Radio oh, Radio Okapi. Habari zetu Adolphine Ngoy. Kwa <métitimia> kwakobaya chamala. Hamjambo, okwenyi wasikilizaji wa sauti ya amani, fuatayo muhtasari wa habari za leo jioni. Hali ya kimya inarudi siku kwa siku mutaani Yumbi. Wakaaji warudiye basi nyumbani kisha kuhama na kukimbia eneo hilo la jimbo la Mai Ndombe. Alikuwa ni yake kiongozi ya mutaa Kanali Olivier Gazita. Kwa sasa wakaaji wanahitaji ukingo na haki yao mbele ya sheria. Kalenda ya uchaguzi huenda kutimizwa kama iliyopangwa na seni, alisema Patri Nestore longota wako sasa zaidi ya elfu makumi sita pale Aru jimboni Ituri, wahami walikimbia vita pa Sud Sudan wanahitaji msaada wa kiutu. Watu kenda wamepoteza maisha na vifaa vyengi kuharibika pale muji wa Kananga sababu ya mfululizo ya mvua pale jimbo la Kasai Central. Haya na mengine zaidi ni katika taarifa yetu hii, karibuni. Habari kamili. Miezi miwili leo tangu kuliwawa yapata watu mia munani mutani Yumbi, jimboni Maindumbi, sababu ilikimbiza na kuhamisha wakazi wa eneo hilo. Kiongozi wa mutaa kwa muda Kanali Olivier Gasita analika wakazi wa rejeye sababu salama unatambulikana siku kwa siku. Maelezo zaidi nawe Alen Yerug Mushinsi katika taarifa kuandaliwa na mwandishi wetu pale Yumbi, Paul Matendo. Kwa mujibu wa administreta wa teritoria ya Yumbi kwa muda raia ya Yumbi walikimbilia pale Kongo Braza mingi, kati zao wamejificha pale bisiwa. Olivier Gasita anasema raia ya Yumbi watapata kimya paka kama wanarudi kwao, na bwana Gasita kuomba watu ambaye wamechukua silaha kuzirudisha kwa wakubwa wa serikali, lakini anahakikisha kama raia ambaye wamerudi pale Yumbi wanaishi hali mbovu kabisa. Tunabaki jimboni Maindombe, hasa pale mtaa wa Yumbi, tujulishe ya kwamba maisha bado kurudilia hali ya kawaida. Wakaazi wenyewe walikimbilia kufichama kunako visiwa, wanaishi maisha ya tabu, alisema leo siku ya kwanza kwenye Redio Okapi Nestor Longota, akiwa padri na pia muzaliwa wa eneo hilo, alipawatembelea watembelea mm, mwisho ya wiki iliyopita. Alihojiwa kwa simu na Paul Matendo. Moi, Yumbi jours, mimi mais... niliwasiri Yumbi muda wa siku mbili, nilipima kuchungua hali ya wakaaji, nikiamua ni, ni mwenye uchanganyikiwa sana. Kijiji bado kurudilia maisha ya kawaida, sehemu kubwa ya wakaaji uh, wakingali bado kwenye walikimbilia, ndio kusema katika masehemu zote mbili za mto uh, kunako visiwa ambako wanaishi kwa tabu ya hatari ndani ya manyumba ndogo ndogo kujengwa yulu ya miti kushimikwa ndani ya maji uh, Sharti waliotenda mbaya wafuatiliwe mbele ya sheria na pia wahukumiwe. So, so kwa mwisho ya juma iliyopita wakimbizi mpya kutoka Sud Sudan yapata elfu kumi na tano walifika mtaani Aru pa umbali ya kilomita mia mbili makumi kenda kaskazini mwa mji wa Bunya ni humo jimbo la Ituri kwa jumla sasa wako zaidi ya elfu makumi sita. Hakikisho hakikisho ni yake Venankosi Palamu Munyampala wa mutawa Aru eti wazaliwa wa Sud Sudan wamekimbia vita kuripuka mara tena inchini mwao tangu tarehe makumi tatu Januari iliyopita. Serikali na mashirika za kiutu wasaidie maelfu wa ya wakimbizi hawa, kama tutamsikia kupitia microfone ya Jose de Charte Menga hali ya sasa ni yenye kutoa wasiwasi. Ni tokea vita ilianzishwa tena katika nchi ya Sudani Kusini, na leo tumekwishaandikisha wakimbizi 14562 katika uwasili ya Kakwa. Tumeendelea kuandikisha pia wale walioingia kwa uwasili ya Kalikoumi. Tokea leo miezi 17 tulitia makamati ya mapokezi ya wakimbizi pa Imbokolo na katika vijiji mbalimbali kwa malisho yao. Wale wenye kufika kwa mji wa Aru, HCR imewasaidia, lakini hali ni ngumu kwa wale wenye kubaki huko kando na mpaka. Hawana vyakula, inaomba usaidizi. Kwa hiyo tumeomba usaidizi ya serikali letu na washirika wake wa kawaida kama HCR. Tumeomba pia kwa HCR na na senr kujihusisha kwa usaidizi ya kiafya ya wakimbizi hao, hidiant a la prise en charge sanitaire et alimentaire de se refugie kiarive e mas Shirika la kiraia la pale Likasi linashutumu kuripuka kwa vitendo mbovu katika eneo ilio upatikana pa umbali ya kilomita mia moja makumi mawili na muji wa Lubumbashi shirika linahesabia matendo ya pata makumi mane ya kuuawa na ubakaji wa chichana tangu kumwanzo mwanzo ya wiki. Anaomba wakaaji wasijilipishie kisasi sababu wahanga wanaweza kugeuka kuwa watenda maovu. Paul Kisimba, kiongozi ya baraza la shirika la kiraia la Alikasi, kupitia simu yake, Jean Gandu. Tunaona ke maka ya vola la main armée na kuya kuendelea mingi tulidenombre dénombre à peu près maka makumi ine ya maagression. Hiyo ni pale tuliweza sema ya kama ni kweli tuliona, si ile masituation yote ilianza kupita. Tuliona kama operation ilitafuta kujibeba en charge, wanaanza babiana kulala nje choma mipeto mkusema saba na chikinga bo benyewe, lakini leta aliweza kusema hapana, amwezi kufanya ile mwe benyewe, surtout ke watu sita waliwezaka kuchomwa juu ya hiyo ya kusema walibambwa saba bamwizi. Ni pale saa societe civil tuliweza kuleta shauri ya kusema hapana, wakati wanabamba watu wawapeleke kuleta Kwa kifupi tujulishe, eti Martin Fayulu Madidi, kiongozi wa Lamuka, alifika leo nyuma muchana pa Goma kutoka muji wa Butembo. Alikaribishwa na umate ya watu pale kiwanja cha ndege, na alipofika Goma alifanya hotuba pale kiwanja cha kandanda cha Afya. Alishukuru kwanza wakaaji wa Goma kwa kumuchaguwa, na kisha katangaza vita yake anayo mpaka ukweli ya uchaguzi ijulikane katika hotuba wake Martin Fayulu Madidi alifundisha umoja na akakazia swala la kupinga kikabila. Jueni ya kwamba umate ya watu kumukaribisha ulisindikizwa pia na polisi katika jimbo la Nord Kivu. Volkan Nyiragongo na ngila za milima za humo, Buga la Taifa la Virunga, PNV marufu, lilianza mara tena kutembelewa na wageni na watalii tangu mwisho ya mwezi uliopita. Kisha miezi mnane bila kazi, agizo ya kufungwa muda wa miezi kenda kufuatana na msiba kumwanzo wa mwaka wa elfu mbili na kumi na mnane ahusika na mahusiano kunako issn PNV wamepoteza pesa nyingi, sababu ya kufungwa kwa milango ya PNV. Bernard Nyangi: tangazo rasmi la kufungua upya kazi za utalii itatumwa hivi karibuni. Alinena musika wa mawasiliano kuna kumbuga la wanyama pori la Virunga. Ila kwa mujibu wake, kufunguliwa kule upya kwa utalii kuliamriwa na uongozi wa mbuga la Virunga kwa mahusiano na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kisha kuhakikisha jitihada zipo za usalama wa watalii. Joel Wenga Mulai: tukisha kutumika hiyo kazi za kuboresha usalama ya wageni ambao wanatutembelea, pamoja na wenzetu wote ambao tunatumika nao, tulichukua hatua ya kufungua tena hii kazi, kwa sababu kufunga hiyo kazi ilikuwa na matokeo mabaya sana kwa wenzetu ambao tunatumika nao, ama wapartenare loko, wataoperato walikuwa mashida kubwa, na ilitubidi tupate kurudisha tena hii kazi, ili kupata kuendelesha kuboresha maisha ya wakaaji ambao wanaishi na hii kazi. Ikumbuka kwamba ba utalii ilisimamishwa katika mbuga lwa nyamapori la Virunga kwa msimamo wa viongozi wake, kinyume ya mashambulizi mfululizo zidi ya watalii mwezi Mai 2018 iliyopita. Mashambulizi yale yalipelekea hata mlinzi mmoja wa mbuga auliwe na watalii wa kigeni kutekwa nyara. Goma, Bernard Nyangi, Radio Kapi. Watu kenda wamepoteza maisha na vifaa vingi vimeharibika, sababu ya mvua kali za kufuatana wiki iliyopita pale muji wa Kananga, na pia vichwa vingi vya muporomoko ya udongo vinatambulikana katika muji mukuu wa jimbo hilo la Kasai Central, alishutumu meya wa Kananga na ni hapo ndipo tunakomesha taarifa yetu ya jioni. Asante kwako ndugu musikilizaji, na wewe mwenjangu uliniunga mukono. Taarifa unatoka kusikia ilisindikizwa nabi Elizé Ciko Tachivu Eta pamoja na Bi Babel Mpongo Masimango, kupitia ufundi wa Alengoe na Jean-Claude Nsiala. Sote tunaongozwa na Alene Mushinji kupitia Redio Okapi.