Radio Okapi. Habari oh, zetu Adolphine Ngoyi. Asante kwako. kaki akewa amunjambuko wenyi wa sikilizazo <muches> a sauti amani, ifuatayo muktasari <muches> wa habari za leo jioni. Viongozi wa jimbo walitembelea ya Muhanga hospitalini kwa kutuliza waandamanaji wa asira walikuwa nayo leo asubuhi. Ujeuri umezidi mjini Kalemie humu jimbo la Tanganyika. Kiwanja cha kandanda Martur de la Pentecote kuandaliwa kwa, kwa kilio cha waziri mkuu wa zamani na pia muundaji wa chama UDEPES Maiti ya Etienne Tshisekedi huenda kufika punde. Wa memba wa Udepesi Mutani Limete nao pia wamejitayarisha. Maraisi wa sita watafika kwa kutoa pole kwa jamaa na pia kwa wazaliwa wa jamhuri ya Kongo mzima. Atafika raisi Paul Kagame wa Rwanda, joao Lorenzo wa Angola, wa Uzambia Edgar Lungu, wa Togo Fore Nyasuge, wa Gine Alpha Konde, pia Denis Sassou Nguesso wa Kongo Brazzaville. Kiongozi ya shirika la raia nchini anakataza rais atumike pamoja na waliye haribu haki za binadamu nchini humu. Usikilivo mwema. Habari kamili. Maandamano wa ajili ya usalama ndogo leo siku ya tatu asubuhi mujini Kalemie, watu walishuka barabarani kwa kushutumu kuzidishwa kwa mauaji mujini humo. Ya mara ya mwisho wachokozi walishambulia mutu mumoja makawaoni mwake na kumuumiza vikali. Hadi nyuma ya mchana viongozi walikusudia kunyamazisha wakaji kisha kutembelea muhanga ndani ya hospitali ya jimbo hilo la Tanganyika. Espedi mwamba mubi baina za nguzo za umeme ziko zilizopoteza, pano solaire, gurudumu zilizoteketezwa, tanki zilizokuwa zikiwaka moto, vizuizi kadhaa kaza. Mpaka mchana kati, tuliweza kuona alama hizi za maandamano zidi ya usalama ambayo ilianza mapema asubuhi. Pasa sita ya mchana, gavana Zoe Kabila ametokea hospitalini akisindikizwa naye jemadari Gabriele Amisi, naibu mkuu ausikaye na operesheni kwenye jeshi. Viongozi hawa walienda kwenye kitanda cha bwana Sefu, mkaaji wa Kalemi aliyejeruhiwa jana usiku na majambazi wenye silaha. Viongozi hawa wamejitahidi kupata mkondo katikati ya waandamanaji wenye asiraamybtemuachouacho Tango asubuhi, tuko barabarani, sababu tuto wa risasi amesikika usiku wote. Jambazi wamekwenda kutembelea nyumba ya Bwana Sefu mbaye amelazwa hospitalini. Kuhusu hali ya afya ya mwathirika, hapa ni ufafanuzi wa waziri Sefu Bwana Sefu, radio mibradio Tubaki katika jimbo kuu la Katanga la zamani, tujulishe eti shirika la kutetea haki za binadamu zinaomba kwa mahakama mkuu wa korti ya Kolwezi ashike mbunge mteuliwa wa Lwalaba Donat Mboje kwa kuchochea ukwikabila na kutisha Moise Katumbi kama walitangaza jana na siku ya pili mjini Lubumbashi mbele ya wapasha habari. Kwa masemi ya shirikisho hizo, mbunge alitumia mtandao na mapicha kuonyesha na kusikilizisha matusi ya Moise Katumbi kuhusu uongozi wa jimbo la Lwalaba, kwa haya akubaliwe jimboni humo. Pole Munanga. Jambo hii ilijitukiza siku Bwana Moise Katombi alikusanya wapasha habari kwa kuzungumza nao kuhusu swali inategemea jimbo la Lwalaba. Kufatana na habari hiyo, vijana wa kundi itwayo Regroupement des Jeunes pour le Progrès du Lwalaba, RTPL kwa kifupi walishutumu misemo la bwana Katumbi. Vijana hawa wanasema kwamba misemo haya ni uchogozi. Naye mwanabunge jimboni Lwalaba bwana dona Chimboj alimkataza bwana Katumbi kufika jimboni huko. Akijibu kupitia televishen, bwana Chimboj alitumia misemo mibaya kwa upande wa gavana wa zamani wa Katanga. Bwana Chimboj alisema kwamba kama bwana Moise katumbi amefika Lwalaba damu itamwangika. Ni kwa hiyo kundi la kipekee na inayopikia haki ya binadamu ina shutumu misemo hiyo na kuomba na sheria kufuatilia kesi hiyo. Toka Lubumbashi, mimi ni Tope Karine Toperidasi kwa niaba ya redio Kapi. Asante kwako bi Karine Toperidasi kwa kufafanua taarifa ya pole. Munanga Juweni, eti mubunge Donati Mboji alijitetea siku ya kwanza kwa kikao. Nawapasha habari siku mbili irudishwe nchini Kongo, maiti ya waziri mkuu wa zamani Etienne Tshisekedi wa Mulumba itafikia mjini Kinshasa. Matayarisho inaendelea lakini bado kumalizika kwenye kiwanja cha Kabumbu cha Martyr de la Pentecote. Jean Kasami, katika taarifa ya mwenzetu Jeff Ngoi. Ni katika fujo za chini chini ndimo mamia ya wanachama na wapendelevu wa IDPS wanasukumana ajili ya kupewa kibali cha kuhudhuria nafasi ya sherehe za mazishi ya Etienne Tshisekedi wa Mulumba. Unapochungulia choo za ndani ya uwanja huo bila mwangaza, hakuna maji wala alama yoyote ya usafi. Ukuta na mahali walikwa wa heshima watapokelewa ni uchafu mtupu. Harufu ya mikojo inasikika kila mahali. Kazi za kujaribu kutengeneza sura ya ndani na ya nje zimekwishaanzishwa sherehe za siku ya sita nizavuta nikuvute siku hiyo ndipo hayati etienne chisekedi wa mulumba atapandishwa kwenye ngazi za mufia demokrasia nchini kongo maraisi watano toka inchi za ugenini wanasubiriwa Matayarisho ya kukaribisha mwili ya waziri mkuu wa zamani nchini humu inatambulikana pia kwenye ofisi ya UDPS. Mwandishi wetu Paul Matendo alifika pale Limete a meyaye twandiki a hali avutani kuvute kuhusu vitenge na masheti kwa wapendelevu wa UDPS. Jean Desire Kanyama nyama Mamia ya wapendelevu wa chama cha UDP wanajitayarisha kumtolea Etienne Tshisekedi heshima ya mwisho. Wengi wanaendelea kufika kunako ofisi ya chama hicho mtani Limete kwa kuchukua mavazi yenye chapo ya sura ya marehemu. Moja miongoni mwa waliozungumza na waandishi wetu ni Elodin Tumba. Huyo amejusha kwamba vitu hivyo vinatolewa bila malipo, bali wamoja moja wanaviuzisha na kupata faida. Na sababu ya uwingi wa watu, ya bibi Elodin Tumba hakutamani kuingia nafasi hiyo Kiuza vifaa vyenye cha poetei chiekedi kwa bei rahisi huko nje. Nafasi ya kuingia kwenye makao ya chama, altari imejengwa na kusimikwa moja kwa moja, kwa kushangilia huyo anayeita mshujaa wa taifa. Altari hiyo itahamishwa kiisha kuwasili kwa mwili wa marehemu, kama alivyohakikisha kiongozi anayehusika na, na vifaa katika chama hicho cha UDPS. Huyo anasema ni karamu kubwa, sababu aliyefariki ni mshujaa anayepatikana katika moyo wa pandelevu wake. nafasi hiyo kuna pia soko ya muda iliyoundwa ambamo vifaa vingi vyenye chapo ya muundaji wa UDPS vinauzishwa pamoja na vyakula mbalimbali mbali, hasa vya asili ya Kasai kubwa. Maraisi wa sita wazaliwa wa Afrika wanasubiriwa kwa kilio cha Etienne Chisekedi, muondaji wa UDPS na waziri wa kwanza wa zamani nchini humu. Tangazo kutoka uongozi wa jamhuri inataya raisi wa Congo Brazaville Denis Asungesu, mzaliwa wa Angola raisi B Joao Lorenzo, ule wa Uzambia Edgar Lungu, wa nchi ya Togo Fore Nyasingbe, raisi wa Guinea Alfa Konde na pia raisi wa Rwanda Paul Kagame. Tumalize swala la matayarisho la kufika kwa mwili ya waziri wa kwanza wa jamhuri ya zamani nchini humu kusema eti Kesho siku ya ne tarehe makumi tatu mwezi wa tano ni siku bila kazi munjini Kinshasa mzima, kama ametangaza waziri ahusika na mambo ya kazi, ajili ya matayarisho wakaaji waweze basi kupokea kwa heshima maiti ya marehemu Etienne Chisekedi. hawawezi ukakubaliwa ndani ya serikali wala katika kazi za serikali, wafanya siasa pamoja na wenyezi wa shirika la kiraia wenye waliua wala kuharibu haki za binadamu. Aliko ya shirika la raia kwa rais wa jamhuri kupitia barua kusailiwa na watu wengi na pia kufikishwa kunako uongozi wa nchi. Kristopher Ngoi katika mbele ya microfone ya b denis Bidingabu. Tunamwomba rais wa jamhuri kuwazibu wanasiasa hata watendaji wa kijamii ambao wamejitokeza katika uharibifu wa haki za binadamu katika migogoro ya kiuchumi na sera hii, wasikubaliwe na kuitwa kwa jina ndani ya serikali ama katika mashirika mengine ya umma. Ombi letu limekusanya hadi sasa saini ya watu 1016 hapa ndani ya nchi na katika nchi za inje. Tunaona kwamba ni vyombo ambavyo vinaonyesha wazi nafasi ya raia chini ya kifungo cha tano. Mimi napenda kutoa sauti kuhusu usimamizi wa jambo la umma, na tunadhani kwamba heshima ya mahitaji ya raia itahakikisha kuwa uchaguzi unaweza kuwa na utendaji uliohitajika ili kukidhi mahitaji na matarajio ya sekta ya msingi. Jueni ya kwamba ujumbe ulipokelewa na kiongozi ya ofisi ya Rais Vital Kamerhe, aliahidia kufikisha barua haya mkononi mwa rais. Anashangilia juhudi ya kazi ya shirika la raia, kwani wanakadirisha viongozi. Akamaliza na kusema ya kwamba hakuna uongozi bora bila kutega sikio kwa masemi ama maoni ya wakaaji. Waliyekomesha muda kazi katika kiwanja cha madini cha pale Bakwanga MIBA marufu wanadai malipo ya mishara ya mwisho ya kazi. Jana siku ya pili, waliandamana kwa kimya. Victor Ekabeya Mukeba, kiongozi wao, anafasiria kwenye microphone ya Chris Mcant. Hapa sasa tumeondolewa kwenye daftari sisi, si leo hii. Ni kama watu waliofukuzwa bila cheti chochote, kama kitambulisho cha wafanyakazi wa zamani. Hadi leo hii hatujawahi kupata malipo yetu ya mwisho na vitu vingine. Juzijuzi wizara ya mambo ya kijamii imesema kama wapo watu elfu mbili mia tano ambao miaka yao aiwaruhusu tena kuendelea na kazi. Kila siku tunahesabu vifo na wafu hawapati sanda tokea Mibaa. Tunawaomba viongozi watusaidie ili Mibaa ipate kutukumbuka. Eti watu usema kama Mibaa inayo matatizo. Kama ilikuwa hivyo, viongozi wa kampuni nao pia wangelikosa mishahara, bali wao upokea kama kawaida, huenda ziarani kama zamani, bali matatizo huelekea tu mishahara ya wafanyakazi. Mibaa huendelea kuchimba alimasi bali alimasi bali wanauzisha bei yake Jueni eti uongozi wa miba unahaidia kuleta mujibu punde. Mwisho wa taarifa yetu. Asante kwa kututega sikio.