Radio Okapi. Abarizetu oh, Adolphine Ngoi. Asante kwako Baya Chamala. Amjambo kwenye wasikilizaji wa sauti <tipos> ya amani, fuata yo muhtasari wa habari za leo jioni. Wafanyakazi wa kumi wa kiwanda cha madini mjini Kolwezi wamefariki kwa musiba ya gari kuwatembeza humu jimbo la Lwalaba. Wakazi wamehama maskani mo wakihofia maisha yao pale Nyamamba madui walishambulia ngome la jeshi la taifa kuwa kandokando la ziwa Albert humo jimbo la Ituri. Haya na mengine zaidi ni katika taarifa yetu hii. Usikilivu mwema. Habari kamili watu yapata kumi walifariki na wengine wa sita kujeuria kwa ajali ya gari asubuhi ya, ya leo pa umbali ya kilomita makumi mawili na muji wa Kolwezi. Shirika la raia la Lwalaba linahakikisha kwamba wahanga ni wafanyakazi wa kiwanda cha madini. Waziri wa uchukuzi na nguvu za umeme jimboni anafasiria ya wakati, gurudumu ya bisi, kusafirisha wahanga ilipasuka, ili bus ikaenda kupambana na lori kubwa ngambo ingine. Bi Denis Maeo, mapema Jumatano, basi iliyochukua wafanyakazi wa kampuni ya madini Deziwa imetoka jiji Kolwezi na kuelekea kwenye shamba la madini karibuni kilometa ishirini. Ilipowasili eneo makala simbali mno na kituo cha mezani, gari imekumbwa na uzoefu wa pancha hata dereva kapoteza udhibiti wa gari, hapo kaenda kugongana na lori ya kampuni krek namba saba, alishuhudia msemaji wa kiraia katika mkoa wa Lwalaba. Watu wanane waliuawa eneo la tukio na sita kajeruliwa vikali, kati ya waliojeruliwa wawili walifariki hospitalini, hata kuzidisha hesabu ya vifo hadi kumi. Takwimu hizi kuthibitishwa na waziri wa usafirishaji na nishati katika lwalaba Alexandre Kawaya, ambaye alitembelea eneo ya hajali, alisema basi hiyo ilikuwa kwa jumla na abiria kumi na nane toka Lubumbashi. Denis Mayo, Radio Okapi. Watu watano walifariki mukiwemo pia wa raia wawili kwa mapambano kati ya jeshi la taifa na wasi wa pale kijiji Nyamamba, pa umbali ya kilomita saba na Chomia, kandokando la ziwa Albert humo jimbo la Ituri. Duru za mahali zinaripoti shambulizi la ngome ya taifa na watu wa kumiliki silaha wakaji waaliki waalikimbilia wakihofia wa maisha yao. Msemaji wa jeshi la taifa anahakikisha shambulizi bila kufasiria lolote. Jean-Claude Lokidile Ilikuwa katika saa za asubuhi, chini ya mvua yaliyokuwa yakinyesha katika eneo hilo. Kundi la waasi wenye silaha za kiasili na za kivita walishambulia kijiji hiki. Washambuliaji hao wakaenda mara hapo kwenye kikao mmoja ya FDC, alisema mzee mmoja ambaye aliojiwa njiani mwasimu. Mapambano kali yakatukia kati ya pande mbili na iliweza kudumu karibu saa tatu, huongeza mkaaji mwingine. Matokeo ya muda yaonyesha kuwa askari watatu na raia wawili waliuawa wakati wa kukimbia wa buliaji hao walitoa mishale, aongeza mkuu wa kijiji. Kwa sasa utulivu wa tete utawala katika eneo hii, ufafanua mkuu wa sheferi wa baema banywagi mbito panga. Anaongeza kuwa FDC ilimfukuza adui ambaye alitokeza katika eneo yake, katika sekta ya walendu tati wawofu. Wakazi wengine walipiga mbio, wamoja wakakimbilia huko Chomya, wengine wajielekeza Kasenyi. Msemaji wa FDC katika jimbo la Ituri ambaye anathibitisha shambulio hili bado hatoi ripoti rasmi. Toka Bunya, mimi ni Jean Lokidile, Radio Okapi. Na jimboni Tanganyika hasa pali Pueto, wenyezi wa ulinzi wa humo walinasa watenda maovu watatu ambao walitoroka gereza kuya Kalemie siku zilizopita, jambo la furaha kwa viongozi wa jimbo kuona mahusiano kati ya kazi za serikali kutumika majimboni ho Katanga na Tanganyika. Francois Xavier Mibe. Monsieur Sudi Shabani alias Sudo Selemani, Biadunia ilikuwa katika ripoti ya mkutano wa almashauri ya usalama wa jimbo. Waziri wa mambo ya ndani wa jimbo la Tanganyika alitangaza habari hii. Mmoja wa majambazi watatu aliweza kutupa tarehe 17 Mei bomu ya aina ya grenada kwenye mlango kuu wa jela ya nyumbani. Wahukumiwa watatu na wafungwa wengine kadhaa waliweza kutoroka nyumba ya gerezani waziri wa jimbo la Tanganyika wa mambo ya ndani Dedone Kamona, gavana mkuu, alishukuru jeshi polisi na huduma za usalama kwa kuwanasa wale halifu walitishia maisha ya watu wa muji. Alisisitiza pia idadi ya watu wote, kwa kuwa wamepatanisha swali la usalama wao kwa usaidizi na huduma ya usalama. Wenye mamlaka jimboni wanapangilia siku karibu za usoni kuwaonyesha majambazi mbele ya raia, shughuli ambayo inakuja wiki mbili kabla ya kuhukumiwa na mahakama ya jeshi kwa jambazi wengine kumi waliostakiwa kwa ajili ya uhalifu wa silaha na uhalifu wa jinai na ripoti Kalemi, Franck Jabemibere Radio Okapi. Tunabaki katika eneo hilo la kusini ya nchi tujulishe eti shirika la kipekee la husika na uchunguzi na wa ma, mali ya Afrika ya Mashariki swai maarufu ina jisu ali kuona uwingi wa wachimba madini humo jimbo la Lualaba. Kwa kuleta amani katika eneo hilo, serikali ifuatilie shamba fasi ingine. Ombi ni la shirika la raia mahali, kwa mujibuli wali wa Lualaba anafasiria kwamba kulitambulika na maeneo kumi na mbili punde ataenda na wanaotumika pamoja kuona shamba tatu za kuanza. Richard Muyege Mangez pesa ni tayari bi Denis Maheo. Shirika ya kiraia ya Sard inawasiwasi kuona wajeshi kusambazwa eneo zote za kampuni ya uchimba madini TFM jijini Kisanfu. Katika taarifa yake iliyotangazwa Jumatatu hii, George Mukondu, mkurugenzi wa mipango kasema ana hofu kuona wajeshi kutenda maovu. Leta konsidera kidabu kwa problema wa nasional, watu wako wengi wawasansibilize wawatafutie fasha ya kwenda kuikala na fashi ya kwenda kutumika, tunana ku, kuacha pembeni arme, paske uoga yetu ni nini? Kama arme naenda, kama watu kuna roho mzuri, wataogopa wanatoka, pakaresiste arme hatacheza askari, hatacheza masasi talia tambo na inaga kumwangika ni onere ya entreprise na onere ya leta yetu nto, tunapenda baautorite na hii movema ya sensibilization ifanyiwe kwanza ba ya nguvu, na wafukuze watu wote wale wanee wanauzaka ile baminere bakomptware ya bashinoa ipo mingi pembeni ya konsesion ya tefm batoshe bale batu. Liwali wa mkoa Lwalaba kajibu akisema wa wajeshi walisambazwa huku kwa kuimarisha polisi. Richard Muyej kahakikisha kwamba kati ya wachimba madini kuna pia wajambazi. Serikali imekwisha tayarisha shamba la madini ingine kwa kuhamisha wachimba madini hawa wote, lakini kumehesabiwa miongoni mwao wajambazi wameitwa kwa kimombo swisidaire. Hawa waliandaa mauaji la maskari polis watatu siku liyopita. Ndiyo maana tulituma huko wanajeshi wa FARDC kwa kuwakimbiza na kuwafunga. Liwali wa mkoa Lualaba kaomba jumuiya ya kiraia kusaidia jitihada za kuhimiza wachimba madini kusudi mradi wa kuhamisha ulioanzishwa uendelee bila tatizo. Toka Lubumbashi, Denise Mayo, Radio Kapi. Wahami elfu makumi mawili wanaishi kwa tabu mtaani Kale na pia mtaani Fizi, kwa kukimbia vita ya tangu mwanzo wa mwezi huu wa sita. Michel Chirimwami, kufuatana na habari za kiutu toka OCHA ya tarehe 15 Juni iliyopita, wahami waliripotiwa katika vijiji vya Chabunda, Kambali, Kambegeti, Cheya, Chikowa, Bushenge, Kafunda, Chisheke, Mingazi, Lukando na Kamananga kwenye eneo la barabara Bulambika kuelekea Hombo ya Kusini. Wengi kati ya wahami wamepata kupokelewa katika jamaa za hapo, wengine katika shule na makanisa ya kando ya vijiji vya Bulambika Kando, Bitale na kuelekea Hombo Sud, wengine wahami wamekimbilia porini. Duru yetu ilisema ukimya wa muda unaojitokeza tangu tarehe tisa Juni kutokana na kusitishwa kwa mapambano unafanya wahami waanze kurejea ya vijijini mwao hata kama si kwa wingi. Kufuatana na uzito na muda wa mapambano, kinyume juu ya maisha ya hao wahami ni kikubwa sana kutokana na uporaji uliofanyika juu ya vijiji. Shughuli za shule pia zilivurugika katika masomo ya msingi na sekondari, kwa jinsi wanafunzi hawakushiriki vilivyo mtihani ya mwisho wa mwaka. Hali hiyo mbovu ya usalama haikuruhusu vilevile wafanyakazi wa kiutu kufanya uchunguzi wa haraka juu ya ha ali ya watu kuasirika vikali na gohama makao yao. Bukavu, Michel Chirimwami, Redio Kapi. Mitiani ya taifa kuelekea kisayansa ya afya huenda kufanyika tokea siku ya kwanza ijayo tarehe makumi mbili na nne, hadi siku ya tatu tarehe makumi mawili na saba Juni ijayo nchini kote. Wako wanafunzi zaidi ya elfu saba kungojewa kwa mitiani haya. Mapema kiongozi ya kazi ya husika ya na elimu ya tao hilo Josue Desire Bapitani anatoa waangalisho kwa wazazi na wanafunzi na pia wahusika wasije wanadanganywa na wevi wa kuchuruza maswala za uongo. Nani hapo ndipo tunakomesha taarifa yetu. Asanti kwa a kwa mumetutega sikia.