Radio oh, Kapi, habari zetu. Adolphine Ngoi. Asante kwa kuwako kaki akio. Amjambu kwenye wasikilizaji wa Sauti ya Amani, fuatayo habari kwa kifupi. Davidi Grisli, kiongozi wa kazi ya kupiganisha Ebola mashariki mwa Kongo, mwakilishi maalum makamu ya katibu mukuu wa Umoja wa Mataifa, alitajwa toka muji wa Butembo katika jimbo la North Kivu. Mutu mumoja alifariki, watatu amepotea, wa na biashara kupotea kwa msiba wa misafara ya mitumbwi jana katika jimbo la Equateur. Silvestre Ilunga Ilunkamba ataungwa mukono na chama PPRD. Ahadi ya katibu atendai wa chama hicho leo wakati waziri wa kwanza alikaribishwa na wamemba wa chama chake mjini Kinshasa. Haya na mengine zaidi ni katika taarifa yetu hii. Usikilivu mwema. Habari kamili. Umoja wa Mataifa linaongeza nguvu kwa kupiganisha Ebola inchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kulingana na tangazo la tarehe makumi mawili na tatu mwezi wa tano la pale muji wa Butembo. David Gresley, mwakilishi maalum makamu ya katibu mkuu, alitajwa kiongozi wa kazi za haraka kunako Umoja wa Mataifa kuhusu kazi haya ya kupiganisha Ebola. Mengi nawe Fistongoma katika taarifa ya mwandishi wetu Honore Misengakalala. Uamuzi huo unakuja wakati ambapo janga la Ebola iko katika mwezi wake wa kumi, na idadi ya maambukizi mapya inaongezeka katika wiki zilizopita. Kwa kuona utata kuongezeka kwa mazingira ambayo majibu ubadilika, Umoja wa Mataifa inaamua kuimarisha ahadi yake ya kisiasa na msaada wa uendeshaji katika ushirikiano na serikali ya Kongo na washirika wote. Hadi hii itafanyika hasa kwa kuongeza kwa msaada kwa ajili ya uratibu wa kibinadamu Ocha, kuimarisha maandalizi na uwezo wa majibu uko mjini Goma na nchi jirani. Zaidi ya hayo, shirika la afya duniani OMS itatatua mikakati ya afya ya umma ili kutambua na kutibu watu haraka iwezekanavyo. Kwa hiyo naibu mkuu wa Monisco David Gresley ameteuliwa kuwa mratibu wa misaada wa umoja mataifa katika mapambano zidi ya Ebola katika maeneo yaliyoathirika na virusi vya Ebola. Yeye ataripoti kwa Bi Leila Zirugi na ataonesha uzoefu wake katika uongozi wa kibinadamu, kisiasa na usalama ili kuhakikisha kuwa mazingira yako tafadhali nzuri hasa katika usalama na kisiasa, ili kuruhusu majibu kuwa yenye ufanisi zaidi. Na kwa kifupi jueni, leo siku ya tarehe makumi mawili na tatu mwezi wa tano ulimwengu unasherekea sikukuu ya kukomesha tatizo ya fistule obstetrical. Neno muhimu ugonjwa huu ni uharibifu ya haki za binadamu, tuyakomeshe sasa. Mjini Kinshasa, sherehe ilisindikizwa na ugawanyaji wa vifaa heshima ya pata makumi matatu na viwili kwa wamama walipasuliwa na walipangishwa hospitalini Biamba Marie Mutombo, mtani Masina weka dawa na pia dawa ya kusafisha vitambaa na vitu vingine vya usafi wa kike. Kufuata na ripoti ya UNFPA, kila mwaka Kongo elfu tano ama elfu saba ya kidemokrasia inapokea elfu saba ya wanamuke kutatizwa bupya kwa ugonjwa haya. Shirika hili la kimataifa linaalika serikali pamoja na wanaotumika kutawila afya wajitolee kwa kushusha idadi ya wagonjwa kwa tatizo haya. Misafaha miwili ya mitumbwe yenye kutumika na motori militoka Bolomba jana na siku ya tatu mikazama jimboni Ekwateur ya kwanza, wakati litafuta kusimama bankita ni bandari ya kipeke pale mjini Mbandaka, na musiba ya pili ulifanyika pa paumbali ya kilomita makumi matano sehemu ya Mbandaka ndani ya muto Ikilemba. Matokeo ya kwa muda imetangaza kufariki kwa mtu mmoja, watatu amepotea na viashara kupotea pia. Dominiki Wolombi Monga mpange katika usomi wa Kristian Mapendano. Boti tabu ilizama usiku wa Jumanne kuchia Jumatano katika eneo la Ngolo, kilomita 50 kutoka Mbandaka kwenye mto Ikelemba. Boti hii ilikuwa ikishuka kutoka mji wa Bolomba. Mvulana mmoja mdogo ambaye mwili wake umepatikana alifariki, na abiria wengine watatu hawakupatikana. Boti ilikuwa ikisafiri usiku bila mwangaza, na ndipo iligonga shina la mti. Boti zingine kutoka Bolomba zilizama Jumatano asubuhi kwenye bandari ya Bankita. Huko Mbandaka, hii ilitokea wakati boti moja ilitafuta njia kati ya zingine zinazokaa. Hakuna vifo, ila vifaa vingi vilipotea. Kamisheni wa mambo ya bahari wa Mbandaka Jean Pierre Bontoke anashutumu huduma zinazohusika na kuheshimisha kanuni za usafirishaji kwenye mto. Pamoja na kamanda wa jeshi wa mambo ya bahari, wanapangilia kugomboa wafanyakazi wa huduma wa zile kama taarifa imeandaliwa na mwenzetu Jakive Mulima, inasomwa humu katika shangwa na furaha kupitia manyimbo za PPRD. Ndiyo katibu atendaye wa chama alionyesha waziri mkuu wa serikali husema ya kwamba rafiki Silvestre Ilunga, leo waziri wa kwanza chama chako kina kusifu kwa kuonyesha mbele ya watu wote kama mmoja wa msingi wa PPRD bahati pia kwa Ramazani Shadari ya kuomba kwa watu wa muunge mkono waziri wa kwanza mkazi, amepewa akasema eti kwa jina la kiongozi ya PPRD nchini kwa wateulio wote wa chama, kisindikizwe iwe kunako baraza la taifa wala kwenye usenata, ili muradi wetu wa FCC na kash usonge mbele pamoja na mabadiriko yote ilikusudiwa na yale huenda kukusudiwa alikwa ilikubaliwa na wateuliwa kama alisema, mubungi wa taifa muteuliwa wa Fizi, Ami Ambatobe, eti kuchaguliwa kwa huyu ni ya muhimu, ambako kila mutu anajua kisiasa kyake na kazi amezifanya wanajitayarisha kwa kumuunga mkono, au kama wamemba wa, wa PPRD, na pia kama vile wa Kongomani, jueni eti ya kwamba bi Janine Mabunda kiongozi wa baraza la bunge la taifa akiwa pia memba wa PPRD, naye pia alipokelewa mbele ya watu wote leo. Liwali wa jimbo la Kongo Central alitangazwa jana na siku ya tatu. Timu ya serikali mupya chini ya uongozi wake Atuo Matubwana Nkuluki huenda kutumika na wanawake wawili. Mawaziri wawili wa zamani wamerudishwa na pia wanabunge watano wametajwa mawaziri wa jimbo. Fisto Ngoma katika taarifa kuandaliwa na mwandishi wetu Giroje Nyampala. Wanawake wawili ambao wanaingia kwenye serikali ya jimbo ya Atuma Tubwana ya kwanza ni pamoja na Bi Pauline Tamba, waziri wa jimbo anayehusika na kilimo, na Bi Iget Ngana na Ntimba waziri wa migodi na teknolojia mpya na hidrokarboni. Miongoni mwa mawaziri wa zamani wa jimbo wenye kurudi ni Marcel Matumpa ambaye anatoka waziri wa haki kwa ajili ya mambo ya ndani. Waziri mwingine ambaye anaendelea kwenye kiti yake ni Pierre Kabangu Salambi, waziri wa fedha, uchumi na biashara. Mheshimiwa Samba Ntitu Edouard aliteuliwa waziri wa jimbo ya haki, Mandiangu Nestor kwa afya, Ndamba Musunda Riki kwa usafiri na mawasiliano, Lubela Tristan Alois anachaguliwa waziri wa mipango ya jimbo, Gilema Ngovo kwa kazi za umma na miundo mbinu, na hatimaye Serge Kobena waziri wa elimu abari na usiano na bunge wa jimbo. Wanawake wawili uteuliwa kuwa wajumbe wakuu. Nao ni pamoja na bi Nenet Ndona, kamishna mkuu wa jinsia, vijana na uburudani. Na bi Tangu Matumina Jinet, kamishna mkuu wa mazingira. Kufuatana na kalenda ya bunge jimboni, serikali ya jimbo ya Kongo Central inapaswa kuwekwa kesho, siku ya tano baada ya kuwasilisha mpango wake. Kanisa la Kristo nchini Kongo esse inazingatia sana umoja na upatanisho ya kweli ya makanisa zote nchini DRC. Masemi ya Pastor Maurice Mondengo kupitia microphone ya Jeff Ngoi. L'Eglise du Christ au Congo tient d'abord aujourd'hui plus que jamais. Kanisa la Kristo nchini in Kongo inazingatia sana umoja wa kweli ya makanisa zote ili kuendelea kuweka nguvu pamoja kwa kusindikiza raia wetu. Ndio maana inaomba kwa viongozi wa makanisa mbalimbali kuwa kimi Kanisa la Kristo nchini DRC inasisitiza kutoshiriki SIME sababu SIME ni muungano wa kiufundi unaoongozwa na makanisa. Lengo lake ni kuweka zamu ajili ya mchakato bora wa uchaguzi na kuingilia kati ikiwa kuna mizozo. Ni SIME inayotokana na makanisa na sio makanisa yenye kutokana na SIME. Kanisa la Kristu litaendesha Kanisa la Kristu nchini Kongo litaendesha mikutano na wengine viongozi wa makanisa ili kuchunguza maswala za haraka, pour examiner les questions urgentes. Msenata Ogi Ilunga alishitaki jana liwali wa zamani wa jimbo la Kasai Oriental, Ngoi Kasanji, kwenye korte ya kuvunja, kwa kuongoza uharibifu wa stesheni cha redio televisheni Debu Kasai. Kupitia mazungumuzo yana wapasha habari, Didie Mwanza, mtetezi mshauri wa msenata Ogi Ilunga, naomba Ngoi Kasanji anyanganywe heshima za ubunge kwa kujitetea ajili ya matendo katika jimbo chini ya uongozi wake. Na ni hapo ndipo tinawakomesha habari zetu za jioni. Asante kwa kuwa umetutega sikio.