Radio Okapi. Oh, habari zetu, Adolphe Ngoi, asante kwako, kaki akeoa, salamu zetu ziwafikie popote mulipo. <muches> Wasikilizaji wapendwa, sauti ya amani, huu ndio muktasari wa habari za leo jioni. Silvestre Ilunga Ilunkamba, waziri mukuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika jamhuri ya tano, amuri kutoka kwa raisi Felix Antoine Chisekedi Chilombo, ametoka kuwa kiongozi mukuu kwenye kampuni ya uchuguzi kwa gari la moshi SNCC. Mengi zaidi kumuhusu tutajua baadaye. Moise Katumbi Chapwe amerejea nchini Kongo. Leo alikaribishwa mjini Lubumbashi. Huyu amerejea ajili ya kukomesha ukomvya kisiasa na pia ajili ya maisha bora ya wakaji. si lazima ya kutoa shukrani kwa viongozi, alijibu pablo Ngwe. Moise Katumbi aliahidi kuwa mpinzani wa uongozo, aliendelea na kusema Mwisho ya wiki mzima kumeripotia mapambano kati ya jeshi la taifa na kundi za sila mitaani Rutshuru na Masisi humo jimbo la Nord-Kivu. Usikilivu mwema. Badikamili Silvestre Ilunga Ilungamba ametajwa waziri mkuu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupitia amri ya rais wa jamhuri leo, siku ya kwanza tarehe makumi mawili mwezi wa tano, na imetangazwa na msemaji wa rais wa Jamhuri ya Kongo, Kasongo Mwema. Kutazwa kumefanyika kisha miezi mingi ya kutafuta miongoni mwa mashirikisho za kisiasa kash na FTS, hatua moja kubwa kwa kusimika serikali ya jamhuri ya tano chini ya uongozi wa Feliksi Antoine Chisekedi Chilumbu. Mbele ya kutajwa kwake waziri wa kwanza mupya alikuwa kiongozi mukuu kunako kampuni ya uchukuzi kwa gari la moshi SNCC. Tusikie basi hotuba yake ya kwanza Je consider... Nakamata kutajwa kwangu kama jukumu kubwa wakati huu muhimu wa nchi yetu, na nitaweka nguvu zangu zote kwa kuziendesha shughuli zangu zote kwa uhusiano bora katika serikali ya nchi na kutoa mchango wangu kwa uboreshaji wa hali ya raia wa Kongomani, katika uwazi na uongozi bora. Ikiwa rais wa nchi anatia mkazo katika sekta ya kijamii, katika shughuli muhimu za serikali ya nchi ni kitaja elimu, afya. Katika nchi inayotoka katika hali ya mizozo, umuhimu ni kutia mkazo kwa usalama na kuweka amani. Mbele ya kutajwa Waziri Mkuu Bwana Silvestre Ilunga Ilunkamba alikuwa kiongozi kwenye kampuni ya uchukuzi kwa gari la moshi, kama tulisema. Yeye basi ni nani? Tutasikia mengi zaidi kumuhusu na Martin Sebujangwe umu studioni. Ndiyo waziri wa kwanza wa mupya wa Kongo ya kidemokrasia ni bwana Silvestre Ilunga Ilunkamba. Yeye ni mtaalamu wa mambo ya kiuchumi. Tangu hivi miaka makumi nne aliongoza muda mrefu kituo kilichosaidia kwa mabadiliko ya kampuni za taifa, kituo kiitwacho Copirep. Tangu mwaka wa elfu mbili na kumi na nne alikuwa akiongoza kampuni ya gari ya moshi SNCC huko Lubumbashi. Alitumika na rais wa zamani Mobutu kama mtaalamu wa mambo ya kiuchumi tueleze pia kama waziri wa kwanza wa mpya, aliandika vitabu vingi kuhusu uchumi, mnamo kitabu kuhusu nguvu za umeme nchini Congo ya Kidemokrasia. Tujulishe ya kwamba kutajwa kwa waziri mkuu kulifanyika kisha kujiuzulu kwa Bruno Tshibala ambaye ilifanyika muchana mazilaza saa saba. Leo hii tuna tafuta kuanzisha mapatano upya kati ya jamhuri ya Congo na Ufransa kupitia mradi ya milioni mia tatu kuelekea maendeleo, afya, usalama, kilimo na nguvu za umeme, alifasiria Jean Yves Le Drian kiisha mazungumzo yake na raisi wa jamhuri leo siku ya kwanza kwenye ofisi ya munji mudogo wa muungano wa mainchi za afrika mu jini Kinshasa. Mapatano likamilishwa na sahihi upande zote, kama yame twandikia mwenzetu Bili Ivan Lutumba ngambo ya kisiasa, Jean-Yves Le Drian mara moja alikiri kuwa Ufaransa kupitia raisi wake Emmanuel Macron anasalimuni mipango ya kiongozi wa serikali ya Kongo hasa katika eneo la haki, ufunguzi wa taratibu ya kidemokrasia na kurudi kwa wapinzani katika nchi. Ngambo ya jibu juu ya matokeo ya uchaguzi aliyeitaja kuwa mashirikiano ya Kiafrika. Jean-Yves Le Drian anatambua leo kuwa kuna mabadiliko na uchaguzi wa kweli wa kidemokrasia uliothibitishwa na mahakama ya kikatiba na umoja wa Kiafrika. Mbadala huu ni mabadiliko ya hatua na ni kawaida kabisa kwamba Ufaransa inaweza kusindikiza wale wanaoongoza mabadiliko hayo. Kuhusu ushirikiano uliosainiwa leo hii, nchi hii mbili inaahidi kushirikiana katika mradi wa kuunda chuo kikuu cha linzi ambacho kitakuwa na jukumu la kufundisha watendaji wa baadaye wa FRDC, kuchangia katika utulivu wa DRC. Inapashwa pia kuzingatiwa, Ufaransa na DRC wamejiweka kwa mafanikio ya mkutano wa sita wa kupambana na ukimwi, kifua kikuu na malaria Utakaufaniwa muji wa Lyon munamo Oktoba 10 kwa lengo tu la kuamanisha bilioni 14 kwa kipindi cha 2020 na 2022. Asante kwako François Xavier Mibe toka Kalemie. Moise Katumbi amefinyanga tena udongo wa Lubumbashi leo siku ya kwanza kisha kupitisha miaka mitatu nje ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Jambulafura kwa kiongozi ya shirikisho Amka, katika hotuba yake hanaidiya kujitolea ili katiba ya nchi yeshimiwe, na pia atashurulukia maisha ya wakaaji bikarine toperidasi katika taarifa kuandaliwa na Jean ganduwaibahnaa6 Watu wengi kabisa walifika eneo uwanja la ndege la Luano kwa kumkaribisha. Ni marafiki na ndugu mbalimbali walimsindikiza, ndio walikuwa wa kwanza kuchuka kwenye ndege. Miongoni mwao bwana Olivier Kamitatu na pia Francis Kalombo. Miongoni mwa wale walikuya kumpokea bwana Katumbi kulihesabiwa pia bwana Kyungu wa kumwanza. Tujulishe kwamba watu wengi na pia wanabunge na wazee ama senateur walitoka mjini mbalimbali mbali nchini Kongo kwa kumkaribisha nao pia bwana Moise Katumbi. Watu walikuwa wakimchunga kwenye barabara ya kuelekea kwenye uwanja la ndege la Lwano na hawa walikuwa wakivaa vazi nyeupe. Viongozi wa chama mbalimbali wanashukuru kurudi kwake nchini Kongo, lakini Kenya atafanya siku zijazo. Hazi ajulikana bado. Toka Lubumbashi, karinto perida si kwa niaba ya Radio Okapi. Kama tunatoka kutangaza hapo mbeli, eti Moise Katumbia merejea mjini Lubumbashi, amekaribishwa na maelfu ya watu. Kiongozi huu wa shirikisho amka na pia ya mabadiriko amejifasiria kurugia sababu ya amani na msamaha nchini, lakini anatangulisha manufaa ya wakaji anawashurulukia Anashukuru pia viongozi ya Kongo walimurudishia kitambulisho chake. Yupo kwenye mikrofoni ya Jean Gandu. Namshukuru Mwenyezi Mola kwa kunirudisha tena nchini RDC. Najua kama ukweli unafananishwa kila mara kama vile mafuta, hata kama ikifichwa ni sharti itajionyesha tu. Narudi nchini kwanza kwa kuleta amani, kuwezesha upatanisho nchini mwetu kushughulikia haki ya Wakongomani na pia kupiganisha kusudi katiba ya nchi iheshimiwe. Lakini shughuli ninayo kwanza sasa ni kuwaona ndugu zangu waliyeteswa siku za kutosha. Ni kusema jambo la muhimu kwanza kwangu ni kwanza, Wakongomani munajua kila siku ukweli unashindaka tu, sikufanya jambo lolote mbaya, lakini natoa shukrani yangu kwa viongozi wa nchi hii waliyenirudishia paspoti yangu tutafwata wasi mujibutoka kwa kiongozi mmoja wa chama cha mabadiriko, eti kurejea kwa Moise Katumbi kuna maana kutatua ukomvi ya kisiasa. Si lazima ya kwa washukuru viongozi ya jimbo, ama wale wa taifa. Pablo Ngwez akaendelea kusema eti FCC anangojea maendeleo ya udemokrasi ya upande wa Moise Katumbi kama aliaidia kutumika sawa mpinzani wa uongozi. Pablo Ngwez alihojiwa na redio Kapi, tunasema kama en tant que wananchi unafurahi wana vile monsieur Moise Katumbi amerudi hapa petu, anarudia oposan, me ule oposan banaita republicain, ni kusema namna gani? Kusema anaitikia ma institution etablie, ya kwanza ni ule president de la republique ya ete elu, anamutikia na anasema ya kama anarudia ni juu ya kutumikia nchi mukadre ya opposition, na ye moyo alisema bile vyotei bizuri bile guvernema iko nafanya, atapiga mikono atafelisite, na ile iko mbaya, ataleta makonsei. Ye moyo alisema anakuya njuu ya kutumikia nchi yake na kuleta solution, hasa kwa wale wanasema sema Moise anakuya njuu ya kulibere zaidi mugini kwenu. Liberation ilifanyika depuis le 17 mai wakati mzee ameingia. Vita kali kati ya kundi za silaha kwa mwisho ya wiki iliyopita pale Mweso katikati ya mita ya Masisi na Ruchuru pa umbali ya kilomita mia moja kaskazini magharibi mwa mji wa Goma. Duru za mahali zimeripoti eti jeshi la taifa linapambana fasi zimoja na shirikisho CMC Nyatura, kujulikana kwa muunganu kwa mabadiliko, fasi ingine na wasi NDC Renove yake Gidon, Bernade Nyangi kijijini Kaemba, kilomita mnane na Mweso mtani Ruchuru. Mlio wa risasi ukasikika mchana kutwa iyo, jana Jumapili. Musemaji wa mosako sokola ya pili oeleza kwamba jeshi linawasaka uko wana mgambo wa semsenyatura ya domi woliomoteka nyara yijuma iliyopita, mwana biashara mmoja wa kike Bashali Mokoto, Meja Njike kaiko oeleza kwamba msako ule walenga makundi zote zinazozagaa kandokando ya Mweso, ila aduru zingine eneolile za bayini kwamba mapambano yale yabainisha kundi la Samsenyatura na NDC renove ya Guidon. Hawa walipambana toka saa tano hadi saa tisa jioni iyo jana, kijijini Kyaemba, mkoani Bukombo. Wiki mzima hawa walipambana wao kwa wao vijijini Kitunda, Nyarubande, Iula, mkoani Kiondo, kusini mwa usultani wa Bwito, mtani Ruchuru. Kinyume hayo watu karibuni kumi umi wakiwemo waraia watano waliuliwa tayari na wengine wengi kujeruhiwa. Raia wa vijiji zaidi ya tatu wazama makadi zao na kukimbilia eneo za Kichanga, Mweso, Katiru na Atanyazale. Goma, Bernard Nyangi, Radio Kapi na ni hapo ndipo tunakomesha taarifa yetu. Asante kwa mme tutega sikio.