Radio Okapi habari zetu. Oh, Adolfine goy, shukrani kwako kwa bayachambala kwa. Amujambo wasikilizaji wa sauti ya mwanifateni, habari kwa kifupi. Kupigana na kuchana mapicha za wagombea ya kiti cha liwali jimboni Hokatanga leo siku ya kwanza kiini kusitwelewa na kati ya mashabiki wa UDPS na wale wa PPRD jimboni Kinshasa. Mvutano ilisababisha kujeuriwa kwa mashabiki wa moja, kama tutafuata maelezo zaidi punde. Awe basi liwali wa kujitolea kwa manufaa ya wakaaji wa jimbo la Chopo, kiini ya maandamano ya lucha leo mbele wa uchaguzi ya maliwali huenda kufanyika nchini mnamo tarehe kumi mwezi wa nehu Habari kamili. Tuanzie kwanza na habari ya za jioni na kurejea nchini jamhuri ya ya kidemokrasia ya Kongo kwa Raisi Felix Antoine Chisekedi Chilombo alipo alikwa na serikali ya Amerika juma jana. Raisi aliwasiri mujini Washington ambako alikutanana na wahusika na serikali ya Amerika. Mazungumzo yao ilielekea pia maendeleo ya nchi kupitia wafanyabiashara. Tutarudilia swala hilo katika vipindi vya afuatavyo. Hali ya mvutano litambulikana kunako baraza la jimbo la Hoka Tanga mjini Lubumbashi, mbele ya kuanzisha kampeni ya wagombea uliwali na wamakamo wao. Katika fujo haya, mashabiki wa UDPS na wale wa PPRD, mapicha za wagombea zilichaniwa na kuchomwa ngambo na ngambo, na wengine walipigana jangandu hali isipokuwa ya kawaida ilionekana siku ya kwanza hii, mbele ya chumba cha baraza la bunge jimboni Okatanga hapa muji Lubumbashi. Mashabiki wa chama cha UDPS na wale wa chama cha PPRD pasuwa mapicha ya makandideti wasiokuwa wa wasi chama chao. Maskari polis walifika mahali pale na kufyatua bomu la moshi kwa kuwasambaza. Muda kidogo tu wote walirudi mahali pale na kuendelea na kupigana kwa ajili ya jambo iyo. Kampeni ya makandideti wanaogombea kiti ya liwali wa jimbo ilianza nyuma zaidi kubaraza la bunge jimboni Okatanga apa muji Lubumbashi. Toka Lubumbashi, Jean Gandu, Radio Okapi. Mufutano kati ya mashabiki wa wagombea uliwali wa UDPS na wale wa PPRD mujini Lubumbashi leo siku ya kwanza mbele ya baraza la bunge la jimbo. Hali namuna moja pia mujini Kinshasa ambako kumeripotiwa kujeuria kwa watu na mwandishi wetu Paul Matendo kama ametufasiria. Mwandishi wetu Michel Chirimwami tutasikia kupitia simu kutoka munji wa Bukavu katika jimbo la Sud Kivu. Na mambo yote yalianzia pale kundi la mashabiki waliojitokeza mbele ya makao ya baraza la jimbo walikuja kufukuza umati wa watu ambao ambao palikuwa palikuwemo wanamemba wa vyama waliokuja kuunga mkono wa kandidati wao. Halafu palitokea mabadilishano ya kutupiana mawe na vitu vingine katikati ya umati. Kunatambuliwa watu wengi kuumizwa. Mashabiki wa vyama waliojeruhiwa walipelekwa hospitali kuu ya mji wa Kinshasa. Ilionekana kugumu kujua wale walioshambulia walikuwa wa upande gani. Kwa sasa polisi ilizidisha usalama mahali penyewe, na hapapokuwa tena namna kuingia ya kuingia ndani ya jengo la baraza la jimbo. Aksente kwako kwa Michele Chirimwami. Tunaendelea na habari za wagombea kiti cha liwali nchini, tujulishi ya kwamba jimboni Kinshasa wagombea ya wote tisa walijitetea mbele ya wabunge makumi mane na kenda wa baraza wenye wana jukumu ya kuwachagua aleyehung. Utufasirie mengi zaidi katika taarifa ya mwandishi wetu Michel Kifindangoe kati za makandideti kenda wenye kugombea kiti ya liwali wa jimbo saba ni wa upekee, ambayo mmoja ni wa cash na mmoja wa FCC ya Joseph Kabila. FCC yenye kuwa na wanabunge wengi karibu ya makumi mawili inaonesha sura ya Bwana Jantiningo bila pa daftari ya PPRD. Cash yenye kuwa na idadi ya pili kuhusu wanabunge inaonesha sura ya Bwana Laurent Batumona pa daftari ya UDPS. katika wakandideti saba wanabaki wengine ni wa FCC ni kama bwana Magloire Kabemba, mwenye kuwa karibu ya liwali wa zamani Andre Kimbuta. Kuko tena bwana Herman Mbonyo, mwongozi wa zamani wa SONAS, naye mwenye FCC pia kiti moja. Kwa wakandideti kenda: Bienvenu Kindongo, Deodatius Kasongo, Rafael Kibuka, Claude Maluma na Roger Bimwala, wote wanagombea kiti ya liwali wa Kinshasa. Tutabaki pamoja nawe a Len Runge, ili tujulishe ya kwamba muda chache umebaki ili iendeshwe uchaguzi wa maliwali. Kampeni ya wagombea inaendelea majimboni usuzan pale jimbo la Lomami, la Sankuru na la Kasai Oriental. Vita vitambala maandiko na mapicha zinatambulikana hapa na pale hata mbali ya ofisi ya baraza, kama ametwandikia mwenjetu Chris Mkand Jimboni Lomami, leo siku ya kwanza bunge la jimbo ilifuata mipango ya madaftari ya makandideti tatu: Bruno Kazadi na Jose Kaputa Luta ya Cash FCC, Sylvain Lubamba Mayombo na Hipolite Mudiandambu ya PPRD, Christophe Nkolomoni na Eric Muyembe, muyembemuyembe wa kandideti wa upeke. Mipango ambayo wamesoma mbele ya wanabunge imefanana na wanadai kutumikia usalama, umoja, ulinzi, uongozo bora kazi ya vijana sababu ya maendeleo ya Lomami. Jimboni Sankuru, bwana Lambert Mende ekoyepeke kama kandideti wa jimbo ali iyo wenda sababisha ali mbovu jimboni, manyumba za watu walienda kumpokelea zilipigwa mawe kwa watu wasiojulikana na wengi wanawalaka kifo. Kama padiri wa kanisa Saint Antoine abepolin kutenalu, anaomba vijana wa kanisa lake kuacha watu wote kufanya kampeni yao katika uhuru. Kuto kupatikana kwa bwana mukumadi pa daftari ya seni ina aribu ali jimboni. Tumalize jimboni Kasai Oriental, ambayo ofisi ya bunge ya jimbo iliomba wakandideti wenye kugombea kiti ya liwali wa jimbo kukabula vibarua vyenye kuwa na mipango zao. Asante kwako Alain irun. Kumebaki saa makumi mane na munane kwa kuandaa uchaguzi wa maliwali na wa makamo wao nchini humu, kukusudiwa munamo tarehe kumi mwezi wa nne. Mjini Kisangani, chama cha mwananchi LUCHA na mbunge wa zamani wa taifa Darwezi Mukombe wanapaza sauti ajili ya mfano waliwali kustahili jimboni humo. Bibi Godlivo Mondo ametuandalia taarifa husomwa na mwenjetu Jacques Mukonkole. Wanamemba wa LUCHA na magundi zingine walikaa kitako mbele ya chumba cha baraza la bunge kwa kuwapa wanabunge jimboni moyo waweze kuchagua mhutu mweni kustahili kwa kuongoza jimbo la Chopo walijulisha tena kwa bahati ilo sura ya mtu mwenye kustahili kwa kiti ilo kuwao, wanapasha kuwa mtu mwenye kukusanyisha watu bila ubaguzi, tena mwenye kupigania mafaa ya wote. Upande wake mteule wa zamani Daruwezi Mukombe alitangaza kibarua moja, akiyalika wanabunge kumchagua mtu mwenyi anaweza kuendesha kabisa kabisa maendeleo ya jimbo la Chopo. Tujulishe kama wakandideti kumi na tatu wamegombea kiti cha liwali la jimbo hapa Chopo muchikisangani. Jacques Mukonkole, Radio Okapi. <tune> Tunabaki katika jimbo la Chopo kwa kujulisha eti leo siku ya kwanza pale muji wa Kisangani, wanafunzi wa yunivasiti ya humo UNIKIS walirudilia masomo kisha kupitisha miezi miwili nyumbani. Kufungwa kwao chuo kikuu ni matokeo ya mazungumuzo kati ya kiaskofu wa Kisangani na viongozi ya makanisa ya Kiprotestanti, la Anglikani na lile la arme du salut walimu upande wao walisimamisha mugomo wa kazi, wakivumilia itimizwe ahadi ya malipo na viongozi Jacques Mukonkole. Katika taarifa ya mwandishi wetu Donasien Aliana Alipanagama, asubuhi walikuwa wengi katika chuo chikuu cha Unikisa, katika mafakulte zote, wanafunzi wanaume na wanawake wakishika masakoshi na vitabu zao mikononi walikuwa wakifurahi kurudi masomoni. Upande wao walimu wengine hawatamani kama raisi kweli atatimiza agano lake la kulipa vitu vilizoharibishwa na wanafunzi wakati wa fujo pa tarehe saba na tarehe mnane mwezi wa pili uliopita. Ndivyo imewaza Profesa Pionis Katwala wa fakulte ya sianse akifurahi na kurudi kwa kazi katika kituo chake. Kiongozi ama rektor kwa muda Profesa Benua Deda Jailo alikumbusha kama jambo hilo ni kinyuma ya mazungumzo iliyoendeshwa na kinaskofu Marcel Utembitapa. Alinena tena ya kwamba mshauri wa rais ameongojeliwa muji Kisangani siku ya ine ijayo, kusudi aweze kutatua shida kunako yuniversiti ya muji Kisangani. muji Kisangani, Jacques Mukonkole