Radio Kapi, oh, Kapi. Adolphe Ndoy. Shukurani kwako kaki akewa. Salamu zetu ziwafike popote mulipo, enyi wasikilizaji wapendo wa sauti ya amani, fuateni habari kwa kifupi. Ombi la esesee kwa seni kuhusu uchaguzi wa tarehe makumi tatu disemba mwaka jana, eti seni iwe macho, iheshimu kanuni zote kutoka kwa wachunguzi. Mtandao wa interneti ya lazima kwa kazi ya uchaguzi irudishwe na serikali ya Jamhuri ya Kongo. Yale ni ombi lake David Kaye, mtetezi wa uhuru wa habari kwenye Umoja wa Mataifa. Watu kumi waliuawa na wengine kujeruhiwa wa kijijini Mavivi, mtaani Beni, na waasi wa ADF siku ya Mungu katika jimbo la North Kivu. Mengi zaidi ni katika taarifa yetu hii ya habari. Usikilivu mwema. Habari kamili esese. Eglise di Kristo Kongo inaomba seni ichunguze na iheshimu maoni yote kutoka kwa wachunguzi ajili ya uchaguzi wa tarehe 13 Disemba uliopita ili matokeo ya uchaguzi iwe inakubaliwa kwa watu wote kwani inangojewa juma hii. Esese inaalika pia wakaji wawe tulivu wakati huu wa kutangazwa kwa matokeo. Esese ilisema ivo leo mbele ya wapasha habari pale pa katedrale santenere ya Kinshasa. Na musemaji wao, chama cha UDPS kinashtaki viongozi wa CENI jaribio la kuiba kura za Wakongomani waliochagua tarehe makumi matatu mwezi wa kumi na mbili mwaka jana. Katibu mkuu wa chama hicho alisema leo siku ya pili hapa mjini Kinshasa, kama jaribio hilo linafanyika kwa usaidizi wa mzaliwa wa nchi ya Liba mwenye kuishi mjini Kinshasa ili waliochaguliwa wabadilishwe na watu wenye kuongoza serikali. Jean-Marc Kabunda na Ngojea Anaongeza eti ndiyo maana seni imeahirisha kutangazwa kwa matokeo ya uchaguzi katika lengo la kuiba kura za Wakongomani. Ebu tumusikie akihojiwa na mwenjetu Jean Pierre Elali Ikoko. UDPS inajulisha kwa watu wote ya kwamba kuahirishwa kwa kutangazwa matokeo ya uchaguzi haikufanywa kulingana na matatizo ya kiufundi tumeambiwa kwamba muda huo wote wa kungojea ngojea matokeo ya uchaguzi, bwana Kamal ambaye ni mzaliwa wa nchi ya Liban mwenye kuishi katika mtaa wa Gombe hapa mjini Kinshasa, alijiruhusu kuandika matokeo mapya ya uchaguzi. Ameweza vilevile kubadilisha majina za watu waliochaguliwa na viongozi wa serikali ambao wakaaji wamekataa kuchagua, sawa vile Rais wa jamhuri au wanabunge wa taifa. Mgeni huyo kutoka Liban, bwana Kamal, anashtakiwa vile vile kutenda hivyo tangu miaka miwili tena. Tujulisha ya kwamba kuzogelea kwa UDPS sana mbele ya utawala wa leo ni kwa kutafuta amani taifani kama walihakikisha leo. Msemaji wa maalum wa Umoja wa Mataifa wa mwenye kutetea uhuru wa habari anaomba viongozi wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo warekebishe haraka matumizi ya mtandao wa interneti nchini humo. David Kaye anashuhudia kwamba kutoa habari ya kweli ni jambo la lazima katika lengo la kukamilisha matokeo ya uchaguzi. Maelezo na mwandishi wetu Pascal Masirika katika taarifa kuandaliwa na Frank Chimwanga. Katika mwito aliyotangaza jana, siku ya kwanza, msemaji maalum wa Umoja wa Mataifa mwenye kutetea uhuru wa habari anasikitika sana kuona kufungwa kwa mtandao wa internet kunapelekea kuzorota kwa uwezekano wa kupata habari yenye kukamilika. Anaongeza eti hali hiyo haifaidishe kamwe wachunguzi na washuhuda wote wa uchaguzi wanaopashwa kutolea kwa haraka matokeo kamilifu kwenye vyumba mbalimbali vya uchaguzi. Mtaalamu David Kaye anajulisha kwamba kusitishwa kwa matumizi ya mtandao wa internet humu nchini kunaingiza vikwazo katika mawasiliano ya kituo cha Umoja wa Mataifa MONUSCO na washiriki wake mbalimbali mbali katika maeneo zao za kazi za nyumbani. Mtaalamu huyo wa Umoja wa Mataifa anasihi viongozi wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo warekibishe kwa haraka iwezekanavyo matumizi ya mtandao wa internet katika lengo la kurahisisha udemokrasia. Hali kadhalika, David Kaye anazani kwamba hali hiyo ni yenye kwenda kinyume na haki za binadamu. Na juma moja kisha kukatwa kwa mtandao wa internet na serikali, lalamiko linasikika upande zote, hasa upande wa wanafunzi wa ngazi za mwisho za masomo kama walisema kupitia microphone ya Bi Sara Ha, Sumbela alipotembelea siku ya pili vyuo vya masomo IEC, IBTP ya zamani na Academie de Bozar. Watu kumi walifariki, wawili kujehuriwa na mali ya wakazi kuporiwa kwa shambulizi la waasi wa ADF usiku ya siku ya kwanza kukuchia leo siku ya pili kijijini Mavivi kaskazini mwa mji wa Beni katika jimbo la Nord Kivu. mengi nawe Sekombi Katundulu. Ilikuwa kwa majira ya saa kumi za usiku, ndipo kikundi kimoja cha waasi wa ADF ilijipenya ndani ya kata Mavivi premier kijijini Mavivi Kufuatana na masemi yake mwami makofi bukuka Gerve, waasi hawa waliuwa watu kumi na kuumiza wengine wawili kabla ya kuiba vitu vyengi na kupora ufugo wa raia. Tulimhoji msemaji wa operesheni Sokola aliyehakikisha matokeo haya na kusema ya kwamba waathirika wengi ni jamaa za waaskari na bila kusema mengi kwa haya. Kwa ngambo yake, shirika la raia ya mtaa wa Beni inashutumu mashambulizi haya ya ADF kuomba kwa jeshi la Kongo kutathmanisha mipango yake na kutokubaki kwa kujihami. Shirika la rahia inaomba pia kutaja wale wote ambao wale wote ambao wanazaniwa kukuwa kwenye njama moja na adui ili kuweza kuwasaka wahasi hawa wa ADF. Beni, Sekombi Katondolo, Radio Okapi na katika muji wa Kindu tumesikia kujeuriwa kwa watu mnane, miongoni mwao mtoto mdogo alijeuriwa vikali. Majamaa 68 bila makao wala msaada kiutu. Maofisi nne za serikali zilibomolewa pamoja na shule moja, matokeo ya mvua kali ya kiutu jimboni. Anapiga yowe, tumusikilize Feruze Balikuni kwenye simu ya Matie Ilunga Shambwe. Nyumba nyingi zililuka yapata makumi sita na ine, na vibambazi vingine vya nyumba vilianguka, na yapata watu munane wa ilumia, na mtoto moja aliangukiwa na kibambazi, na wote yuko hospitali pale Pangi. Hata nyumba za aletazi moja ya pata ine liluka na pepo, na centre de santé moja liluka vilevile vile na pepo, kanisa mbili. Na ile ndio ripote tulipata kwa wandugu wetu ya société civile wa pale Pangi. Kwa msaada tunafanya ripoti kwa liwali wa jimbo na kutakuwa tena mkutano ya kuweza kujua kitu gani tunaweza kuwasaidia nayo, lakini kwa sasa inaomba tuwasaidie kwa haraka na ile babashi pamoja na madawa juu hospitali ya Pangi dawa haziko nyingi, na tumeisha hata kuwaletea bengine mapartenaire yetu humanitaire wenyewe wanaweza tena kutusaidia kwa kuweza kuleta msaada ya haraka kwa wale wenyewe walikumbwa na hii shida. Siku mbili tangu kurudiliwa masomoni kisha mapumziko ya Noeli. Redio Kapi mia moya ya kuamba namna ilikuwa jana, siku ya kwanza wanafunzi hawakufika kwa wengi shuleni. Hata kama walimu walionekana, hakuna namna ya kufundisha, wakaanza kurudilia mafundisho ya mwanzo ya mwaka, walisema viongozi wa mashule mitaani Lingwala, Kinchasa, Kasavubu na Limete. Mwenjetu Michel Kifindangoe alitoa andikia taarifa ya kutafisiriwa na Ekspedi Mwamba Mubi kwenye shule nyingi zilizotembelewa katika mitaa Lingwala, Kasavubu na Limete, walimu wamefika wengi, bali wanafunzi walikuwa wachache. Leo siku ya pili, katika lise Limete kwa mfano, kiasi cha wanafunzi ilikuwa makumi mbili asilimia bure. Kwa ngambo yake, kiongozi wa su division Limete de yeye ameonyesha wasiwasi wake kuhusu ukosefu wa wanafunzi huenda hali hiyo ikavuruge mwenendo bora wa kalenda ya basobo ameofia Bwana David Patris Nzai. Huyu aelewi sababu gani wazazi wanakataa kutuma watoto wao kwenye shule. Kuhusu wazazi wa moja usita, kufatana na hali kisiasa isiyokuwa nzuri, kwa kuwa matokeo ya uchaguzi bado kutangazwa, ndiyo maana wazazi yao uomba yatangazwe upesi matokeo kuhusu uchaguzi wa urais kabla ya kuwatuma watoto wao kwenye shule. Asante kwako ndugu kwa kututega sikio hadi kumwisho. Ya habari kwa ufundi wa Jean Claude Nsiala na William Lungamba, mmetoka kufuata habari zilizosindikizwa na bibi Babel Mpongo Masimango na Junior Kamunga. Tunahudumiwa sote Napele Kipela Mondo kupitia Redio Kapi.