Oh, shukrani kwako kaki akiewani na wasalimu wasikilizaji wa Radio Kapi, fuateni habari kwa kifupi. Kanisa la Kristu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inaunda baraza la kutatua mizozo kwa matokeo ya uchaguzi wa tarehe 13 Disemba mwaka jana. Imejulikana sehemu ya nyama ya nguruwe na pia mwenye kuyachuruza inchini humu alihakikisha leo mujini Kinshasa Jean Lucien Busa, waziri wa biashara pamoja na ujumbe wa umoja wa mainchi za Ulaya. Idadi ya wagonjwa kwa ebola imepunguka pabeni leo. Kumeandaliwa muradi mupya wa kupiganisha kuambukizana kwa, kwa virusi haya nchini humu. Mengi zaidi ni katika taarifa hii ya habari, baki pamoja nasi, ndugu musikilizaji. Habari kamili. Kanisa la Kristo nchini Kongo linajitolea kwa kutatua mizozo huletwa na matokeo ya uchaguzi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa hiyo leo siku ya tatu, uongozi wa esese ulikaribisha kwa mazungumuzo mugombe ya kiti cha uraisi Martin Fayulu Madidi kupitia kikao alichanda. Esese inakusudia kuzungumuza pia na viongozi wa makanisa na pia mashirika za kiraia shaba kukumbusha mwenendo ya shirika la raia kwa kusindikiza kisiasa inchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kama tutamusikia mchungaji akiwa pia musemaji wa esese Pastor Eric Nsenga kupitia mikrofoni ya Jeff Ngoi Congo est déjà dans kanisa la Kristu inchini Kongo ilisha anza kazi ya kutayarisha hali ya mazungumzo inchini. Kama mnafahamu ukisha kisha uchaguzi alia ukimya aidumu inchini kwa kuleta usalama, kwani tuishi pamoja na maendeleo ya nchi. Kanisa inaanza matayarisho ukupitia mazungumzo kubwa mbele ya kukusanisha madini zote na shirika za kiraia. Leo tulipokelea bwana Fayulu na yote ili Mzuri. Kupita zaidi kazi ya kanisa au sikae na mambo ya Mungu, kanisa inapika mkwazo pa kazi ya mashirika ya kiraia kwa kusindikiza hali ya kiserikali nchini tunaendelea na utafiti wa suluhu kuhusu mizozo kisha kutangazwa kwa matokeo ya uchaguzi. Tujulishe ya kwamba Martin Fayulu, mgombea ya kiti cha uraisi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa uchaguzi wa tarehe makumi matatu Disemba iliyopita, alipoulizwa leo na viongozi wa kanisa la Kristo nchini humu, Martin Fayulu anapendekeza kukomesha mizozo ajili ya kutangaza matokeo ya kweli ya uchaguzi huu kisha kuonana na mwenyekiti wa kanisa hilo, anatolea mipango miwili ya kutatua mizozo huu. Alihojiwa na mwenjetu Jeff Ngoy. Mupango ninaopendekeza leo hapa mjini Kinshasa unaelekea mambo mawili ya umuhimu kuhusu ukweli wa matokeo ya uchaguzi. Ya kwanza, tunataka yahesabiwe mara tena sauti za watu waliochagua. Hata hivyo kama kunaonekana kuwa kuna mtu anadhani kwamba ataendelea kuongoza kiholela ijapokuwa anadanganya wakaji, hatuwezi kukubali. Kwa ajili ya hiyo, ingekuwa heri kuendeshwe uchaguzi mara nyingine, kisha miezi sita au miezi mnane kama ilivyofanywa nchini Venezuela, ni katika lengo la kujua kwa kweli ni nani amechaguliwa, sawa vile rais wa jamhuri ya kidemokrasia Kongo, kwa sababu imeonekana ya kwamba wanabunge wa taifa wametajwa mm, wanabunge wa majimbo no, wametajwa hawakuchaguliwa. Mwezi mzima kisha kiapo kya Felix Antoine Tshisekedi Chilombo kama rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, waziri wa kwanza na pia serikali yake yote inachelewa Wazaliwa wa Kongo wamoja wenye kungojea ya mabadiriko wanajiswali, kwa nini raisi mupya anaendelea ya kutumika na serikali kuachwa na Joseph Kabila? Nini ambacho kuhitajika kwa kusimika serikali mupya kisha uchaguzi wa mabunge ya taifa? Taarifa ya Michel Kifindangoi, kutafsiriwa na Fisto Ngoma. Kufuatana na maagizo chini ya kifungo tisini ya katiba, muundo wa serikali inatambua uwezo wa kuwakilishwa taifa kwa kuteua waziri mkuu. Mkuu wa nchi lazima kwanza atambue wengi katika bunge wa taifa, wengi ambayo hupatikana katika bunge. Kama mwaka 2011 hakuna chama au kikundi cha kisiasa kilichosajiliwa katika wizara ya mambo ya ndani kilikuwa na wabunge wengi. Kifungo hicho tisini usema kwamba kabla ya kuchukua ofisi, waziri mkuu kuwasilishwa kwa bunge mpango wa serikali. Mpango huu utakapozibitishwa na idadi kubwa ya wabunge wa taifa, bunge huo uweka serikali. Kutokana na kifungo hiyo, inaonekana kwamba uzinduzi wa serikali ya kesho inaweza kufanyika tu baada ya kufungwa kwa ofisi ya bunge wa taifa. Ofisi ya muda ya sasa haijaizinishwa kuweka serikali kulingana na kifungo cha 114 cha katiba. Utakumbuka kwamba mnamo mwaka 2011 Joseph Kabila alilapishwa kuwa rais wa Jamhuri tarehe 19 Desemba, wakati waziri mkuu Matata Ponyo aliteuliwa tarehe 18 Aprili mwaka wa kufuata. Serikali yake ilizinduliwa tarehe tisa Mei wakati wa kikao cha kawaida katika uangalizi wa ofisi ya mwisho ya bunge. Habari kuhusu nyama ya nguruwe kutoka Uholanzi ambayo imekatazwa kuuzishwa wala kutumiwa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, sehemu yenyewe inashutumiwa imejulikana, na pia Mkongomani aliuuza amejulikana, kama alihakikisha waziri ya serikali ku mambo ya biashara vya nje nchini Jean Lisien Busa, aliafiriwa na ujumbe wa muungano wa mainchi za Ulaya wakati wa mazungumuzo ya leo, siku ya tatu munjini Kinshasa. Maelezo zaidi ya mwandishi wetu Alain Erung Mushinji katika taarifa yake, Jacqive Molima. Usahihi huu wa shirika la Umoja wa Kieropa inakuya kuleta mwanga kuhusu usu hatari ya ulevi katika nyama ya nguluwe ambayo imetokea nchini Peiba tokea, pe tokea mwaka wa Novemba uliopita. Kwa mujibu wa Guillaume Chartrin, msemaji maalum wa Umoja wa Kieropa, ulevi ayangalie nyama zote za nguluwe yenye kutokea nchini Peiba, na waziri ya usikae na uchunguzi ya nje ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo huenda kusema kama, huduma zote zinafungua macho kuhusu hatari hiyo. Jean Lucien Busa kuongeza kama utafiti utaendeshwa jimboni Kinshasa kwa kufuatilia mchuruzi huyo wa nyama ya ngulue yenye kutokea inchini Peiba ambayo amejulikana namna gani ya kuhudumia umate ya watu na pia wenye kuhama kila mara. Upande moja upande mwengine, usalama ndogo kichwa nguvu cha wakaaji na shida zingine zingine zinaweza kutuma kutawanyika kwa Ebola jimboni hata pia inchini humu. Muradi wa tatu wa kupiganisha ugonjwa kupitia kikao cha watu a jana humo jimboni Norkivu, mwito ya waziri wa afya Oliilunga kupitia mikrohone ya Bisifamagoru dire jambo lingine nililopenda kuyasema ni hali yetu kiakili ambamo tunapaswa tumika ndani ni kwamba virusi Ebola vya Ebola vyatokea kwa siku makumi mbili na moja yaani kwa mwezi moja, hesabu ya wagonjwa wanaonekana hayatoshe, wengine huenda wakajiongeze baadaye. Ndiyo maana tunapaswa tumika sana, ikiwa ugonjwa huo bado ungali ni vema tupiganishe matatizo ambazo hazilingani na sisi wenyewe, pengine yanalingana na mazingira ambamo tunatumika, na hiyo tunapaswa tutatue shida hiyo katika kuendelea kupiganisha maambukizi ya virusi vya Ebola. Hata kama kunatambulikana tatizo zingine katika hatua ya kupinga Ebola, wahusika wanaamua eti idadi ya wagonjwa wameambukizwa imeshuka nafasi ambako ilianzia sana pale Beni. Tunaendelea na habari kutoka Jimbo la North Kivu, tuzungumzie swala la kushikwa na polisi kwa wapendelevu makumi mawili na wawili wa chama cha mwananchi Lucha leo siku ya tatu munjini Goma. Vijana waliandaa maandamano ya kimya kwa kushtumu kuongezeka kwa kwa usalama ndogo hasa usiku humo mji wa Goma. Fred Ignace Bikumbi atalobaki. Vijana hao wa Lucha ndiyo mara yao ya kwanza kuingia barabarani tangu mwanzo wa mwaka huu. Wanaomba usalama udumishwe mjini Goma kuona kila usiku mabandia wanaingilia wakaaji, wakiwaua kwa risasi au kuiba mali yao. Vijana wa Lucha waliandamana na mabango ambako kumeandikwa hatutaki usalama mdogo ndani ya kata la Ndosho, wanapolisi hawaonekani, wanatuacha katika usalama mdogo. Walipokuwa njiani kuelekea kwenye ofisi ya liwali wa jimbo, polisi iliwajia na kuwafunga. Ila kabla akamatwe na polisi, Jivin Kombi wa kundi hilo la Lucha alituambia pendekezo wanayo ili kuziba usalama mdogo mjini Goma. Jivin Kombi inaweza kukua vizuri kama kunakuwa komite ambayo itaweza kutumika ili situation ya sekurite ya ndoso ikwe suivi de maniere perene, na ndio maana tunamanifeste kwa siku ya leo. Bon, sisi hatuogope kufungiwa sababu ni kazi yetu ya kila siku, tutaendelea kudenonse kama tunasema kweli ni ukweli tu. Kati ya waandishi wa habari waliokuwa wakiripoti maandamano haya ya kundi la Lucha, mmoja alikamatwa na polisi. Kutoka Goma, Fredi Ignes Bikumbi, Radio Kapi. Mwisho wa taarifa yetu ya habari. Aksanti kwa kuwa mumetutega sikio.