Radio Kapi oh, habari zetu, Adofingoi, asante kwako, kaki akewa na kutakia mwaka mupya wa amani na wewe na jamalako, si sahabu wenjangu wote wa Radio Kapi popote walipo salamu zetu ziwafikie nyinyi wasikilizaji wote wa redio kapi fuateni kwa kifupi habari za kwanza za mwaka huu mpya wa 2019 muda wa siku mbili vituo vyenye bado kufikisha hesabu ya matokeo huenda kutimiza ahadi yao kama walisema viongozi wa maofisi katika sekta ya kalamu leo siku ya tatu ber cafe kama tutafuta pamoja na wewe ndugu, na kukaribisha haya na mengine. Ni katika taarifa yetu ya habari, karibuni. Lakini mbele ya yote tusemeti, uchaguzi katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ulifanyika katika kimya na pia wakongomani wengi walienda kwa uchaguzi, hata kama kulitambulikana madhaifu ndogo ndogo. Yale ni maoni ya ujumbe ya wachunguzi wa uchaguzi wa muungano wa mainchi za Afrika ya Sadeke na wale wa Sisi, EAC na pia wenye kikao cha ubunge wa CIRGL katika hotuba yao ya jana na siku ya pili munjini Kinshasa. Kwa haya wanaomba itangazwe matokeo kulingana na uchaguzi na wakungumani. Hesabu ya matokeo ya uchaguzi inaendelea ndani ya vituo kumi na viwili vya seni mjini Kinshasa, miongoni mwa vituo mia moja makumi mane na tatu ya seni kuandaliwa ndani ya mitaani mine yapata mia moja makumi mawili wamefikisha matokeo yao kunako sekta ya Kalamu. Viongozi wa vituo kutembelewa na Radio Okapi leo siku ya tatu huenda kukomesha kazi mbele ya matangazo kama imepangwa na seni. Jeff Ngui ametuandalia taarifa inasomwa na Michelle Chirimwami. Kituo cha ofisi ya mtaa wa Kalamu kitahudumia vifaa vya nakasha zote za uchaguzi toka mitaa mine hususan Bandalungwa, Ngiri-Ngiri na Kasavubu kazi hiyo ni ya kuchambua, kukusanya, kufungua pia kukamata vifaa USB kuhusu kuhesabu na kutuma matokeo kwa ofisi kubwa ya Kamisheni Huru ya Taifa ya Uchaguzi. Reverend Elebe Kapalai, mkuu kiongozi wa kamisheni yahusikayo na utatuzi wa mizozo ya upigaji kura, anasema yote ni barabara hadi hapo, kila mtu amechukua hatua ya kutumika vema. Watu wako wanaonyesha uzalendo, na ni huo moyo wa kupenda taifa ndio tunapongeza kabisa. Watu wako wanatumika mchana na usiku, kwa kumaliza kazi katika muda unaofaa, ni jambo muhimu, na maswali muhimu yameulizwa. Hakuna tatizo lililokwisha tokea. Timu nyingi zinatumika kwa juhudi, kama hapa kwenye kituo cha Lingwala ambako mshuhuda mmoja anabaki taratibu akisema Tupo na juhudi, tunataka tuonekane juu ya wengine wanaofanya kazi katika selser, ili tupate kujibu kwa mapashwa hayo yote. Tarehe sita Januari ijayo ingelifaa kongamano kuu la kamisheni huru la uchaguzi lipate kutangaza matokeo hayo ya uchaguzi. Mizigo ya kutumia korti ya kikatiba na korti ya uongozi imekwisha kutayarishwa kwa mizozo ya upigaji kura shirika la raia la Ariwara linashutumu kusitotangazwa kwa hesabu ya matokeo ya uchaguzi wa siku ya Mungu katika vituo vingi vya eneo hilo la umbali wa kilomita 335 kaskazini mwa Bunia, mutaani Aru, jimboni Turi. Nunguniko la shirika la raia leo siku ya tatu wakaendelea kusema ya kwamba hali hayo pia kutambulikana mutaani Irumu mengi zaidi. Nawe Jean-Claude Lokidile katika taarifa ya kuandaliwa na Marcial Kiza. Kwa mujibu wa duru za shirika za kiraia kutoka shifiria za ki, kati ya vitu kumi na nne vya kupiga kura huko Ariara, nne tu zinaweka matokeo ya uchaguzi. Kiongozi wake Antoni Mupepe amesema mp, kwamba hakuna maelezo yeni kutolewa na viongozi ya seni mahali hapo, tabia ambayo kulingana naye inaweza kuhatarisha mchakato wa uchaguzi. Hali sawa huo umearifiwa pia upande wa kusini wa mtaa wa Irumu, wagombee wa viti la bunge la jimbo na lili la taifa wanalalamika kuwa tangu Jumatatu matokeo ya uchaguzi hivi karibuni haionyeshwi katika utawala wa wanendu bindi na komanda. Hii haiwaruhusu kuhesabu sauti walipewa wenyewe kutoka wachaguzi wao, jinsi amenena masumbuko adaba, mmoja wao alipoojiwa na Radio Kapi kati mkuu wa seni katika jimbo la Uturi jimi anga bado hajatoa maoni yake kuhusu mashtaka hiyo toka Bunya. Mimi naitwa Jean Claude Lukidile, Radio Kap. Na katika eneo la uchaguzi la Bujala jimboni Sudbangi esabu ya matokeo kwa uchaguzi na leta fujo sababu ya risasi kufyatuliwa na mgombea ubunge na wapendelevu wake wa chama cha MLC, kwa kulazimisha wakazi wa mchague yeye peke yake. Ndani ya ofisi ya yenye seni aliweka kijijini mwao Dominique Wolombi lombi monga mpange ametwandalia taarifa, inasomwa na Jean Baptiste Ntonga. Ni katika hali ya mvutano na oga wa watumishi wa seni ndimo operesheni ya kukusanya matokeo ya uchaguzi yafanyika katika eneo la uchaguzi la bujala kiisha ya risasi iliyopigwa siku ya uchaguzi na kandideti mubunge nchini wa MLC Nzete Ambila Abiaso. Tukio hili lilifanyika kwenye kituo cha uchaguzi Engbonda, katika sekta Ndolo Liboko, aliposindikizwa na kundi la vijana walio kuwa na silaha za kuwinda. Kandideti wa MLC aliyempinga waziri wa serikali Jean Lucien Bussa wa chama CDR cha muungano FCC alifyatua risasi nyingi angani kwa kuomba wapigaji kura wa kituo hicho cha uchaguzi Engbonda wa kijiji chake wamchague peke yake kama ilivyoelezwa na kiongozi makamu wa wilaya Ateya Giome Bukanzo likenge aliendelea kusema kuwa viongozi wa wilaya walitoa wa habari kwa viongozi wa jimbo la sud ubangi kamati ya usalama jimboni humo lililokuwa mkutanoni siku ya kwanza iliyopita imeona kuwa ni lazima kwanza kusalimisha operesheni ya uchaguzi ili isivurugike parke ya gemena inashughulika na kesi hiyo na katika jimbo la Kasai Central polisi ya taifa inaahidi kuendelea na mpango wa kukinga raia na mali yake kama ilikusudiwa wakati wa sherehe za mwisho wa mwaka, kama sivyo watahukumiwa mwenye kuunda kundi ndogo ndogo wala kutumia silaha za mchezo, alisema jemadari Fidel Chaumba. Tuache jimbo la Kasai Central tujilekeze, jimbo ni Kasai ambako wakaaji wa Maimbi Port wanadai ngambo moja seni iandae uchaguzi ingine katika maofisi ta zilishindwa kutumika paeneo la Sud Banga mutani lebo muna mutare kumi na tatu Disemba mwaka elfu mbili na kumi na nane. Ngambo ingine wanaomba itupiliwe matokeo ya uchaguzi toka kwenye ofisi ya pale shule la msingi Maimbi ya kwanza sababu ya magendo, lakini pia wanapinga wazo la aseni la kusawisha, kama alisema kiongozi wa shirika la raia la humo Jean-Claude Lunga, alihojiwa kwa simu na bi Sarah Sumbela. Hatukuchagua sababu ya ukosefu wa vibarua za uchaguzi. Maofisi zote tano ya uchaguzi ya Maimbi por haikutumika sababu vibarua za uchaguzi haziambatane na mashini ya uchaguzi. Maofisi ya Seni ya Ilebo na Chikapa zitoa amri ya kuenda kutafuta vibarua za uchaguzi zenye kuambatana na mashini upande wa Maimbi ya pori kwa kusaidia katika maofisi tano ya uchaguzi na lakini kandideti moja alituzuia kuchugua vibarua zile. Tunaomba na Seni kufatilia jambo letu hapa m. Alipoulizwa katibu jimboni wa Seni palichikapa Fulbert Mbongela anahakikisha kupata ripoti ya wachunguzi na yale ya wainjake akaidia kuyafikisha kwa wakuu wake mujini Kinshasa. Karta residentiel miaka mitano mjini Kolwezi katika jimbo la jimbola Lualaba ni yenye kugeuka kuwa shamba la madini tangu majuma mawili, kilituma liwali wa jimbo awachunguze swala hilo. Bi Karine Toperidasi katika taarifa kuandaliwa na bibi Denise Maeo. Eneo karta njini Kolwezi ni eneo ambako wachimba madini ni wengi siku hizi. Huko wachimba madini hawa wamechimba katika kila pango hata kandokando za nyumba wakitafuta madini. Na kwa kukinga shimo za madini wameshimika hema. Mchimba madini mmoja anashuhudia. Eneo zote za kuchimba madini zimeuzishwa kwa makampuni mbalimbali mbali. Sisi hatuna nafasi za kutumika nao. Wanunuzi weko kandokando kando ya karta kunahesabiwa karibuni duka kumi za kununua madini, ijapo serikali jimboni imekataza ujenzi wa gala za madini ndani na pembeni za makao za watu. Naye kiongozi mdogo wa eneo hiyo hanaofu kuona nyumba kubomoka. Upande wa serikali jimboni, viongozi husema kutaandaliwa mkutano siku za ine hii kwa kuchunguza jambo lilo. Si, kwa niaba ya Radio Kapi. Siku tatu kisha kukatwa kwa internet nchini Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo mwenje tubi saha sumbela alitembelea ma cyber cafe za mji wa Kinshasa, tutasikiliza maoni yake baadaye. Na ni hapo ndipo tunakomesha taarifa yetu ya leo, ndugu msikilizaji, asante kwa kututega sikio katika taarifa iliyosindikizwa na, na Bibabel Mpongo Masimango na Jordan Bleshindani kupitia ufundi wake alengoy tunahudumia Napeleki pela mondo, na watakia mara tena na mwaka mupya wa amani na wabaraka majamani, mwenyi kupitia sauti ya amani, Radio Okapi.