Radio Kapi. Habari oh, zetu Adolphine Ngoy, asante kwa kubaya Chamala. Amjambo kwenye wasikilizaji wapendwa wa Sauti ya Amani, fuateni habari kwa kifupi. Watu yapata kumi na mumoja wamefariki na mumoja alinusurika kwa musiba ya gari pa kilalo Nzilo, munjini Kolwezi katika jimbo la Lwalaba. Zaidi ya watu wane walifariki kijijini Jiro kwa vita kati ya jeshi la taifa na madui waliyeshambulia wakaaji wa eneo hilo la jimbo la Ituri. Mwandishi apewe sheria ya kusindikiza haki yake kufatana maendeleo ya utekinolojia pa ulimwengu, alikuwa ni yake mtetezi na pia profesa wa utumaduni Theodore Nganzi. Leo siku ya kusherekea kitabu ulimwenguni. Maelezo zaidi ni katika taarifa yetu hii. Usikilivu mwema. Habari kamili. Yapata watu kumi na mmoja wamepoteza maisha kwa msiba wa gari pale kumwanzo ya kilima kuelekea bwawa la Nzilo munjini Kolwezi, katika jimbo la Lwalaba. Gari la aina jip la snele Kolwezi lilipinduka ndani ya ziwa la Njilo pa umbali ya kilomita makumi matatu na muji wa Kolwezi. Duru za humo nyumbani husema kunusurika kwa mtu mmoja na kuogotwa kwa mahiti mbili. Leo siku ya pili, kiongozi wa kazi alihakikisha kuendelea na utafiti pamoja na jama za wahanga. Pole Munanga katika taarifa kuandaliwa na Bi Neli Kabina. Ajali ilijitokeza siku ya kwanza pa saa tisa za mchana. Gari ya aina ya jip ilikuwa inaondoka kwenye kituo kikuu cha umeme cha Nzilo na ikajielekeza kukambi ya wafanyakazi inayoitwa Devis. Barabara hii inapatikana chini ya mlima yenye inaachanisha eneo hii mbili. Dereva alipata shida katika kuongoza gari, anaeleza kiongozi mmoja wa Esnel. Gari ilianguka ndani ya ziwa. Gari hii ilikuwa ikichukua wafanyakazi wane wa SNEL, miongoni mwao mdereva. Wasafiri wengine wanane ni wanafunzi wa chuo kikuu ya Politekniki ya Ista, hawa walikuwa wakifanya mazoezi kwenye ESNEL. Wote walifariki ndani ya maji na mtu mmoja tu alipona. Wakiitwa kwa haraka kuhusu jambo hilo, wafanyakazi wa SNEL walianzishwa na uchunguzi baada ya ajali na waliondoshwa mili mbili ndani ya ziwa. Leo siku ya pili, uchunguzi unaendelea kwa kutafuta mili zingine. Toka Lubumbashi, pole Munanga, Radio Kapi. Twache kusini ya jamhuri ya Kongo ya Kidemokrasia, twelekie kaskazini mwa inchi katika jimbo la Ituri ambako kumeripotiwa mapambano kati ya jeshi la taifa na kundi la wajambaji pale kijijini Jiro, kaskazini mwa mji wa Bunya katika mtaa wa Jugu wakati wa vita haya ya usiku ya mungu kukuchia, siku ya kwanza, duru za kijeshi la taifa zinatangaza kuwawa kwa waskari wane upande wao na wajambazi wa sita, lakini duru za nyumbani zimeripoti kuwawa kwa adui mmoja na waskari jeshi wane walifariki. Sadiki Abubakar Kulingana na maelezo yake msemaji wa jeshi la taifa jimboni, ilikuwa usiku wa manane, muda ambao jeshi la taifa iliwagundua wanamgambo hao wakijielekeza kwenye kambi la FARDC. Mara hapo jeshi la taifa ikafungua moto na kuanzisha msako dhidi ya wanamgambo hao. Mapambano ilidumu zaidi ya masaa mbili. Luteni Jule Ngongo amedai ya kuwa wanajeshi wane wa taifa walifariki kupitia majeruhi, wanamgambo sita pia waliuawa. Luteni Jules ameongeza ya kuwa jeshi la taifa iliweza kunyang'anya pia silaha moja aina AK-47, shene mbili ya masasi ya aina PKM na kitambulisho moja ya mwanamgambo. Doru zingine za usalama katika eneo zimeripoti ya kuwa mwanamgambo mmoja tu ndiye aliuawa na askari jeshi wane walifariki kupitia mapambano hiyo. Wanamgambo hao waliweza pia kupora franga ya kikongomani zaidi ya milioni mia na hamsini ya mshahara ya wanajeshi, jambo ambao msemaji wa jeshi la taifa jimboni Luteni Ngongo haijakubali bunya. Sadiki Abubakar, Radio Kapi. Mapamano kati ya jeshi la taifa na wana mugambo jimboni turi linasababisha kuwawa kwa watu zaidi ya wane, lakini shambulizi la kundi la sila la kigeni zinalazimisha uhamisaji ya wakaji musituni pale kitongozi cha Mwenga ni wakaji wa vijiji Magunda, Rubumba na Mushojo katika jimbo la Sudkivu. Shirika la kiraia humo limeripoti kuhama kwa wakaaji wa usultani wa Basimukunji katika eneo la Itombwe pa mpaka na Uvira na milima ya Yulu. Wakaaji wanaofia maisha yao kati ya wangambo moja, mapambano ya wasi wa Rundi FNL forebu kwa jeshi la taifa, upande mwengine, kundi la wasi wa Rundi wakipambana na kundi la sila Gumino msemaji wa kazi ya sokola ya pili jimboni Sud Kivu anahakikisha jeshi la taifa linaendelea kukimbiza na kuwasaga wasi wa rundi katika eneo ilo. Fisto Ngoma, jeshi la FARDC liliweka ngome yao ya mbele katika kijiji cha Magunda katika milima ya Uvira. Lengo ni kuendelea kuwafukuza waasi wa Burundi kutoka kwenye ngome yao jijini Rubumba, upande mwingine wa Mwenga. Msemaji wa jeshi katika sekta ya operation sokola ya pili kusini mwa jimbo ya kivu kusini usema kwamba waasi wa Burundi FNL wanajiunga na wale wa forebu duru zingine katika nyanza za juu. Usema waasi wa Burundi waliua kiongozi mmoja wa kijiji wiki iliyopita huko basi mkinji. Tendo hili lilisababisha kundi la wapiganaji wa gumino kujibu na kulazimisha mamia ya familia kuacha maskani yao. Familia mia nane zimehamishwa katika kanda hiyo kwa wiki moja. Wakati huo huo, wakuu viongozi tarafani Mwenga wanaonyesha wasiwasi wao kuhusu shughuli za kijeshi za FRDC uliofanyiwa kutoka Uvira ambazo zinawashambulia waasi ndani ya nchi bila hatua yoyote za kijeshi kuzuia waasi hao wa Burundi kuvuka mpaka kati ya Uvira na Mwenga. Kwa upande wa jeshi inaripotiwa kuwa kuna mawasiliano ya kudumu kati ya Sokola ya pili kusini na Sokola ya pili kaskazini mwa jimbo yenye kudhibiti Mwenga, na shughuli za pamoja za kijeshi zitafanyika ili kukomesha harakati hizi za waasi wa Burundi. Raisi wa jamhuri amefika leo siku ya pili, tarehe mawili na tatu Aprili mujini Kisangani humo jimbo la Chopo ambako ameenda kuzindua kazi za humo, kwa mufano kilalo cha muto Lubunga na pia wanyarukura pale kiwanja Banguka. Alipokelewa na viongozi wengi. Kwa masemi ya wahusika na upashaji wa habari upande wa raisi, kilalo Lubuya mutoni wanyerukula pa umbali wa kilomita makumi matano na nne na muji wa Kisangani katika barabara Lubutu, ni yenye kuwa na urefu wa mita makumi matatu. Serikali ilitoa pesa kupitia kazi ya husika na maendeleo ya viwanda FPI maarufu. Kilalo huenda kufika hadi jimbo la Manyema, itaweza pia kufikisha vyakula pa muji wa Kisangani. Jama imoja ilizala watoto watatu kwa limoya siku ya Mungu, wakiwemo wasichana wawili na kijana mmoja. Leo siku ya pili tarehe 23 walipotembelewa hospitalini Champ Boaze, na mushauri wa raisi ya usika na afya na maisha bora bwana Seleyemba, baba mzazi ya watoto alitangaza majina aliyopanga watoto wake kama yafuatayo: Felix Antoine Chisekedi Chilombo, Denise Nyakeru Chisekedi na Amira Chatur Kamere. mengi nawe aleng erungu mshinji katika tarifa ya mwandishi wetu Paul Matendo. Jaki Muleka njo jina la mama mwenye alizala watoto tatu. Mume wake anaitwa Joel Mafuka. Bi Jaki ambaye alifurahi sana na kuja kwa mwakilishi wa Raisi Chisekedi alipinga kabisa hali mbovu ya maisha yawo. Anapanga watoto majina ya Felix Chisekedi, ya muke wake mama Denise Nyakeru na mama Amida muke wa Bwana Vital Kamere. Kwa mujibu ya mganga mwenye alizalisha mama uyo ni furaha kubwa sana. Walter Kanangila kusema kama wazazi waliwaza kama mama atazala tu mtoto mmoja, lakini anazala watoto tatu, na hali hiyo huenda tuma Rais Chisekedi kusaidia jamaa hiyo, kufatana na masemi ya Dr Selei Yemba, mwakilishi wa Rais au sikae na afya. Na kisha wazazi hawa wameshukuru kabisa Rais Chisekedi kwa usaidizi wake. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ina haja ya kuwa na sheria yenye kutetea haki ya mwandishi kulingana na maendeleo ya kiuteknolojia ulimwenguni, na pia kwa kupinga wizi wa kazi ya elimu ya mutu. Yale ni alikwa ya mtetezi Theodore Nganzi Al, masemi yake ilichukuliwa na Honore Misenga Kalala. Yote tunapofanya ni sababu ya darasa ya utamaduni wa kusoma, utamaduni ambayo umetupiliwa, nasi tunapashwa kudarasisha utamaduni wa usomaji kusudi ya kutengeneza hali ya kuandika. Kuko ubalozi ya Uchaina na pia ya Kanada zenye zilijibu mzuri muzuri kwa kukabula vitabu kupitia shirika KOFEP. Kwanzia juma ijayo tutatembea kunako mashule kwa kukabula vitabu na kisha shule zinapashwa kufanya kazi ya usomaji, na hivi ni kusaidia wanafunzi kwani wawe na tabia ya kusoma vitabu kila juma. Mtetezi Theodore Nganzi huenda kuwa mwaliko wa taarifa yetu ya jioni. Hapo ndipo tunakomesha taarifa yetu. Aksanti kwa kuwa mumetutega sikio.