Radio oh, Kapi. Habari zetu Adolfine Ngoy. Asante kwa kwako kaki akewa amjambo wa sikilizaji ya Sauti ya Amani, fuateni habari kwa kifupi. Suala kuelekea usalama, umeme na mingine Neno muhimu lilipambanisha uso kwa uso Raisi Felix Tshisekedi na Joao Lorenzo jana mjini Luanda. Leo tarehe saba Februari, Raisi amefika nchini Kenya, ameenda kukomesha ziara yake nchini Kongo Brazavili. Tangu kusimikwa kwake kwa kiserikali, Raisi ameandaa ziara ya kwanza ya kazi katika mainchi jirani za jimbo ndogo. Kwa kutafuta amani ya kudumu mutaani Jugu, Monusco ameandaa kikao cha mazungumzo muda wa mwezi mzima na viongozi makumi sita ya eneo hilo la Jimbo la Ituri. Sikukuu ulimwenguni bila kutumia simu ya mukononi, leo tarehe sita Februari. Je, inawezekana tena siku ya leo? Maelezo zaidi ni katika taarifa yetu hii ya habari. Usikilivu mwema. Habari kamili. Rais wa jamhuri Felix Tshisekedi alifika leo siku ya tatu mjini Nairobi, ambako ameenda kuzungumuza na mwenjiwe na wa Kenya Uhuru Kenyatta. Jana raisi wa Kongo alikuwa inchini Angola ambako alipitisha usiku kisha mazungumuzo na Raisi Joao Lorenso. Mapatano kati ya mainchi izi mbili, neno muhimu ya mazungumuzo ya viongozi wawili, hasa swala lenye kuelekea usalama Nguvu ya umeme na uhami ndilo liliwapatanisha uso kwa uso Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo na Joao Lourenco wa inchi ya Angola. Kiisha raisi wa jamhuri ya Congo anakusudia kukomesha ziara yake ya kazi nchini Congo Brazzaville kwa kuzungumuza na raisi Denis Sassou Nguesso. Kikao cha leo siku ya tatu kunako baraza la bunge la taifa kilifuatilia neno moja muhimu kukubaliwa kwa muda wa kazi ya wabunge wa taifa waliyeteuliwa bupya, kufuatana na kipengele cha mia mbili makumi mbili na saba cha amri ya uchaguzi. Ofisi kwa muda ya chumba cha ubunge iliunda makamisheni maalum kwa kuchunguza mabarua za wabunge kutoka katika majimbo makumi mbili na sita za jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kazi huenda kufanyika kupitia makamisheni mbali mbalimbali itaanza kesho siku ya nne mchana, na kila kamisheni imepewa siku tano kwa kuchunguza kila barua na pia kwa kupeleka ripoti wakati wa kikao kijao kwa kukubali muda wa kazi. Jimboni Ituri, pale Fataki, kumetayarishwa kikao cha mapatano tangu jana, siku ya pili, kati ya makabila zenyezi na ishi katika mtaa wa Jugu ni paumbali ya kilomita 75 kaskazini mwa muji wa Bunia, kupitia musaada toka kwa Monusco. Mwezi muzima, viongozi makumi sita ya mikoo ya sili watabadirishana mafikiri kuhusu chanjo ya mizozo kwa paramia mtaani humo Shaba kukomesha matendo mbovu kwa kutafuta amani ya kudumu pale Jugo. Tunabaki katika kaskazini mwa nchi. Tujulishe kuwa kuwawa kwa watu kenda wanaozaniwa kuwa waasi wa ganda wa Elera, na pia kuchukuliwa kwa silaha tano za vita na jeshi la taifa humo jimbo la Otuele, ni matokeo ya kazi kama linena msemaji wa jeshi la taifa Juma moja kisha kuanzishwa kwa kazi ya kusaka madui mutani ni agara na dugu, Kapiteni Carlos Kalombo alihojiwa na simu ya Andre Kitenge. Tangu tulianzisha mashambulio ya wadui ya amani kwa usimamizi wa jemadari kisebwe la museni Izaki, matukio inajulisha kama wanamugambo ine waliwawa wawili wanaumia mbele ya hiyo tano waliowaua mtani Nyangara na silaa tano inyang'anywa na waskari jeshi. Basi, kwa jumla ni wanamgambo kenda waliowaua na wawili wameumia. Upande wa FARDC askari mmoja alifariki. Matukio hiyo ni ya muda, sababu mashambulio imeendelea hadi mwisho. karibu watoto yapata elfu mbili waliingizwa katika kundi la wasi nchini humu tangu mwaka wa elfu mbili na sita alisema Bibi de Brilimberg, kiongozi ya tawi la watoto kunako Monisco. Ilikuwa wakati wa hotuba ya mwanzo ya kikao cha leo, siku ya tatu, tarehe sita, ajili ya watoto jeshi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa maoni yake Bibi Brilenberg, shida kubwa kutatiza watoto jeshi wakati wa fujo ni yale ya kurozesha watoto katika kundi za silaha. Ingalikuwa heri iboreshwe tabia haya mu miaka mitano mijayo. Yupo kwenye maikrofoni ya Honore Misenga Kalala. Depuis que la Monusco est ici, depuis 2000, le recrutement d'enfants. Tangu Monusco iko hapa tangu mwaka elfu mbili, kuwakamata watoto katika makundi yenye silaha ndio shida kubwa kwa watoto wanaokaa katika eneo la mzozo. Mamia za watoto walikamatwa, karibu watoto elfu makumi sita walitambuliwa na sisi katika makundi yenye silaha na jeshi tangu mwaka elfu mbili na sita na mwaka uliopita. Kila mwaka kati ya watoto elfu moja miatano na elfu mbili mia tano wa makundi yenye silaha wa FRDC hawakamate watoto hadi leo, na ninawashukuru kwa hiyo. Kusitisha hali hiyo ya watoto askari kadogo katika jeshi ilikuwa kazi ngumu na tulifaulu pamoja. Sasa yafaa kufanya hivyo hivyo kwenye makundi yenye ya silaha. Yafaa kusitisha hali hiyo, siyo peke yake katika jeshi, ila katika eneo lote la Kongo. Yapashwa kuwa jambo ambalo mnamo miaka tutasema kuwa nchini Kongo kulikuwa watoto askari na sasa hawako tena. Jueni ya kwamba kikao kenye huenda kuzungumzia swala la watoto tokea leo tarehe sita na kumalizika mnamo tarehe saba Februari kinashirikisha wataalamu wataula husika na watoto kunako Munisco wale wa UNICEF wale wa kijeshi na pia wengine kutoka kazi mbalimbali mbali za serikali ya nchi kama tulisema hapo mwanzo, leo hii kamati ya ulimwengu inasherekea leo tarehe sita Februari sikukuu ya bila simu za mukono. Simu ya mukono ni uteknolojia wa mbali sana ku tawila mahusiano. Kuna faida nyingi, hasa yale ya kusaidia watu waongee wenyewe kwa wenyewe na tena kusaidia kwa kutumana pesa wala mambo ingine ingine. Hata kama kuna faida telefone ama simu ya mukono inakuwaka na vinyume mingi sana kuhusu kijamii, hata pia kuhusu afya ya watu. Muungano wa wafanyabiashara vyashara FNAPEC, Jimboni Kasai Central kupitia kiongozi makamu wake Jean-Pierre Kamwabu, wanaomba viongozi mupya warudilie kazi za muto wa Katende na pia wamwange gudron barabarani kufikisha biashara kwenye mpaka wa Kalambambui, kama tutarudilia swala hilo baadaye. Nani hapo, ndipo tunatia nanga kwa habari zetu za jioni. Na kushukuru ndugu msikilizaji na wewe wangu liniunga mkono kwa taarifa iliyosindikizwa na Bi Elize Chikota Chivueta na Bi Babel Mpongo Masimango kwa ufundi wake. Mimi Kindu na Polidor Basunga tunahudumiwa na Peleki Pela Mondo kupitia Redio Okapi.