Radio A Radio Kapi, oh, habari zetu. Adolphe Ngoy, asante kwako Kaki, akiwa salamu zetu zawafikie enyi wasikilizaji wato ya Radio Kapi, fuateni muhtasari wa habari za leo jioni soko kuu na maduka hazikufungua milango leo siku ya tano, mujini Beni Butembo, atu watoka kwa shirika la raia namna moja, pia pale Goma na Bunya, kwa ombi la muungano Lamuka, sababu ya kuahirishwa kwa uchaguzi na seni katika Beni Butembo na Yumbi. Kitendo pia kinahuzunisha bibi Leila Zerugwi, mwenyezi wa Monisko. Haya na mengine zaidi ni katika tarifa yetu hii ya habari. Usikilivu mwema. Habari kamili. Hakuna kazi ilifanyika katika muji mukuu wa jimbo la Nor Kivu leo siku ya tano. Wakaaji wamejiibia kwa alikwa ya shirika la raia na yale ya muungano Lamuka ya kupinga hatua ya kuahirisha uchaguzi mutaani na pa muji wa Beni pia na Butembo jimboni Norkivu, lakini pia jimboni Maindombe pale Yumbi. Marsial Papi Mukeba. Katika muji wa Beni kazi zote zimefungwa, maduka, benki na biashara, na trafiki ni ngumu. Makundi ya vijana wamewekwa vikwazo kwenye Boulevard Nyamwisi, barabara kuu ya jiji na Bulevard Rwenzori katika mkoa ya Rwenzori, pamoja na vizuizo katika kata kadhaa ya Beni. Baadhi ya vijana walipitisha usiku inje baada ya maandamano ya jana mjini. Katika muji jirani ya Butembo kazi zote pia zimefungwa. Vizuizo pia hupatikana kwenye barabara kuu kati ya koa ya Kimemi na Mususa pamoja na kata tofauti za muji, husema mashahidi mahali hapo. Pamutanga katika mukoa ya Bulengera inaripotiwa kama baadhi ya vijana wamefungwa na vikosi vya usalama. Mvutano mkali unaripotiwa kati ya makundi ya vijana na polisi ikisaidiwa na askari wa FRDC wanaopatikana mahali hiyo. Mwishoni pa Oicha, mji mkuu wa wilaya ya Beni, kazi zote zimefungwa, lakini hakuna vizuizo -vizu katika barabara na njia mbalimbali tunabaki tuna humo la jimbo la Nord Kivu, tujulishe matokeo ya agizo la CENI la kuahirisha uchaguzi pa Beni Butembo, na pia pa Yumbi. Muji wa Goma uligawanywa kwa vipande viwili, maandamano Ma pa Beni Butembo, kazini mashariki mwa muji wa Goma asapale karta office morara na majengo. Wakati kimya ilirudi sehemu ya magharibi na la kusini la mji wa Goma, polisi ilishika wapita njia watatu Fredi, Ignes, Bikumbi mwito huu wa kusimamisha kazi hii Ijumaa ulionekana kusikilizwa na wakaaji wa Moja, hapo asubuhi ni kama soko la Virunga haikukuwa na watu, shughuli za kibiashara zilionekana kukwama huko Birere si kama kawaida, ila vijana waliojaribu kuandamana walifika hadi kwenye njia panda Sinyasa, ambako walikabiliana na polisi iliyosaidiwa na wanajeshi wa Kongo kwa kuweza kuwasambaza watu watatu walikamatwa na polisi na hadi sasa hatuna habari yao. Mchana kati ya hii Ijumaa, hali ya mambo ilionekana tulivu na shughuli za maisha zilirejelewa kwa uzembe, hata barabara kufika ndani ya kata majengo iliweza kufunguliwa na polisi na watu kuzunguka bila tatizo. Baada ya mvua ulionyesha mchana, watu wa moja tuliozungumza nao walisema kujiharakisha kurudi nyumbani kwao kukutana na jamaa zao aliko ya shirikisho la Mbuka iliyeshimiwa pia munjini Bunya. Wakaaji hawakufungula soko kuu na maduka asubuhi ya leo, siku ya tano. Wandamanaji wa Ituri wanadai seni achunguze mara tena hatua yake kuhusu kuhayarishwa kwa uchaguzi mutaani na muji wa Beni jimboni Nor Kivu na pia mutani Yumbi katika jimbo la Mai Ndombe swala la kuhairisha uchaguzi munjini Beni Butembo mwezi wa tatu mwaka elfu mbili na kumi na kenda, inauzunisha mwenyezi wa Monisko. Wakaaji wameteseka sana mara tena wameimwa bahati ya kujichakulia. Rais ya jamhuri Bibi Leila Zerugi anakikisha kuchukua agizo pamoja na wizara wa afya kwa kuzuia kutawanyika kwa virusi ya Ebola wakati wa uchaguzi, kama alisema kupitia mikrofoni ya Michel Kifindangoi. Kwa mimi binafsi nina uzuni kuona kwamba raia ya Beni Butembo, ambao bado wanateseka kwa miaka mingi wanakumbwa na vurugu na ambako watu wanauawa kinyama katika usingizi wao na ambao tena Ebola ilikuja kuongeza mateso ya pili. Uamuzi huo ulifanyika, na mimi mwenyewe nimekuwa na taarifa kwamba kulikuwa na matatizo kuona mamia ya watu wanaopita na kugusa skrini ya kompyuta. Ninaelewa wasiwasi wasi hao, kwa hiyo tulijaribu kutoa msaada wa kuweka katika mlango wa kituo cha kupigia kura vyombo vya usafi wa kuosha mikono kwa kuingia na kutoka, ili kuzuia kusambazwa kwa ugonjwa huu kwa njia ya kupiga kura. Wale ambao waliandaa uchaguzi waliona kuwa ni hatari sana na wanapendelea kurudisha nyuma uchaguzi eneo hilo. Kwa kweli siwezi kusema kwa uhakika. Ni huzuni kubwa kwangu kwa sababu ninafikiri kuwa kwa raia ya Beni kama kwa Wakongomani wote uchaguzi ni muhimu, na wao pia wana haki ya kupiga kura. Sasa ikiwa unazingatia kanuni hii ya ugonjwa wa Ebola, sijui mimi mwenyewe kusema kama ni uhamuzi mbaya au ni uhamuzi nzuri. Ha, lakini jueni eti alikuwa ya muji bila kazi haikuheshimiwa fasi yote. Leo siku ya tano, kama ilitambulikana mujini Matadi, katika jimbo la Congo Central, Bukavu jimboni Sud Kivu, mujini Kisangani katika jimbo la Chopo, Pambandaka jimboni Equateur, Mbujimai jimboni Kasai, pa Kikwit jimboni Kwilu, Lubumbashi jimboni Hokatanga, pa Kananga jimboni Kasai Central na pia pa muji jimbo la Kinshasa, humo wakaaji waliishi kama kawaida. Kumeandaliwa kikao tangu leo siku ya tano kunako hoteli Kempinski mujini Kinshasa kushirikisha Sadek Seni na wagombe ya kiti cha uraisi wa sehemu tatu kutambulikana kwa wakati huu wa uchaguzi, tukitaja FCC, Kash na Lamuka. Lakini kunatambulikana pia mwenyezi wa seni Corneille Nanga. Upande wa gombea uraisi peke yake Shirikisho Lamuka limefika na mgombea wake Martin Fayulu akisindikizwa na kiongozi wa kampeni yake Pierre Lumbi. Upande wa Felix Tshisekedi ametuma mawakilishi wawili, Vital Kamerhe na François Tshishimbi na pia mutetezi Tunda ya Kasende amesimamia mgombea kiti cha uraisi Emanuel Shadari. Kikao cha kipeke kwa sasa hakuna lolote kusikilikana. Wakuu makani wa makanisa wakiwa pia wamemba wa sime Commission d'intégrité et médiation electorale walitoa mwito leo siku ya tano, eti uchaguzi wa tarehe 13 Disemba mwaka wa 2018 uwe wenye kuhakikishwa na watu wote na pia wa kimya. Hotuba wakati wa kikao na wapasha habari munjini Kinshasa, wakikumbusha viongozi wa kisiasa jukumu yao. Kama tutamsikia kiongozi wa makanisa Reverend Elebe Kapalai Delphin kupitia microphone ya Jean Desire Kanyama Wakuu wa makanisa memba wa kamisheni ya upatanisho wa uchaguzi wanakumbusha kwamba wakongomani wanapendekeza uchaguzi wa sawa na wa kimya ajili ya kusitozidisha magumu mengi kwa yanayo nchi. Wakuu wa makanisa wanaomba watendaji wa kisiasa wabaki na hali ya jukumu wakiepuka mwito wa jeuri. Wanaalika serikali ya jamhuri itumike sana ajili hali ya amani na ya usalama idumu mwishowe wa makanisa wanapinga hali yote ya kushawishi watu katika ukali, ubaguzi, ujeuri, bifu na waribifu na wanakumbusha wote wa jambori ya kidemokrasia ya Kongo ya kwamba wananchi moja yake ya na taifa moja peke yake. Nani hapo ndipo tunatia nanga kwa habari zetu za jioni, na kushukuru ndugu msikilizaji na wewe wangu liunga mkono. Kwa ufundi wa Polidor Basunga, bi Babel Mpongo Masimango na bi Elize Chikota Chivwita walisindikiza taarifa natoka kufuata chini ya uongozi wa Ben Kabamba kupitia redio Kapi.