kuko au moins 60% ya lubero yenye kuko mikono ya mikono ya bamaimai na ba fdlr, kila mtu anajua ile. Sababu gani abaseme lubero? Banasema tu beni ville territoire na butembo Upande wa wingi wa uraisi seni iko na sheria ya kuandaa uchaguzi kama ameipanga. Gilbert Muhikwa kupitia simu na Jeff Ngoi, kuna sababu ambayo inatuma seni kutopanga uchaguzi kwa maeneo yote haya. Unajua vizuri kwamba kuna maeneo ambayo magala yanaaribiwa, mauaji yanaendelea, kesi ya mauaji ya wafanyakazi wa seni na wengine. Soma msukumo wa seni utaelewa na wakati seni inayotuonyesha kuwa haiwezikani kufanya kazi katika mkoa mmoja, nadhani ni yeye ambaye yupo mbele na tunapashwa kumtegemea, kwa sababu ni yeye anayeruhusa ya kuandaa uchaguzi katika nchi hii. Kwa hivyo tunapashwa kuepuka utata. Hatuwezi kufuta uchaguzi, tunarudilia uchaguzi hadi baadaye. Hii si mara ya kwanza, kumbuka Ruchuru, naamini mwaka wa elfu mbili na kumi na moja na hata mahali pengine inaweza kutokea kuwa uchaguzi umeairishwa kwa nchi ambayo hali ya usalama hairuhusu shirika. Tutapiga kura kulingana na uamuzi wa seni bila majimbo haya uliyoyataja. Seni jitolee kufanyike ko uchaguzi nchini mnamo tarehe 13 Disemba mwaka 2018, uchaguzi wa kweli wa kuaminika na kukubaliwa na watu wote. Yale ni ombi la Senko na SCE kupitia tangazo la juzi tarehe 24 Disemba. Taarifa ni yake Honore Misingakalala, katika usomi wa Fistongo, mama ya bala kuhusu tarehe ya Desemba thelathini, makundi makubwa mawili ya kidini nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wana maoni kuwa watu hawatavumilia tena rufaa mpya wa uchaguzi hii ni kwa sababu ya athari mbalimbali zilizorekodiwa kufuatana na rufaa zilizopita ya awali ya uchaguzi huu. Kuhusu umuhimu wa uwazi na uaminifu, sse na senko vinatia moyo tume ya uchaguzi kuheshimu ahadi yake, ili waangalizi na mashahidi waweze kupatikana katika vituo vya kupigia kura na katika vituo vya mitaa vya kukusanya matokeo ya uchaguzi. Pia wanaomba shirika la seni kutangaza tu matokeo kutoka kwa kuhesabu ya mkono zilizopatikana kutoka kwenye vituo vya kukusanya matokeo za mitaa na ambao ripoti zao zinapaswa kuwekwa wazi kwenye vituo tofauti vya kupigia kura. Zaidi ya hayo ECC na Senko pia wanaonyesha wasiwasi wao kuhusu kutokuvumilia kati ya wanasiasa pande zote na matendo ya vurugu ambayo yamesababisha kupoteza maisha ya watu. Kwa hiyo wanaomba kwa wanasiasa hasa wagombea wa raisi wa jamhuri kuomba kwa wafasi wao kuishi kwa amani bila fujo au unyanyasaji. Pia ili kuhakikisha uwazi wakati wa uchaguzi na baadaye, makanisa mawili yanaita serikali ili kuhakikisha kazi ya kawaida ya mtandao wa internet na ambayo leo hufanya njia muhimu za mawasiliano kwa umma kuhusu shughuli mbali mbalimbali katika mchakato wa uchaguzi. Hatimaye SSC na Senko kutangaza ibada za kidini ambazo zimeandaliwa si siku ya posho tarehe 29 Desemba popote iwezekanavyo ikiwa ni pamoja na kwenye kanisa la Notre Dame du Congo mjini Kinshasa. Zaidi ya marais watano wa maichi memba za SEADEKE na CRG wanashiriki mjini Brazzaville kikao sio ya kawaida kwa kuchunguza swala la, la jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Jean Pierre lali Ikuko ametuandalia taarifa, inasomwa na Jean Desire Kanyama nyama Mkutano huo ulianzishwa kindani kati ya marais watatu miongoni miongeni mwa kenda wa nchi jirani za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ikiwa ni Denis Sassou Nguesso wa Kongo Brazaville, Joao Lourenco wa Angola na Edgar Lungu wa Zambia. Marais wa Namibia Hage Geingob na wa inchi ya Botswana Mokgweti Masisi wanapatikana pia mjini Brazaville katika mkutano ule wa pamoja Sadek Sejel. Nchi tatu ziliwakilishwa katika ngazi za chini ikiwa ni Rwanda na waziri wake wa maswali ya kigeni, Uganda na Afrika kusini ya kusini kupitia mabalozi. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo haikuwa na mwakilishi hata moja wakati ya kuanzishwa rasmi kwa mkutano ule wa upekee. Jueni kwamba tangazo itasomwa mwisho wa mkutano ule, wakati wa nyuma ya mchana. Marais wa eneo wanapendekeza kupitisha masemi ya kimya na ya utulivu kwa watendaji wa kisiasa wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ajili uchaguzi ujao katika nchi hiyo ukubaliwe na wote. Nchi za Sadek na Sergel zikuwa zenye kufadhaishwa na ujeuri wakati wa kampeni ya uchaguzi. Mwisho wa taarifa yetu ya habari. Asante kwa kuwa mmetutega sikio.