Radio Kapi. Habari zetu Ado Fingoi. Asante kwako, kaki akiwa salamu zetu ziwafikie wasikilizaji wapendwa, sauti ya amani. Fuateni habari kwa kifupi. Ziara ya ke bi hed nchini humu ni alama ya kujitolea kwa Amerika kwa kuunga jamhuri ya Kongo mkono hasa kwa kupiganisha rushwa. Wakazi wa vijiji songa ya pili bi na jo wameanza pia a kukimbia makwao sababu ya kutoka kwa jeshi la maji katika eneo hilo eneyo la jimbo la Ituri. Miaka mitatu bila mkopo wa benki la taifa, wa memba wa sanduku ya akiba na mkopo inchini Mekriko, waliandamana leo munjini Kinshasa. Kama tutasikia mengi pamoja nawe ndugu, kupitia taarifa hii, usikilivu mwema. Habari kamili kwa kupiganisha rushwa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Amerika imeahidia kuunga mkono matokeo kupitia ziara ya katibu makamu ya katibu ya serikali yahusika na ofisi ya kutimiza sheria kuhusu tumbaku juma jana, bihede marit. Maelezo zaidi na Fiston Ngoma katika taarifa ya mwenzetu Honore Misengakalala. Ubalozi wa Marekani unaripoti kuwa ziara ya Bimerit nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni kusaidia juhudi za Rais Tshisekedi katika mapambano zidi ya rushwa. Katika hatua ya Kinshasa, naibu katibu mukuu wa Marekani alikutana na waziri mukuu wa sheria Azarias Ruberwa, naibu mkuu wa watumishi wa mkuu wa inchi Kolongele Ebirande na kamishna mkuu wa polisi Dieudonne Amuli. Majadiliano kati yao ilihusu njia ambazo Marekani inaweza kusaidia zaidi juhudi ya DRC katika vita zidi ya rushwa. Walizungumuzia pia kuhusu msaada wa sasa katika sekta ya usalama inchini DRC. Kuimarisha mfumo wa mahakama wa kongo pia pia ulijadiliwa. Mjini Kinshasa, Bimerit amekutana na wajumbe wa shirika la kiraia wahamuzi na wanafunzi wa zamani wa chuo cha kimataifa cha utekelezaji wa sheria. Mikutano hiyo ililenga kuimarisha ushirikiano na vyama vya kongo katika eneo la sheria. Duru za ubalozi wa marekani husema kwamba naibu katibu mkuu wa marekani pia alitembelea Lubumbashi. Huko Bi Merit alizungumza na gavana wa mpito wa Okatanga, waku viongozi wa polisi na viongozi wa jamii kuhusu tu tabia ya rushwa kutambulikana inchini humu. Jiweni eti shirika la mwananchi ya kuchunguza haki na kupiganisha rushwa inchini humu, OSIDEK RDC linaomba kuendeshwe utafiti ya korti kuhusu madai za rushwa zilizoshutumiwa kwa uchaguzi wa maliwali na wa senata. Hotuba ya leo siku ya pili tarehe makumi mawili na moja mbele ya wapasha habari ya, ya Kinchasa, kulingana na ahadi ya raisi wa jamhuri ya kupiganisha aina ya rushwa inchini humu, haseme kiongozi wa Osideke RDC, Pablo Muke, kupitia mikrofoni ya Bi Rachel Kiesi. Pour nous, c'est une opportunité à saisir Kwetu sisi ni fursa ya kumwambia mkuu kiongozi wa nchi ambaye ana mamlaka ya utendaji ili aweze kutekeleza taratibu za kutuwezesha kuishi kikamilifu katika kupambana na rushwa. Kwa hiyo tunaomba rais wa nchi kutuma ujumbe wa ukaguzi mkuu wa fedha za serikali katika majimbo. Serikali ya Kongo iliahidi kupiganisha rushwa, na kupiganisha rushwa siyo kwa kusema lakini ni kwa kutenda. Kwetu sisi osideke tunaomba serikali ya Kongo Kuchukua hatua za kupinga na kuzuia rushwa. Shirika la kutetea haki za binadamu Justicia linatoa angalisho kwa rais mpya asitumike na watu walioshotwa kiloli kwa kutumika mbaya na pia watahukumiwa na Amerika na pia na muungano ya mainchi za Ulaya, Kupitia kibarua kutumikishwa na shirika hilo na pia kusailiwa juma jana, ambamo kumeandikwa pia majina za viongozi ya Kongo. Mtetezi Timote Mbuya, kiongozi wa shirika, kupitia mikrofoni ya Denis Maheo, anajieleza. Justisi inabeba ile malalamiko ya batu yote kuiweka mubarua na kumtumia Presidenti Chisekedi Felix, kwa kumwambia kama muserikali itakuya aipase abebe tena, bali batu balionekana kuwa kama balikuwa babaya sana, baliua batu, balinyanganya batu wa mali, baliibia mali ya serikali, balifanya hivi na hivi. Na kuna kuya ma organizasyon ile iko tre serieuse balitaya kamami batu mwa fulani na fulani, na ukasoma ile maraporo utaona kama vyakweli, hapa banaleta maargument yote inaonyesha kama mutu fulani fulani na mtu fulani akutumika mzuri, lakini tunajua kama serikali lipita akukukua paka babaya, kulikuwa nabo bazuri na bale bazuri bakirudie population itasema ah, ule tunafurahi. Lakini population itafurahi kama bali utubote basha kujua kama huyu akutumika mzuri, huyu alitumikia mtu au alitumikia batu au alitumikia nchi. Population haitechika tamara moja kwa kifupi, jueni eti korte ya kikatiba inaendelea na masambo ya kesi kuelekea mizozo ya matokeo kwa uchaguzi wa ubunge nchini. Kwa masemu ya wanasheria, leo hii kuko wanabunge yapata kumi na mumoja wamekataliwa, miongoni mwao Ipakala Ebe na Henri Baraka matokeo kwa muda kwa kukadirisha, uchunguzi wa kazi haya huenda kumalizika kumwisho wa juma hii. Jimbo la Ituri, tangu jumajana, watu wanahama maskani wa yao kandokando la ziwa Albert, mutani jugu, wanakimbia mashambulizi la wasi katika eneo hilo, aseme duru za viongozi ya miko. Wakazi wa vijiji kandokando nao pia walianza kuacha maskani yao pale songa ya pili igbi na jo sababu ya kuondoka kwa jeshi la maji. Msemaji wa jeshi jimboni Turi kwake yeye ni kuongeza nguvu ya ukingo kwa kufukuza lote washambulizi kuparamia eneo hilo izakremo yope raia wamekimbia kutoka vijiji karibu sita kwa bonde la ziwa Albert zilizoshambuliwa na waasi ni sawa Muvaramu, Gobu na Tara, mahali watu karibu makumi mbili waliuawa na wajambazi. Wamoja wamekimbia mjini Chomya na wengine nchini Uganda. Wote ni wakaaji waliorudi toka ukimbizi umepita miezi chache kwa kijiji ya Logo inayopatikana kwa mlima ya Grupemet Losandrema kwa mji asiri ya Bahema Nord. Wakaaji wamekimbia pia, wamoja wanajielekeza mjini Bunya duru ya nyumbani na ripoti kwamba hata katika vijiji zisizoshambuliwa na waasi watu wamekimbia sababu waskari wameondoka huko. Upande wake, mtoa ripoti ya FARDC jimboni Ituri, Liteni Gilles Ngongo, anasema hidadi ya waskari imezidishwa kwa hiyo eneo kwa kushambulia waasi. Toka Bunya, Isaac Remoyope, Radio Okapi. Tunabaki katika eneo hilo la kaskazini ya Kongo, tukiacha jimbo la Ituri tuelekee jimboni Ho, ambako wazaliwa wa usultani wa Ngombari Mariminza na wenyezi wa kijiji Kibali wanashutumu umate ya wa mbororo na ufugo wao katika eneo hilo tangu siku ya tatu iliyopita. Mtaani wacha pa umbali wa kilomita mia saba kaskazini mashariki mwa mji wa Kisangani, wafugaji wa mmoja wametokea jimbo la Ituri ambako alifukuzwa na wengine wametokea Sud Sudan na Afrika ya Kati bila kuruhusiwa na viongozi hawa wamejichukuliwa mafasi kwa utashi wao. Andre Kitenge katika taarifa ya mwandishi wetu Anselme Maswa kwa wakaaji wa vijiji vyeni, kushikwa na kupatikana kwa wavukaji wa mbororo waku viongozi wamepasha kulamuka na kukamata mipango ya haraka, kwa sababu kupatikana kwa mambororo imeleta vinyume nyingi kufuatana na bwana Jeremi Mupira mumoja wao kati ya Wambororo wengi wako na sila za vita na kusema ni ya kukinga manyama zao. Amesema tena imestahili waongozi wakamata mipango arakaaraka araka kwa kukomesha jambo hilo katika mtalao yeni kuwa kwa hatari mwenye kuuzika. Profesa Kadoni Kalayingu, waziri jimboni usika na mambo za ndani za kwa serikali ya kutoka, pia ya prezidenti wa kamisheni la Wambororo jimboni Otwele, amealikwa serikali kukamata madaraka yake kwa kurudisha Wambororo kwao bila shaka. Amesema tena kama gisi waongozi wa, wa jambo ya Kidemokrasia la Kongo hawapendi kutumia nguvu kama wananchi wa Angola na Kongo Brazzaville, lakini waanjishe mazungumuzo kwa kuwarudisha wambororo kwao. Kwa kuongojea mpango ya serikali, wakaji wa Gombari, Marimiza na Kibali wamelazimishwa kuishi na wambororo na manyama zao yeni kuharibu mashamba na kuchafua visima vya maji moji. Kisangani, mimi ni Andre Kitengerejo, Okapi. Wamimba wa sanduku la mukopo na akiba ya Kongo mekreko wanaendelea kudai warudishiwe akiba yao, kilituma wanaandamana leo, siku ya pili, tarehe makumi mawili na moja mwezi wa tano munjini Kinshasa, katika barabara kupatikana kati ya wizara ya kazi ya watu wote na makao ya raisi. Tumusikie kiongozi wa shirikisho hilo Jean-Marie Chiraka anatoa maoni yake ajili ya ya maendeleo ya shirikisho hilo kwenye mikrofoni ya b Martin Malu. tulikuja hapa kwenye ofisi ya rais kwa sababu tangu mwaka wa elfu mbili na kumi na sita miezi thelathini na mbili iliyopita, benki kuu ilitia mikopo za akiba wakati wa utawala wa muda mfupi, wakisema kama viongozi wa zamani waliongoza vibaya. Kwa hiyo benki ilisimamisha viongozi mia moja na nne na kuwagomboa na watu saba. Wakati ule tuliendelea kupata akiba yetu ya mkopo kidogo lakini miaka mitatu sasa inapita, hakuna mkopo, hakuna akiba, ofisi zimefungwa. Sasa tumechanganyikiwa. Tulikuja na kibarua kwa kujulisha rais wa nchi. Ni kesi ya kijamii, ni yeye ambaye anahusika na amani ya kijamii. Pia tunataka atume watu wake kwenye benki kuu ili waendeshe mkutano ambapo tutakuwa na fursa ya kuchagua viongozi wapya.