Polisi mumoja alifariki kwa shambulizi la kituo cha matibabu kwa ebola na watu wa silaha jana pa Butembo, katika jimbo la Nord Kivu. Wamedanganyika kwa jina la mfungwa aseme mutetezi wa anayeshutumiwa mauaji ya wataalamu wa Umoja wa Mataifa wakati wa masambo ya leo siku ya nne mjini Kananga humo jimbo la Kasai Central. Dola zaidi ya milioni mia moja huenda kufuatilia muradi makumi matatu kuelekea ulinzi ya vyakula na pia meng, mengine nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, mapangilio ya tawi la FAO kwa muda wa miaka mitano. Haya na mengine zaidi ni katika taarifa yetu hii, karibuni habari kamili. Watu wa silaha wasiojulikana walishambulia jana jioni kituo cha matibabu kwa ebola cha Butembo kuhudumiwa na shirika la Medecins Sans Frontieres na wizara wa afya nchini. Polisi mmoja aliwawa, na wagonjwa wanazaniwa kuwa na virusu na wengine wenye kugonjwa wote walikimbia, aseme meya wa Butembo Marsial Papi Mukeba. Kituo cha matibabu cha Ebola cha Butembo kilishambuliwa majira ya saa kumi na nane ya magharibi, kwa mujibu ya meya wa jiji hilo. Washambulizi waliua polisi mmoja kati ya wale waliokuwa wakilinda kituo cha matibabu hicho, kwa mujibu wa taarifa kutoka wizara ya afya. Wakati wa shambulio hilo wagonjwa thelathini na nane wanaozaniwa kuwa na Ebola na wengine kumi na mbili wenye kuwa na Ebola walikuwa katika kituo hicho. Kati ya wagonjwa wanaozaniwa kuwa na Ebola mbili wamekimbia, na kati ya wale wanaogonjwa ebola nane walikutwa katika chumba zao. Wizara ya afya inasema kuwa utafiti unafanyika ili kupata wagonjwa wengine ine wa ebola waliokimbia. Ikumbuke kwamba shambulio ya kituo cha matibabu cha ebola ya Butembo ilitokea siku tatu baada ya kuchomwa kwa kituo kingine katika kata ya Katwa ya jiji hilo tu ya Butembo. Duru za usalama zinasema kama wahusika na mashambulizi haya ni kundi la wanamgambo Maimai isiyo julikana. Beni, Marsial Papi Mukeba, Radio Okapi. Tunaendelea na habari ya ebola yengei na tatiza jimbo la Nord Kivu tangu mwaka jana. Tujulishe shutuma za waziri wa afya ajili ya kuongezeka kwa ujeuri kuelekea matimu za kupiganisha ugonjwa huo katika eneo la Beni, Butembo. Shambulizi hilo kutambulikana jana mujini Butembo linaleta vinyume kwa matumikio za mtimu ya kupiganisha Ebola, hasa kwa kufuatilia wagonjwa wale wanaozaniwa na pia kwa kuchanja ndui. Kusitoelewa swala la Ebola inaleta chuki kati ya wakaaji na matimu ya kazi, amefasiria muganga Oli Ilunga kupitia microfone ya Bisi Famago. Taarifa mbaya kuhusu Ebola ni kwamba kuna uwingi wa hisia za ujinga na hata walio wengi wanachanganyika kuhusu swala lile. Waombaji na waganga wa asili wanawadanganya wengi kwamba wana uwezo wa kutiba Ebola. Kwa mfano, eneo la Afrika ya Magharibi, wafumu wengi waliosingizia kutiba Ebola wao wenyewe walifariki na ugonjwa ule. Ni kusema chanjo dhidi ya Ebola sio inayopimwa ni chanjo iliyo tayari onesha nguvu yake na chanjo hiyo ilipelekea iepukwe maambukizi ya maelfu ya watu ebola ni malazi mbaya ni yenye nguvu kubwa ya maambukizi na inayoogopesha kuzidi hata usalama mdogo kwa muda wa miezi sita watu mia tano tayari wamefariki ni zaidi ya idadi ya waasiriwa wa usalama mdogo. Ni kusema watu wasichanganyike. Ni vema sote tuchangie ili ujumbe ule wa fikie raia. Hotuba ya waziri wa afya ni wakati wa kikao cha kukadirisha kazi ya kupiganisha ugonjwa kwa virusi ya Ebola mjini Goma ilikuwa mnamo tarehe makumi mawili na saba mwezi wa pili uliopita. Oya wanaozaniwa kuwa wauaji wa wataalamu wa wawili wa Umoja wa Mataifa jimboni Kasai ilirudiliwa leo siku ya nne kunako korti ya kijeshi pale mji wa Kananga. Mabishano sababu ya jina la mfungwa wa mmoja ambaye anakanusha jina kumfahamisha katika swala hilo, mtetezi wake eti sio mteja wake. Joel Bufingo alifuatilia swala hilo, anatafsiriwa na muyandishi wetu Alain Irung Mshinji. Paki barua ya shtaka mufungwa anaoneshwa kwa jina la Ngalamulu Mengandu Michel alias Ntumba Dia Lolo. Mufungwa yeye anatupilia mbali ali hiyo, anakataa jina la pili ya Ntumba Dia Lolo, mwana-sheria wake kuhakikisha kama jina lake ni Ngalamulu Mengandu Michel, lakini akimu yeye kusema kama mufungwa anaitwa mpaka Ntumba Dia Lolo na kwa kuhakikisha masemi zake akimu, akaita sultani wa mugini Kasende ambayo imekuwa mugini ya mfungwa. Sultani huyo ameitwa mbele ya korti kwa kuonesha paka mawazo lake leo siku ya ine, akahakikisha kufahamu mfungwa sababu hii ameyua na kama mfungwa ana mabibi tatu. Kwa mujibu wake mfungwa anajulikana kwa jina la Ntumba Dia Lolo. Mahakimu za mfungwa wamepinga jina iyo, wakaonesha kitambulisho kyake ambayo anaitwa Ngalamulumengandu Michel. Kulingana na masemi zao inaonekana kama korti inafuatilia mutu mwengine. Na kuhusu kitambulisho icho, akimu kusema kama inaonekana kama aiko kweli, sababu mfungwa anaitwa kwa jina la Ntumba Dia Lolo. Nini ambacho huenda kufikia wapiganaji wa zamani wa M23 wenye walituwa silaha na walirudia mjini Goma siku ya pili iliyopita? Ulizo kwa aliyewapokea huyu, akiwa msemaji wa eneo la makumi matatu wanane la kijeshi. Kwa mujibu, kila kitu kimepangwa na viongozi wa kijeshi kama pia wale wa kiraia. Mafasirio zaidi ya Mea Giyome Njike Kaiko Ga, kupitia mikrofoni ya Mark Maho Fimbo na hivi kwa ajili ya majamaa juu awakurudi hao peke, walikuwa pia na majamaa zao au majamaa yao ambao kuna wamama watoto, au tayari watarudi kwenye majamaa yao ili wapate kuendelesha maisha yabo ya kila siku. Hasa kuhusu hao ambao walikuwa wakimiliki silaha, au wataenda Kitona, na wakati watafika huko watajaribu kuchagua kati ya vitu viwili, ama kuendelesha kijeshi ama kurudi uraiani. Wale ambao watakubali kuendelesha kazi yetu ya kijeshi, kuna mpango kwa ajili yao ya siku chache baadaye, wanaingizana jeshini. Afu wale ambao watasema kwamba wanapenda kurudi uraiani, haya, hakuna shida. Wao pia kuna mpango ambao wa muda mchache ambao serikali imepanga, kisha watarudi uraiani na kuishi kama kawaida na katika jimbo la Chopo wakimbizi ya vita wanaendelea na kufika pa mji mdogo wa Mutawa Ubundu kupatikana kusini mwa Kisangani ni pa umbali wa kilomita mia moja makumi mawili na tano kinyume ya mizozo tangu sasa wiki tatu kati ya jeshi la taifa na watu wa kumiliki silaha kijijini Lowa. Wanaweza kuwa watu elfu tano wanalala inje na wamepungukiwa kila kitu. Hadi leo mulio wa risasi unaendelea na kusikika pale Loa, alihakikisha munyampala wa Ubundu. Taarifa yake Anselme Maswa katika usomi wa mwandishi wetu Pascal Masirika humu stidioni. nam wamoja wa wahami hao wanakaa siku za leo katika jengo za makanisa na wengine katika ofisi za serikali, ndivyo amesema kiongozi wa mtaa wa Ubundu watu hao wana matatizo chungu tele, wanakosa chakula na maji ya kunywa; ni maji machafu ambayo yatoka katika jito Kongo. Wengi wao wameanza kukumbwa na magonjwa mengi sawa vile kuhara na kutapika wanasumbuliwa zaidi ni watoto. Mganga mkuu wa eneo hilo alienda siku zilizopita mjini Kisangani katika lengo la kupata madawa za kuwatunza. Alishughulikia vilevile vile wakati wa safari yake na uwezekano wa kusafisha maji yao ya kunywa. Yasemekana leo kwamba watu 19 wamejeruhiwa kisha mashambulizi kati ya jeshi la serikali na wapiganaji <mulia> Tawi la Umoja wa Mataifa la husika na malisho na kilimo FAO kwenye kikao chake cha leo siku ya neli litangaza mpango wake mupya wa nchi wa tokea mwaka wa elfu mbili na kumi na kenda hadi mwaka elfu mbili na makumi mawili na tatu pamoja na serikali ya Kongo kiongozi mpya wa FAO Aristide Ongone Obame kwenye mikrofoni ya Jean-Pierre Lali Koko wakati huu tunazungumuza na serikali ikwani tuunde shirika moja ambayo itaanza kazi muda wa mwaka wa elfu mbili kumi na kenda mpaka elfu mbili makumi mbili na tatu maoni ni kutayarisha hali ya muhimu ambayo inaonekana kama ulinzi wa chakula inapashwa iendeleshwe mbele. Leo mafunzo inaonyesha kama Wakongomani kupita milioni 13 watakumbwa na njaa aliwenda kutusumbua vikali. Njoo maana ulinzi wa chakula itakuwa umuhimu katika mpango hiyo. RDC inakumbwa pia na shaka chache na tena mabadiliko ya ewa itakuwa pia hali moja ambayo FAO itasindikiza serikali ya Kongo kwani shida hiyo itatuliwe. Sur lesquels, la FAO va accompagner le gouvernement. Mwisho wa taarifa yetu ya habari, asante kwa kuwa mumetutega sikio.