Radio Okapi, habari zetu. Adolfin Ngoi, asante kwako kwa kaki. Akewa a mjambo kwenyu wasikilizaji wa pendo wa sauti ya amani, ifuatayo w muhtasari ya habari za leo jioni. Wagombea kiti cha kuwa wazee wa bunge wa taifa wameanza kuchukua mafomu kuhitajika kwenye seni leo mujini Kinshasa. Manu ni mumoja miongoni mwa viongozi wa simba maimai aliwawa asubuhi leo kijijini Dembele, mutaani Mambasa. Kazi haikuendeka mzuri pa largu leo asubuhi, waskari jeshi wane waliwawa kwa risasi mutaani Jugu katika jimbo la Ituri. Kumbukumbu kumbu ya miaka mia moja tangu kuundwa kwa shirika la kazi la kimataifa OIT. Mengi zaidi tutafuata katika taarifa yetu hii. Usikilivu mwema. Habari kamili. Wagombea kwa uchaguzi wa wazee wa bunge pamoja na maliwali na maliwali makamu majimboni wameanza kuchukua mafomu ambazo watampelekea katibu husika kuna koseni jamhuri ya kidemokrasia ya kongo itakaribisha waseneta mia moja na munane mukiwemo wane mukila jimbo munane katika muji jimbo la kinshasa maliwali makumi mbili na sita kuteuliwa katika majimbo makumi mbili na sita kama tutasikia wamoja tulipokutana nafasi haya jina langu mupompa ngandu nimekuja kuchukua karatasi ya kutambulisha kwa kutayarisha uchaguzi wa useneta mimi nimetumwa kufanya hivyo, hakuna shurti yoyote. Unapofika unatoa jina. Mwingine amesema jina lake Christian Zau, ambaye ni katibu mtendaji wa muungano wa maendeleo nchini, amekuja kuchukua karatasi ili kiongozi wa chama chake Idambito ajitambulishe sawa vile mseneta nchini humu. Alisema kwamba anatambua kwamba hakuna malipo yoyote yenye kuombwa, chenye muhimu ni kuwakilisha mwenye kutaka kuingia katika baraza la wazee wa bunge la taifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tujulishe, eti kwa kujiorozesha kwa wabunge waliyeteuliwa kwa ubunge wa taifa kuna kusudiwa munamo tarehe 23 Januari ijayo. Wasi saba wa maimai mai simba waliuawa walio asubuhi, mukiwemo kiongozi kiongozi wao mumoja Manu. Jeshi la taifa lilichukua silaha saba, kwa masemi ya mtetezi wa jeshi la taifa jimboni Ituri. Mapambano ilifanyika kijijini Dembele pa umbali wa kilomita 15 na Nyanya mutaani Mambasa katika barabara namba nne ya taifa. Shirika la raia linahakikisha shangwa ya wakaaji kwa kuona maiti ya watesi waliowaparamia karibu miaka mikumi mengi. Pamoja nawe Michel Chirimwami nam kiongozi wa kundi la silaha Maimai Simba na watu wake walionekana siku ya kwanza jioni na wakaaji fulani wa kijiji cha Dembele waliwaarifu hapo hapo, viongozi wa kijeshi waliopangilia hapo hapo shambulio dhidi ya mashambulizi yenyewe. Ni hii siku ya pili, vipande vya saa kenda usiku ndipo wa jeshi la taifa walishitukia wapiganaji hao katika ngome zao. Msemaji wa jeshi hapo Ituri alieleza kwamba maadui walipoteza watu saba, silaha saba zilikamatwa pamoja na vikaratasi vya asili vya wapiganaji hao. Miili ya manu na wapiganaji wengine watatu ilipelekwa hii siku ya pili hapo Nyanya Santa. Hali hiyo ilipelekea wakaaji wengi waniania kuimba nyimbo za shangwe kwa ajili ya jeshi la taifa. Kwao ni mwisho wa udhulumu wa wapiganaji hao katika eneo hilo, ni pia mwisho wa uporaji na utekaji wa raia ubakaji na mauaji katika eneo hilo. Tunabaki katika jimbo la Ituri na tunaendelea na swala la kijeshi. Tujulishe kuwawa kwa waskari jeshi wane kujeuriwa kwa wengine wa sita kwa risasi leo siku ya pili pale Largu pasoko ya madini. Msemaji wa jeshi la taifa jimboni Ituri anahakikisha shambulizi na wajambaji katika usultani wa Bahema Nord mutani Djugu ikazorotesha kazi pale Largu asubuhi ya leo izakiremoyope duri ya nyumbani inaripoti kwamba wakaaji waliamushwa toka usingizi na mlio ya risasi kwa Largu Centre. Wanamgambo ndio walishambulia makao ya FRDC. Mapambano kati ya jeshi na wale wanamgambo ilidumu karibu saa tatu hadi asubuhi mapema. Wakaaji wamoja walitazama mauti ya waskari na wengine wakishindikizwa kwenye hospitali ya Drodro. Kwa jumla waskari wane waliwawa na wengine sita walijereuliwa. Ujulisha shirika la raia ya Ituri Jean Bosco Lalo anasema wajambazi walipora pia silaha kwenye gala ya FRDC. Mtoa ripoti ya FRDC kwa Ituri Liteni Jil Ngongo anapinga hiyo habari. Kwa mjibu wake jeshi inaendelea kufuatilia wale wajambazi. Masomo, soko na uchumi haikufanyika kama kawaida, kufatana na hiyo mashambulio kwa Largo Centre. Toka Bunya, izakaremoyope Radio Okapi tuache jimbo la Ituri, tujelekeze jimboni jirani la Nord Kivu, ambako tumesikia tangazo toka kunako jeshi la taifa, eti eneo la kuchimba madini la mapobu na kijiji chake ni chini ya uongozi wa jeshi la taifa tangu jana kisha mapambano ya siku mzima na wa ADF, humo muta wa bini Musemaji wa kazi za kijeshi za Sokola ya kwanza alisema eti hadi asubuhi ya leo nguvu maalum yanaendelea na kufukuza madui. Watu wengi wamefariki pande zote mbili, maafisa mawili wamefariki upande wa jeshi la taifa miongoni mwao, wa watu munane kama alisema Kapiteni Makazukai. Tunabaki jimboni jimboni Nord Kivu, tunaacha muta wa Beni, tunahamia Masisi ambako wameuwa watu watatu watatu, wengine kuumizwa, kubakwa kwa wanawake wawili na pia watu wane kutekwa nyara. Matokeo ya shambulizi la watu wa sila wasiojulikana usiku ya jana kukuchia leo siku ya pili kando kando la muji mdogo wa Sake, umbali ya kilomita makumi tatu magharibi mwa Goma viongozi wa mikoa pamoja na wali wa shirika la raia wanaomba kwa wafanya siasa na wajeshi wastawishi eneo hilo. Fredi Ignes Bikumbi, katika taarifa kuandaliwa na Bernard Denyangi. Hali ilionekana kuwa mbaya wakati za jioni hapo jana Jumatatu, gari moja la shirika la Oxfam lilitupiwa risasi na mabandia Parutoboko, kijiji kinachokuwa kwenye kilometa mbili na muji wa Sake. Ikiwa gari liliharibika, dereva yeye alitoka bila kujeruhiwa. Ndivyo amesema rais wa shirika la raia Pasake. Baadaye ilikuwa mwendeshaji wa pikipiki mmoja aliyeingia katika ambush ya watesi hao pamoja na abiria wake wawili. Mwendeshaji pikipiki alijiokoa ila abiria wake waliharibiwa maisha pia. Kuna wakaaji wengine wane walikamatwa na mabandia hao usiku ule. Kuna mabandia wengine ambao walijipenyeza katika kijiji cha Kimoka wakiua mama mmoja kwa ukali wa mpanga, na wanawake wengine wawili kubakwa na wanaume watatu kuumizwa. Kiongozi wa kongamano la Kamuronza ahakikisha habari hiyo akijulisha kuwa wakaaji wametolewa mwito wa kushirikiana na vyombo vya dola ili kushinda maadui hao. Mwami huyo Bahuma Bitibu aomba viongozi nao kuchangia ili kustawisha muji wa Sake na hata sheria ya kijeshi iweze kuwazibu vikali vitendo kama na hivyo. Kutoka Goma, Fredi Ignes Bikumbi, Radio Kapi. <tune> Ulimwenguni unasherekea leo siku ya pili tarehe makumi mbili na mbili Januari miaka mia moja ya kuundwa kwa OIT yani Organisation Internationale du Travail. Kunaandaliwa kazi kadhaa tukea leo tarehe makumi mbili na mbili Januari mwaka elfu mbili na kumi na kenda kwa muda wa mwaka mzima, ulimwenguni majimboni imetangulia ya mjini Jenaiva, ripoti ya ujumbe wa jumuiya ajili ya ujiwo wa kazi. Fiston Ngoma anatofasiria maana ya oite inchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kama iliyoandikwa na mwenjetu Honore Misenga Kalala. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC imekuwa mwanachama wa shirika la kazi la kimataifa tango uhuru wake, lakini makubaliano ya kuanzishwa ilisaliniwa tarehe moja Aprili mwaka 1975, na tango wakati huo mafanikio kadhaa katika ulimwengu wa kazi yamefanywa na OIT katika inchi ya DRC. Kwa mfano, uundaji na uimarishaji wa miundo kama vile taasisi ya taifa ya mafunzo ya ufundi INPP, na taasisi ya taifa ya usalama wa jamii INSS, kwa sasa CNSS, au mfuko wa usalama wa jamii kitaifa, ujenzi wa vituo vya mafunzo ya REGIDESO na kampuni ya taifa ya umeme SNEL, pamoja na mafunzo ya wafanyakazi wa Benki Kuu ya Kongo, pia ni miongoni mwa mafanikio ya OIT nchini DRC, bila kutaja ushiriki wake katika miradi mingi ya kijamii na kiuchumi kutekelezwa Mfumo wa ushirikiano na nchi DRC. Hizi ni pamoja na matengenezo na ukarabati wa baadhi ya barabara za kulisha kilimo, kuwaunganisha kijamii na kiuchumi wapiganaji wa zamani katika mchakato wa DDR na mpango wa utekelezaji wa ajira kwa vijana jimboni Katanga, na msaada wa mafunzo ya ujasiriamali kwa vijana huko mjini mkuu Kinshasa. Na ni hapo ndipo tunakomesha taarifa yetu ya habari Accent, kwa kuwa mmetutega sikio.