Radio Okapi habari zetu, Adolphine Goy kwa Kobaya Chamala. Amujambo wasikilizaji wa sauti ya amani, fuateni habari za leo jioni, tunaleta kwa njia ya sauti amani, Radio Okapi <t 'info> Kazi zilizorota pale Loja, asubuhi ya leo vijana waliandamana sababu ya kurudishwa nyuma kwa siku ya uchaguzi wa aliwali na makamu wake humo jimboni Sankuru. Vifaa vya wagonjwa na madawa ziliporiwa na wevi waliyeshambulia kituo cha afya Mama wa Yesu katika jimbo la Ituri. Amani na maendeleo ya kudumu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na pia katika kanda la Maziwa Makuu inaelekea utumiaji wa mapatano ya Addis Ababa, alisema mwakilishi maalum wa katibu wa Umoja wa Mataifa Joang Sia. Haya na mengine zaidi ni katika taarifa yetu hii. Usikilivu mwema. Habari kamili katika jimbo la Sankuru. Humo tumearifiwa hali si halali kutambulikana katika muji mdogo wa Loja leo siku ya kwanza. Huko vijana waliyetokea Karta Esanse waliandamana sababu ya kurudishwa nyuma kwa uchaguzi wa aliwali na makamu wake katika jimbo hilo. Duru za nyumbani zimeripoti kuzorota kwa kazi, kama ametwandikia mwenjeto Chris Mukandeti. Hata kama haikutayarishwa maandamano. Mandamano ya wakaji wa Lusambo ilisindikizwa na polisi. Waandamanaji walitembea mabarabara ya muji mudogo wakiimba na kualika raisi ya jitolea binafsi kwa uchaguzi wa liwali, wakisifu juhudi juudi ya wabunge wa jimbo kutumainia sheria. Mulango ya ofisi ya baraza la jimbo la Sankuru haikufunguka siku mzima, alisema Leonard Mulamba, kiongozi wa ofisi anahakikisha eti uchaguzi waliwale na makamu wake wa Sankuru haikuandaliwa siku hii. Wenzake wa bunge ya yapata kumi walikusudia kufika kunako katiba ya seni jimboni kulingana na sheria ya mia moja makumi sita na kenda ya uchaguzi lakini polise haikuwasaidia. Jean-Claude Mabenze wa chama CDR na muungano wa FCC ndiye amechaguliwa liwali wa jimbo la Sud Ubangi na sauti 15 yulu ya mabunge makumi mawili na munane waliomchagua. Mpinzani wake Jean Cleofas Bwise Koli, akiwa pia wa FCC, alifaulu na sauti 13 kwa duru ya pili ya leo, siku ya kwanza tarehe 15 April. Matokeo haya nikiisha kurudilia siku ya tatu na seni kumwisho ya uchaguzi ulioandaliwa siku ya sita, miongoni mwa wagombea watano waliokubaliwa hakuna mmoja aliyefaulu na moja kushindia mwenzake. mengi Tutayafuata baadaye. Liwali mupya wa jimbo la Kasai Central Martin Kabuya aliyechaguliwa siku ya sita huenda kutatua masuala mengi, hususan ujeuri uliyetatiza jimbo la Kasai tokea mwaka wa elfu mbili na kumi na sita hadi mwaka andogo, wa elfu mbili na kumi na saba usalama ndogo, ukosefu wa moto a wa umeme na pia mabarabara. Hebu Jacques Mukonkole utueleze mengi katika taarifa tarifa ya mwenzetu Joel Bofengo. Ujeuri ambaye ulifanyika jimboni Kasai mwaka 2016 na 2017 uliacha alama nyingi, isipokuwa tu mashule na masenta za afya zilizoharibishwa na zenye kusaili kujengwa tena. Jambo ido inalazimisha kutatoa swala ya wapiganaji wengi kati yao wanaonyesha nia ya kushusha silaha na kurudilia maisha yao ya kawaida. Liwali la jimbo wanapasha sasa kushughulikia mahitaji haya, lakini wapiganaji wote hawakurudisha silaha. Kunapatikana tena jimboni mahali moja moja wapi usalama ndogo unaendelea. Katika ripoti moja iliyotangazwa wa mwezi jana na kundi la Akate walichongea kiongozi moja wapiganaji katika kijiji Chikula wapi kulionekana majambo za mauaji, ubakaji na kuorozesha watoto katika jeshi. Liwali wa sasa anapasha pia kuangalia mambo za manjia Sawa barabara ya Dimbelenge wapi vilalo Lubudi na Mwanza ngoma zinaharibika, manja ya ntauni na jambo la umeme ni shida pia katika maisha ya wakaji ya Kasai. Katika jimbo la Ituri, wevi waliiba usiku ya jana vifaa vya wagonjwa na madawa ndani ya kituo cha afya mama wa Yesu kupatikana kiwanjani cha kikatolika pale Mambasa centre. Duru za kiafya za humu nyumbani zimeripoti eti musaada wa polisi ulichelewa. Ebu Jean-Claude Lukidile utueleze mengi katika taarifa. Tarifa kuandaliwa na mwandishi wetu Sadika Abubakar. Kwa mujibu wa mpadri Jean Bosco Masinda, meneja wa hospitali, ilikuwa karibu saa nne usiku kuwa wajambazi hao walivunja ofisi ya mapokezi ya wagenyi, duka ya madawa yani farmasi, chumba cha kazi cha uh, daktari kiongozi na kazalika. Walitoroka na kompyuta, simu nne za mkononi ya wagonjwa, madawa na fedha nyingi. Huyu mpadri anathibitisha kwamba polisi alikuja saa chache baadaye, lakini watu hao wenye silaha walikuwa wametoroka masaa ishirini na nne mapema. Au siku ya Ijumaa hadi Jumamosi, watembazi hao walitembelea maofisi ya taasisi ya Bernard Longo, shule ya sekondari yenye kuwa katika kiwanja hicho. Walivunja chumba cha kazi cha kiongozi cha shule, ambako walichukua simu sita za wanafunzi na kiasi kingine cha fedha ambaye hesabu yenyewe haikujulishwa kulingana na polisi. Wagonjwa wanasema kuwa watu hawa walikuja na gari, kwa hiyo walikuwa na wakati wa kutenda kitendo hicho. Kamanda wa pense katika mtaa wa Mambasa anasema ukweli ni kwamba hospitali hii haina hata zamu. Tuwajulishe kuwa hakuna mtu aliyefariki ama kujariwa. Toka bunye anaitwa Jean Claude Lokidile Rajo na humo jimbo la Sud Kivu, askari polisi wawili walinyongwa shingo pa misisi katika tarafa la Fizi ambako walitumwa kwa kulinda migodi ya madini ya dhahabu, wakati waliyeshambuliwa na majambaji siku ya siku ya sita kuamkia jana siku ya Mungu. Maelezo zaidi nawe Fistongo mama ya bala. Tukio hilo lilitokea usiku wakati polisi hao wawili walikuwa nalinda usalama ya shimo ya madini ya dhahabu kwenye kilima ya Kachanga katika kijiji cha Misisi Duru za mahali husema kwamba wajambazi walijitokeza, walifungua moto ya wa risasi kwa wasirika, lakini bila kuwafikia. Waliwakaribia na kuchukua silaha zao kabla ya kuwanyonga na kuondoka, huku wakiacha miili miwili nyuma yao. Mratibu wa shirika la kiraia tarafani Fizi anaeleza kwamba ni polisi wanne ndio walikuwa chini ya ulinzi wa tovuti ya madini, lakini wengine wawili waliweza kukimbia mara moja wakati wa kurushiana risasi, mmoja wao alijeruhiwa vibaya. François Kenge usema kwamba polisi hawa walitumwa hapo na mkuu mmoja wa eneo la Misisi lakini mwendesha mashtaka wa kijeshi wa FRDC tarafani Fizi alihakikisha kwamba polisi hawa walikuwa katika huduma ya serikali yenye kuhusika na migodi na kutatua migogoro kati ya wachimba madini. Mwendesha mashtaka huyo wa kijeshi alitumwa huko Misisi ili kuchunguza hali hiyo. Tukumbushe kwamba mwezi wa Desemba iliyopita askari wengine wa FRDC walipigwa risasi na kufa katika hali kama hiyo kwenye migodi ya madini na wajambazi wenye kumiliki silaha toka Uvira. Fistongo mama ya Bala kwa Nyaba, Redio Kapi maendeleo oyoo kupitia jimbo mzima ndiye mujibu kuhitajika kwa kupiganisha chanjo ya mizozo kutambulikana katika kanda la maziwa wa makuu. Hotuba ya mwakilishi malumu wa katiba mkuu wa Umoja wa Mataifa katika eneo hilo ilisikika siku ya Mungu wakati wa ziara ya kazi kuelekea mapatano ya Adisabeba alihakikisha huenda kujitolea kwa kutimiza mapatano haya kuelekea amani na ukingo wa kudumu katika jamhuri ya Kongo na katika jimbo ndogo mbele ya mwisho ya mwaka huu. Tunamu tumusikilize kupitia mikrofoni ya Honore Misenga Kalala. E, tulizungumzia ya maswali yanayoelekea vipindi vya kutayarisha katika ujio, na mimi nawaza mbele ya mwisho wa mwaka huu tutakuwa na matokeo mazuri katika mipango ya amani na usalama wa kudumu nchini humu na katika kanda la maziwa makuu. Aliyoongoza mbele yangu aliniachia urizi wa lazima sana. Nawaza mambo yaliyofanyika yanaonekana wazi, nizamu yetu sasa kutumia urizi ule na kuandaye mpango hakika kwa kusindikiza mashirika ya kanda la maziwa makuu pamoja na nchi zenye kunusurika katika mwenendo wa maendeleo ya kijamii na kiuchumi yenye kuonekana. Pamoja nawe Bernarde Nyangi kutoka Goma, Raisi wa jamhuri anaendesha mikutano na watu kutoka pande nyingi huko mengi zaidi. Nawe mikutano hizo zilianza mchana kati rais akiwapokea tokea saa sita hadi saa kumi jioni, wana memba wa baraza la usalama la jimbo la Kivu Kaskazini. Baadaye aliwapokea wajumbe wa tume MONISCO walioongozwa na naye kiongozi makamu wa tume lile la Umoja Mataifa. Kwa mujibu wa huyu, mazungumzo yao ilikuwa ya kuridhisha, ikiwa kwamba mkutano ule wa aidi ya ushirika mkubwa kati ya tume MONISCO na serikali ya Congo kwa ajili ya kustawisha mashariki mwa Kongo, David Gresley ilihusu swala la kuwaondosha porini wapiganaji katika majimbo zote zinazohusika ni kusema mazungumzo yetu ilikuwa na ya kuridhisha na ya wazi. Tulizungumzia kuhusu hitaji zinazohusu usalama, kadhalika hitaji za maendeleo na uwezekano wa kutumika pamoja ili kustawisha majimbo zote zinazoathirika bado na mizozo za kivita. Tufahamishe kwamba Rais Felix ya Tshisekedi aliendeleza mikutano hizo jioni hii akiwapokea wanabungi wa jimboni na wale wa taifa. Na baadaye aliwapokea wajumbe wa shirika la raia, wale wa mashirika za wanabiashara, baraza la wazee na wengine Goma. Bernard Danyangi Radio Kapi. Nani, hapo ndipo tunakomesha tarifa yetu ya jioni, nikisema kisema aksante kwako uli nietega sikio. Tulisindikizwa na Julien Nyamwenyi kwa ufundi wa Jean Noel Mukondo na Diedoni Nyangasa. Hii tarifa ilihudumiwa na Bi Babel Mpongo Masimango pamoja na Blaise Jordan Shindani kwa njia ya Radio Kapi.