Radio Kapi, habari oh, zetu Adolf Ngoi. Shukurani kwako kaki akewa salamu zetu ziwafikie popote mulipo, enyi wa, po wa sikilizaji wa sauti ya Amani. Fuatayo habari kwa kifupi Firme ya Ngambi na Frank Diongo wamepewa uhuru wa neema ya raisi, wanaweza kuachwa gereza ya Makala kesho wala kesho kutwa. Tutasikia maoni ya watetezi wao baadaye, ututege sikio. Maandamano ya furaha kwa wakazi wa kiwanda cha uchukuzi STP. Kiongozi Daniel Mukoko Samba na makamu wake wamesimamishwa kazini na kiongozi ya ofisi ya serikali. Mandamano ya madai ya malipo ya franga za nyongezo kwa waganga wa mahospitali ya serikali munjini Kinshasa. Mandamano pia ya wakaaji wa Yumbi kwa kudai abaki kiongozi wao Kanali Olivier Gasita, katika jimbo la Mai Ndombe. Haya na mengine zaidi ni katika taarifa yetu hii ya habari. Usikilivu mwema. Habari kamili. Firme ya Ngambi pamoja na Frank Diongo wameachiliwa huru, wanaweza kutoka mgereza makala kesho siku ya tano wala siku ya sita ijayo, wakieneza shurti zenye kufuatiliwa na watetezi wao pamoja na wizara wa sheria na korti kuu ya pale korti ya mwito. Wamefaulu kwa neema ya rais wa jamhuri Felix Antoine Chisekedi Chilombo, kama ilitangazwa jana siku ya tatu na kiongozi wa ofisi yake. Tusikilize maoni ya watetezi wao na Jeff Ngoi katika usomi wa Expedi Mwamba Mubi mwenjetu wa Kalemie. Ilikuwa shangwe na furaha miongoni mwa wakili wa wafungwa waliopewa msamaha naye rais kisha miaka kumi kama mfungwa baada ya hukumu wa hatia ya uwasi. Bwana Firme ya Ngambi anayo matumaini ya kuonana na jamaa yake hivi karibuni kama alivyoeleza mtetezi wake bwana Peter Ngomo, aliyefasiria kwamba mteja wake amepitisha miaka mitano ya ziada kisha msamaha mwaka wa elfu mbili na kumi na nne. Kwa upande wake mwakili wake bwana Frank Diongo, huyu aliyepitisha miaka mbili na miezi tatu ya kifungo, mwakili wake ameonyesha pia furaha yake na kumpongeza hivi Rais Chisekedi tujulishe kwamba kufunguliwa kwa Bwana Diomi Ndongala kunaendelea, kutarajiwa maandamano kuu ya furaha kutambulika na leo siku ya nne kiwanjani mwa kampuni ya usafirishaji STTP Onatra ya zamani, sababu ya hatua yake kiongozi wa ofisi ya Raisi Vital Kamerhe ya kusimamisha mwenyezi wa kiti cha STTP Daniel Mukoko Samba na makamu wake. Filimbi na matao mikononi, wafanyakazi wanashangilia hatua haya, kama tutamsikia Moke Dilubana, mwakilishi wa shirika la kutetea wafanyakazi ya STTP, kwenye maikrofoni ya Benedicte Kingulu. Unayua, kama katika kibarua tumeandikia raisi kuhusu malalamiko zetu, ziliangalia kabisa kukosa malipo muda wa miezi ine, kuondoshwa madarakani kwa waongozi wa STP na pia kuokoa mabandari zote za upekee zenye kujengwa katika sehemu ya STP azasana, mahali matadi na boma, sababu mabandari hizo za upekee zinaua kabisa shirika STP. Leo kama shirika hiyo ina inaribishwa ni juu wa kubwa wameondoshwa, walikuwa na angalia paka mpaka riba zao. Wafanyakazi wanafurahi kabisa, lakini tunaomba raisi atusaidie kuhusu malipo zenya tukupokeye, sababu nchi ya Kongo ina deni kubwa ya STP ya dola milioni mia nne. Tunaendelea na habari za maandamano. Tunaacha maandamano ya furaha kwa wafanyakazi ya STP sababu ya kuondoshwa kazini kwa kiongozi wao Daniel Mkoko Samba. Tuzungumuzie maandamano ya waganga wa, wa mahospitali za muji jimbo la Kinshasa asubuhi ya leo, wakitembea atokea Gare Centrale mutani Gombe hadi site ya Oiya mutani Ngaliema kwa kudai malipo yao franga za nyongezo na serikali. Lui Mwanda msemaji wa Wahanga eti hawa huenda kulipiwa mbele ya mwezi wa ne ambayo inalinganishwa na muda wa pili wa mwaka huu. yupo kwenye mikrofoni ya Martin Malu. Tuko barabarani kwa sababu ya kuonesha huzuni wetu kwa ajili ya kuomba malipo ya hatari ya kazi ya wadaktari wanaotumikia serikali katika nchi yote. Tumeona kuwa hakuna kinachofanyika ijapokuwa wanapashwa orozeshwa tangu mwezi wa nne inayokuwa robo ya pili ya mwaka huu. Juma iliyopita tulipata habari kuwa kulikuweko mkutano kati ya mawaziri wa afya, waziri wa ukingo na ule wa bajeti, wakasema kuwa hakuna pesa inayoandaliwa kwa ajili ya madaktari. Ndiyo maana waganga wote wako barabarani, na ikibidi hata tutamfikia mkuu wa nchi. Hatuifanye kwa ajili ya madaktari wa Kinshasa, lakini ni kwa ajili ya madaktari wote nchini wanaotumikia serikali. Tukomeshe habari za maandamano. Kwa yale ya wakaazi wa Yumbi, jana kama aliripotiwa mun mumoja wa Moya wao alikatala itajwe jina lake kwenye Redio Okapi ya kwamba kiini kutajwa kwa munyampala mupya kutoka Inungo hutumwa kazini pa Jumbi. Wakazi wa Yumbi wanaomba kwa viongozi wa serikali abaki kazini Kanali Olivier Gazita ambaye alikamilisha amani na musamaha. Alihojiwa na Paul Matendo. Hata leo kulikuwa na wanafunzi wa shule la sekondari, wanafunzi wa chuo kikuu, na watoto mama na baba ambao waliandamana wakipinga uteuzi wa mkuu wa tarafa. Mkurugenzi huyo lazima aondoke na arudi kwake Inongo, na tubaki na mwenye wa mpito. Muda yote atabaki hapa kwetu, hatutaacha kufanya maandamano mpaka wakati huo. Kuna uvumi mbaya unayosikika katika kijiji hiki hapa Yumbi, na wagombea wanaokuja kwa uchaguzi wanaanza kurudi, kwa sababu wanafikiri kwamba mkuu wa tarafa yeye ni raia na alikuja kutoka Inongo, atatuua tena. Hiyo inatutia katika hofu. Ikiwa inawezekana, tunaomba kuwa viongozi wa ngazi za juu waone kesi hiyo, vinginevyo watu wa Yumbi wataweza kwenda tena kwenye mto na kuhamishwa tena juu et habari hii inahakikishwa pia na mnyampala kwa muda wa mtaa huu wa Yumbi, kanali Olivier Gazita, kiongozi mwakamu wa jeshi la taifa ahusika na kazi za kijeshi na upelelezi jirani ya kazi mujini Uvira. Tangu jana, jemadari Gabriel Amisi anajulikana kwa jina la Tango Fort alifika Paminembwe kwa kuzungumuza na viongozi wa mikoa kuhusu salama na amani ya eneo hilo la jimbo la Sud Kivu. Meya Jeri Belo, ahusika na mahusiano ya kijeshi, anafasiria ya naibu mkuu wa mkuu wa jeshi anayehusika na shughuli za vita na upelelezi, luteni jomadari Gabriel Amisi alikuwa yeye mwenyewe minembo ili kuona hali halisi na kutoa maelekezo ya wa wazi kwa jeshi ambalo lina jukumu ya kulinda mipaka ya taifa raia na mali yake. Kuhusu wapiganaji wanaopambana katika eneo hilo, sio makundi ya wahasi, lakini ni jamii au jumuiya za mitaa, watu ambao hutumiwa wanajibika na kukabiliwa na hila za kisiasa. Kuhusu suluhisho lililokamatiwa kijeshi, kati ya kupokonywa silaha au usisimwaji, sheria inasema kwamba ni askari mwenye kuwa katika kazi ndiye anaweza kushikilia silaha ya vita. Kwa hiyo jumadari amewapa maelekezo ya wa wazi kwa viongozi wa jeshi na polisi ili kuwanyang'anya silaha wale wote ambao wanamiliki bunduki kinyume cha sheria. Alitoa wito kwa viongozi wa jamii kujenga utamaduni wa amani kwa sababu hatuwezi kutatua mizozo kwa vita. Wanapaswa kuomba watoto wao na wachungaji wa ng'ombe wasiweze kutatua mizozo kwa nguvu za silaha. Jumadari alipendekeza kwa yeyote ambaye ana silaha mikononi mwake au nyumbani mwake kuipeleka kwa viongozi wa jeshi. Usika Tango Ford amewaeleza wazi kwamba jeshi siyo kisiasa. Sisi jeshi tumetumikia raia chini ya uongozi ya kiraia. Kwa hiyo ili kuwepo na amani, inahitaji wale wote katika milima na katika pori waweke silaha zao chini na kurudi katika jamii. katibu mukuu wa muungano wa wapashahabari nchini humu UNPC anaalika wapashahabari wa muji wa Beni, Butembo na Ituri wa jituleye kwa kukomesha ugonjwa kwa virusi ya Ebola kwa kusisitiza wakaaji kuhusu hatari huletwa na Ebola ambayo imewaangamiza, imekuwa miezi misita sasa alikwa ni yake Benwa Kambere jana katika ziara ya kazi pa Beni. Yupo kwenye microfone ya Marsial Papimukiba. hii periode yenye tukwamo na region yetu ya Beni butembo iko afekte par virus ya ebola. Taambia wapasha habari wote wa hii region yafaa tujiaproprie hii lute contre ebola, kwani sisi wapasha habari tuko wa edukateur kwanja wa informateur, tunakwaka na divertir batu, na batu wanatusikiaka. Kwa ile role yenye tuko nayo, sie tukiadibisha raia kweli hapana kupitisha hii tuko nasikia mabobar huku ke ebola haiegziste wala malute politisiene ya watu enye inaacha ke ebola haikwwe eradike comilsodoi. Sisi wa pashahabari tunapashwa kutia mkono wetu muiyi riposte, mukazi yenye wa nganga viongozi vikonafanya kwa kutusaidia ebola itoke kwetu. Tukizungumzia tu swala la Ebola tujulishe kituo cha mupito cha matibabu kwa Ebola cha pale Ziapanda Maungure jipa katika eneo la afya la bie na mutani Lubero lilibomolewa na kuunguzwa asubuhi ya leo na vijana vya Ziapanda Maunguru jipa. Ameshtumu mnyampala wa Lubero, vijana wanachukia ngisi ya kushota alama na pia ya kumuzika kijana huyu aliyefariki kwa ebola kijijini humo kwa ke Richard Nyembo wa Nyembo. Polisi ilitumia mabomu za machozi kwa kusambaza waandamanaji na pia kwa kukinga wagonjwa. Waandamanaji mmoja alijeruhiwa kwa risasi, na makao ya katibu ahusika na kazi za kiserikali za pale Ziampanda ilichomwa moto. Hakuna rushwa kwa wabunge wa jimbo la Kinshasa ajili ya uchaguzi wa wazee wa bunge la Kinshasa, alikanusha kiongozi wa baraza hilo leo siku ya ne tarehe kumi na ne mwezi wa tatu, wakati wa kikawa na wapasha habari wa muji wa Kinshasa. Nani hapo ndipo po tunakomesha habari zetu. Aksanti kwa kuwa mumetutega sikio.