Radio Okapi oh. Habari zetu Adolphe Ngoi. Shukrani kwako kaki kwa akiewa amjambo kwenyu, wasikilizaji wa Sauti ya Amani, fwateni muhtasari wa habari za leo jioni elimu ya kazi na pia heshima, shauri ya jemadari Dieudonné Hamuli, kamisa mukuu ya polisi leo siku ya tatu mjini Kinshasa, kunako kiwanja cha kandanda Tata Rafael. watu wane waliuawa mukiwemo mtoto mchanga wa miezi mitano ya kuzaliwa na mama ake muzazi, kwa shambulizi mupya la wana mugambo mutani juguu katika jimbo la Ituri. Sultani wa eneo hilo anaomba serikali itume jeshi la taifa kwa ukingo ya wakaaji wa eneo hilo. Kukataliwa kwa mubunge Didier Mekata wa MLC na kukubaliwa kwa mwenzake Patrick Bombelo wa PPRD, chanjo ya maandamano ilisababisha kuchomwa moto kwa ofisi ya PPRD mutani ya uma humo jimbo la Chopo. Haya na mengine zaidi ni katika taarifa tarifa yetu hii. Usikilivu mwema. Habari kamili: kupiganisha ujambaji kati ya miji kurozesha kiolela wa polisi kuunga mukono kwa kupiganisha ebola mashariki mwa nchi, elimu ya kazi na heshima, ujumbe muhimu ya kamisa mukuu ya polisi jemadari Diedone Hamuli leo siku ya tatu kwa polisi ya taifa mzima. Tokea muji wa Kinshasa, Matye Ilunga mwandishi wetu Paul Matendo alifika nafasi haya Alipoanza masungumzo Jemadari Jedone Amuli alianza kuwakumbusha wanajeshi polisi, maofisa na mahakamu zao, kazi zao la kawaida ambaye ni kusalimisha, kukinga na kulinda watu na mali zao, akiongeza kusema kama kazi kama ii, ya lazima kama hii yaweza kutimizwa katika adabu yoyote na utaratibu wa kina kirefu. Alisikitika kuona maofisa wengi weku wanakamata na kujongezea wapolishi jeshi kimagendo, akisema kama ni kosa nzito sana kuchukua musika wala mvulana kwenye kazi kwa sababu yeye ni nduku wala fulani wa damu na kumwambia koja, basi nikupatie kazi. Shida lingine lililovutia uangalifu wangalifu ni fujo yenye kupatikana kwa wapolisi barabarani, peser njiani. Hei, alieleza wazi mipango kadhaa wamekwisha kuchukua kwa ajili ya wapeser, yani wapolisi rulage, kwa kumaliza fujo wanayo ya kuombaomba kwa kila mutu kwa ndiya. Kesho wataanza kufunga kila peser mwenye kuleta fujo barabarani na kusababisha ajali njiani wataanzia kwa maofisa zao. Kama hawataki kubadilisha mwenendo na kujikaribia wao wenyewe, watapelekwa huko makala. Jemadari Amuli alialika pia wapolisi kuwachongea wale kondoo zenye upele na kusudi ya kuboresha kazi yenye kufanyika na wapolisi wakongomani watu wanne waliwawa na wawili kujeruhiwa vikali kwa shambulizi mpya la wanamgambo kijijini Lot pa sultani wa Bahema Bajere, ni katika mtaa wa Jugu jimboni Turi. Mtoto mchanga wa miezi mitano ya kuzaliwa na pia mwanafunzi wa darasa la nne la msingi. Duru za mahali zinaomba jeshi la taifa katika eneo hilo litume watu wengi izakirimo yope. Waasi zaidi ya kumi wanaobeba silaha na mipanga walivamia usiku kijiji ya Lots. Sultani ya Baimabajeri anasema wale wajambazi walipiga risasi mengi kabla ya kuingia katika nyumba ya wakaaji wa moja. Waliuwa watu wane, mtoto mchanga mmoja na mama yake waliwawa na mpanga. Mwanafunzi mmoja ya masomo ya ine ya msingi aliwawa na risasi na mume mmoja alikatwa kichwa na wale waasi. Raia walishikwa na hofu na kukimbia porini. Walirudi kijijini kisha wale waasi kuondoka. Kazi yote imesimamishwa kwa sasa. Hakuna shule, soko na duka zote zimefungwa. Sultani ya Kolektivite ya Bahema Bajere anasema wakaaji wanaishi katika woga sababu hakuna waskari ya FARDC kwa hiyo kijiji. Anaomba viongozi ya jeshi kutuma wasikari kwa hiyo eneo kwa ukingo ya raia sababu wanaogopa kushambuliwa na wale waasi waliojielekeza kwa kijiji jirani toka Bunya. Izakare Moyope, Radio Okapi. Monisco huenda kutumika na baraza la bunge kuhusu swala la kujisalimisha na pia kusaidia wahusika na swala za kihutu wa karibie. Wa nyonge Seninga Robert yupo mbele ya maikrofoni ya Bernarde Nyangi ya kwanza alikuwa amekuja kutupatia pongea na kuweza kutupatia shauri mbalimbali kufuatana na hali ya mgini, na sisi tukaweza kuzungumza naye juu ya hali mbovu ya usalama inayoonekana ndani ya mtaa wa Masisi, Ruchuru, Kiwanja, Beni walikali nafasi zote na pale, tuliweza kuchangia maneno ya kusema kama ni lazima tuweke mkono kwa mkono ili tuweze kuleta suluhisho kwa hiyo jambo, na suluhisho si lingine, ni kuweza kusansibilizia wakaaji wetu kwa kutoshirikiana na makundi yanayomiliki na silaha, pia na kusansibilizia ile makundi inazomiliki silaha kwa kuweza kuweka silaha chini na kuja kuchangia kwa kazi za maendeleo na kuinua uchumi. Liwali mupya wa jimbo la otu wele Christopher Bazeane Nanga anaomba serikali ya taifa ijitolea kwa kukomesha usalama ndogo kuletwa na wa mbororo na wa elera katika eneo hilo la mashariki mwa Congo. Masemi yake leo siku ya pili kwa kutayarisha kikao na viongozi ya mikoa ya jimbo hilo hupatikana mjini Kinshasa. Christopher Bazeane Nanga yupo kwenye microfone ya Paul Matendo. Kuhusu wa mbororo tutatafuta kutumia kisiasa ya serikali ya taifa tutafanya eti tuwa zibiti. Tunangoya musaada kipesa toka kwa serikali ya jimbo kwa kuasurulukia mbele ya yote tutalangula ngombe za kwawo, kisha tutawarudisha wa nchini kwabo. Usalama ndogo haiwezi kumalizika na musaada ya jimbo yoyenyewe na kazi ya serikali ya taifa. Wao ni wandugu zetu wa Afrika wako wanayumba yumba kwa kutafuta nafasi ya kukulisha nyama za kwao. Serikali ya jimbo itaomba kwa serikali ya taifa ili ipewe msaada ya kipesa na ya watu kwa kuwashurulukia. Ofisi ya chama PPRD iliunguzwa na vifaa vya viongozi viliharibishwa jana, siku ya pili. Huko vilizuka pa Mombongo ya kati, mtaani ya Huma pa umbali ya kilomita 300, magharibi mwa mji wa Kisangani katika jimbo la Chupo, kiini ya maandamano ya mashabiki wa MLC kukataliwa kwa Didier Mekata wa MLC na kukubaliwa kwa mbunge Patrick Bombelo wa PPRD. Maelezo zaidi nawe Andre Kitenge, katika taarifa ya B Godlive wandamanaji wanachama wa MLC na wakaaji wengine sila na visu mikononi, walishambulia ofisi ya Peper de Pale Mombongo na kuharibu bidhaa zote zilizokuwa hapo. Nyumba na mali ya viongozi wa chama pia ilichomwa moto na kupekua. Kwa hiyo walionyesha asira zao baada ya kujifunza ya kutothibitisha na mahakama ya katiba tarehe 18 mwezi wa tano matokeo kupatikana kwa mgombea wao mwanabunge wa kitaifa DJ Mekata wa MLC. kwa mujibu wa uamuzi wa mahakama ya katiba ba mwanabunge wa taifa Patrik Bombelo wa chama cha PPRD alitangazwa kama alichaguliwa kutokea eneo la mtaa wa Yauma jimboni la Chopo na naibu wa kitaifa Jije Mekata wa MLC imezimwa kufuatana na shirika ya kiraia pale Basoko, maandamano ilichukua hatua ya fujo kali, na hii imetuma wana memba wengi wa chama cha PPRD na hata wanachama wa FCC kukimbia kwa hoga. Wakaji wengi wa Mombongo walitatuliwa kwa kukimbilia msituni. Waskari polisi ndogo hawakuweza kukomesha maandamano ya waandamanaji wenye asira Mojikisangani. Mimi ni Andre Kitengerejo, Okapi na humo Lubumbashi, vyama vya kisiasa memba ya muungano Amka wanafurahishwa na kurudi kwa kiongozi wao Moizi Katumbi chapwe nchini humu, kama walisema jana siku ya pili, wakati wa kikao na wapasha habari wa muji ya Lubumbashi. Na pia wanamshukuru kiongozi wa nchi kwa kutatua mizozo ya kisiasa na pia kusindikiza wakaaji walienda kukaribisha liwali wa zamani ya Katanga. Cherubin Okende, msemaji wa muungano Amka, anaomba kwa raisi wa jamhuri ajitolee, ili Salomon Idi Kalonda, mshauri maalumu wa kisiasa ya Moise Katumbi, apewe passport biometrike arudie nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Yupo kwenye microphone ya Kolenjuma Msompo. Autorités... Tulifurahishwa na hali nzuri ya waongozi wa inchi wenye walileta ruhusa ili bwana Moise Katumbi arudi bila sababu inchini mwetu. Imeonekana kama hali hiyo ni kwa ajili ya kuboresha hali ya kisiasa inchini mwetu, lakini tuna huzuni moja, kwani bwana Salomo Idi Kalonda, mshauri wa kipekee wa bwana Moise Katumbi, asikurudi kwani ajapokea bado pasipoti yake. inabidi wale wanaokazi ya kugawanya mapasipoti wafanye juu chini ili apokie pasipoti yake. Kwa ajili ya hiyo, tunaomba pia kwa Raisi wa inchi ili atazame vizuri jambo hiyo, kwani imeonekana na wazi ya kwamba raisi wa nchi anafanya yote iwezekanayo kwa ajili ya kuboresha maneno ya siasa, ili inchi yetu iwe inchi inayoheshimia sheria, kwani maneno haya inaweza kuharibu kazi kubwa anayofanya mwisho wa taarifa yetu, shukrani kwenyu wasikilizaji wapendwa, kwa kuwa pamoja nasi katika taarifa iliyosindikizwa sindikizwa nabi Elize Chikota Chivueta nabi Babel Mpungo Masimangu. Imewafikia kwa ufundi wa William Lungama na Lengoi chini ya uongozi Apeleki Pela Mondo kupitia Redio Okapi.