Radio Kapi, habari oh, zetu Adolphine Goy. Shukrani kwako baya chamala. Salamu zetu ziwafikirieyo andugu wapendo wa sauti ya amani. Fuatini vichwa vya habari za leo jioni. Wafungwa wawili waliuawa kwa risasi na watatu hujeuriwa jana, wakati walikusudia kutoroka gerezani Pakananga, katika jimbo la Kasai Central. Sheria ya kijeshi jimboni Nord Kivu lilishika jana, watu sita walioshutumiwa mauaji ya mzaliwa wa ushina barabarani Bunya Komando, katika jimbo la Ituri. Mwanamke ni fungulo ya maendeleo ya bara la Afrika, asaidiwe na viongozi ya mainchi za lugha la Kifaransa. Ombi ni lake katibu mkuu wa OIF Louise Mushikiwabo kumwisha kikao cha Jamena nchini Chad. Karibuni. Habari kamili. Mjini Kananga, wafungwa wawili waliuawa na watatu wengine kujeuriwa vikali na walinzi wakati walitafuta kutoroka gerezani jana usiku. Blaise Ndongala katika usomi wa Expedi Mwamba Mubi toka mji wa Kalemi. Mili ya wafungwa hawa imeondolewa kwenye gereza mbele ya mchana kati. Jamii za hawa zilikuwa zikiomboleza na kusubiri hivi uchunguzi wake mwendesha mashtaka kabla ya kuwasitiri wafungwa waliojeruhiwa wamepelekwa hospitalini kubwa ya jiji Kananga kwa matibabu. Wakati wa machafuko haya, wako wafungwa yapata kumi waliotoroka, kwa mujibu wa watumishi kwenye gereza. Sio mara ya kwanza wafungwa kuwahi kutoroka tangu mwezi wa tano uliopita. Miongoni mwa watoro wanataja moja wa kikundi cha waitwao milionere. Huyu ameshutumiwa kuhusu mauaji ya bikira wa kikatolika Liliana Mapalai. Hali ya utata inaendelea leo hii kwenye gereza hiyo ambako wafungwa ulala azarani kisha kuvunja milango ya vyumba vyao vya kulala. Akihojiwa, waziri wa sheria jimboni ameahidi kutoa maelezo kamili kwenye masaa yatakayofuata walitiwa pia nguvuni na mwendesha mashtaka ya kijeshi jana, watu sita waliyeshutumiwa mauaji ya muzaliwa wa Ushina na askari jeshi mumoja siku ya kwanza iliyopita barabarani Bunya komando ni komanda sa samani ni katika jimbo la Ituri. duho za kisheria ya kijeshi zinafasiria kwamba wafungwa hawa wana ushuhuda inawashirikisha katika swala hilo, walitafuta kukimbilia nchini jirani na fungu za dhahabu mikononi. Martial Papi Mkiba Haha, watu waliokuwa katika gari ya aina ya Jeep Elixir Surf walifungwa kwenye kizuizi ya mavivi inayopatikana kwenye mlango wa kuingilia kaskazini mashariki wa mji wa Beni. Miongoni mwao kuna mwanambunge wa Mambasa jimboni Ituri, askari wawili wa efardise wa na wananchi wengine watatu, ikiwa ni pamoja na mutu mmoja anayeoneshwa na sheria kama aliyetoroka gereza kisha kuhukumiwa mara kwa mara kwa makosa makubwa mjini Kisangani, kulingana na duru za mahakama ya kijeshi ya Beni. Fungo za dhahabu kumi na mbili zilikamatwa katika vitu ya watu hawa. Duru hiyo inasema kwamba watu hawa walitaka kukimbia kwenye nchi moja jirani ya DRC. Tangu asubuhi hii, watu hawa pamoja na vitu vilivyochukuliwa, ikiwa ni pamoja na fungo kumi na mbili za dhahabu, wamefikishwa Bunya jimboni Ituri, ambako wamehamishwa kwa amri ya mwendesha mashtaka mkuu wa FARDC mjini Bunya. Kumeanzishwa kesi kwa ajili ya mauaji ya raia toka inchi China pamoja na askari wa FARDC wakati wa shambulio kwenye barabara ya Bunia-Komanda. Beni, Martial Papi Mukeba, Radio Okapi. Na leo tarehe makumi mbili Juni, jumuiya inasherekea siku kuu ya wakimbizi mjini Goma. Shirika UNHCR imeandaa siku ya kubadilisha mafikiri kuelekea hali ya maisha yao Kikao kinashirikisha wakuu wa jimbo la Nord Kivu, mawakilishi wa mahami na pia wanaotumika pamoja nao. Maelezo zaidi nawe marke maofimbo wakati bayake, wa hotuba yake mwakilishi wa wakimbizi jimboni akisifu ukaribishaji nchini DRC alisema kuwa sababu ya usalama ndipo wapatikana huko wakitokea manchi sawa Sudani, Uganda, Rwanda na Burundi, wakiishi katika mafamilia za upokezi. Didi Bavugi ya Kandi aongelea maisha ya wa wakimbizi hawa. Tunakuwa na watu wengi wanakuwa katika ukimbizi, wanaishi maisha yenye, hawana isware ya kesho tuko na zao na watoto wajue kesho yao itakuwa namuna gani? Leo mimi nitakufa, kesho mtoto wangu atabakia kwenye nchi ya Kongo, hata kuwa mzaliwa wa nchi fulani chumba cha kazi yar yaendelea kuwa na matumaini ya kutumika pamoja na serikali ya Congo ili kuwapa maisha y bora hawa wakimbizi, kama alivyosema mkurugenzi mkuu wa shirika lile Marielen Verney: licha ya changamoto nyingi tunayokabiliana na serikali ya Congo, tunaendelea kuwa na matumaini kuhusu hali ya wakimbizi katika nchi hii. Tutaendelea kufanya kazi kwa bidii pamoja na washirika wetu wote, si tu kushughulikia matokeo ya dharura, lakini pia kusonga mbele kwa ufumbuzi endelevu. Tukumbushe kuwa siku hii ya wakimbizi inaadhimishwa mwaka huu chini ya kichwa kucha neno kuendelea mbele na wakimbizi, kuchukua hatua na wakimbizi na kuwa na umoja na wakimbizi. Ni kiripoti toka Goma, mimi ni Mark Maro Fimbo kwa niaba ya Radio Kapi. Kuzidishwa kwa usalama ndogo mtaani Jugu, kuna vinyume mbaya ya ubakaji katika eneo hilo, alisema kiongozi ya shirika siwa a ya kiserikali Sofepadi mbele ya redio Kapi kwa bahati ya siku kuu ulimwenguni ya kupinga ujeuri wa ubakaji kwa mizuzu. Siku kuu inasherekewa mnamo tarehe kumi na nane Juni ya kila mwaka. Kiongozi ya Sofepadi anahakikisha kusika kusikia malalamiko ya wahanga wa ubakaji zaidi ya kumi na wasi pale mutaani Jugu. Jean-Claude Lokidile kwa mjibu wa kiongozi wa Sofepadi wathirika wa wamejitokeza maeneo ya mapambano katika mtala njugu ambapo jeshi linakabiliwa na washambuliaji ambao wanahusika katika mauaji uporaji na ubakaji ya wanawake huyu mama aliye na umri wa miaka 30 na watoto kumi na moja anaeleza jinsi gani alishikwa na kubakwa na wapiganaji e, Shirika Sofipadi linasema kuwa mahitaji linakuwa mengi kwa kuzingatia idadi ya waathirika ambao hufuata msaada. Noel Halifu, mratibu wake, ametoa ombi kwa mashirika mengine kuwasaidia watu hao. Binoela ameomba serikali na mashirika jirani kujitahidi kutoa kwa haraka usaidizi la kiutu na tena kupiganisha kukomesha vitendo kama hivyo yeni kuondoa sifa na heshima ya mwanamke. Mkurugenzi wa Sofipadi anaamini kwamba suluhisho ni kutoa gundi hawa ya wapiganaji toka Bunya. Mimi ni Jean-Claude Lokidile Radio Okapi ni mefika na miye pia niunge mkono kwa yale ninayo, ili taifa yangu nayo pia iyesabiliyo miongoni mwa mafasi mzuri za kuishi. Hakuna mwingine anaweza kuyafanya ila tu vijana na mabinti wazaliwa wa Kongo, hususan wa kinasisi. Yali sio masemi yangu mimi, ni hotuba ya jana siku ya tatu jioni tarehe 19 Juni mwaka wa elfu mbili na kumi na tisa mjini Kinshasa. Kikao kili andaliwa na wahusika na mkataba wa Disabeba. Honore Misenga Kalala ametuandalia taarifa ya taarifa kusomwa na Kristia Mapindano. Mbusa Nyamwisi alikuwa mwenye kicheko mdomoni wakati alifika kwenye hoteli Sultani, mahali kuliandaliwa sherehe ya kumpokea. Katika hotuba yake, kiongozi wa RCD-ML alishukuru rais wa nchi Felix Antoine Tshisekedi Chilombo kuona alirahisisha kurudi kwake nchini. Antipas Mbusa Nyamwisi aliomba pia kwa walikwa wa sherehe ya, ya mapokezi yake kulinda dakika moja kwa ajili ya wahanga wa Ebola na usalama mdogo mashariki kaskazini mwa Kongo. Mbusa Nyamwisi alisema kuona mabadiliko inayoonekana nchini, mambo inayotangazwa hata kwenye mitandao ya kijamii ambayo ilimpelekea kukubali wito wa rais. Kiongozi wa Mekanismi National de Suivi, aliyeandaa sherehe hii, bwana Claude Ibalanki alijulisha kwamba hurudi kwa Antipas Mbusa Nyamwisi nchini ni kufuatana na wito kwa kila mkongomani kujihusisha na faida ya raia wa Kongo. Claude Ibalanki alishukuru pia raisi wa nchi Felix Chisekedi kwa mbinu za upatanishi na ushirikiano kitaifa anayoifanya tangu kufika kwake madarakani. Kilikomeshwa jana mjini Njamena kikao cha ulimwengu kilizungumzia maadhibisho ya mabinti na pia elimu ya wanawake chini ya uongozi wa OIF, Organisation Internationale de la Francophonie. Tamukua magizo nyingi usuzan kuundwa kwa kituo cha kufuatilia kazi za mapatano kuelekea hesabu na jinsia na maadhibisho. Tumusikilize bibi Louise Mushiki wabo kwenye microfone ya Bibkelinkute inapashwa tuoneshe mapenzi kubwa ya kisiasa kwa muda mrefu na kuongeza hali ambayo itasimamisha na kulinganisha hali ya wanamke na wanaume. Inapashwa kama wenye hawapendi kusomesha watoto zao, wanawake waelewe kama ni faida kwa jamaa zao, nchi na dunia nzima kwa jumla. Inapashwa kuondosha vizuio vyote. Wenye siasa wanapashwa kusawazisha vizuio hivi na kuziondosha, kuchanga kwa hali ya maishi ya kila mtu iko na kusudi ayo na ivi, sisi wote pamoja tuondosheni vizuio ivi. Inaonekana kama shirika la Frankofoni kwa jumla inapashwa kulinganisha ohodha yake na kusudi iyo ya kusomesha wanawake. Mwisho wa taarifa yetu ya habari ya Kisantu. Asante kwa kuwa mumetutega sikio.