Radio oh, mchambuko wenye wasikilizaji wa sauti ya amani, ifuatayo muhtasari wa habari za leo jioni kupitia mimi mtangazaji Adolf Mingoi. Kanali mumoja wa jeshi la taifa aliuawa pamoja na kijana jirani yake na pia mujambaji mumoja yeye alihukumiwa na raia ya, ya karta hiyo usiku ya siku ya leo katika karta Mitendi mtaani Mongafula humo muji jimbo la Kinchasa. Siku moja kosa chui ya DRC huenda kutafuta nyota ya tatu ya Afrika katika tamasha la bara kuandaliwa tokea tarehe makumi mawili na moja Juni hadi tarehe makumi mawili na moja Julai humo Misri. Shauri la serikali linatoka kuvunja uchaguzi wa liwali wa jimbo la sudu bangi. Amri ilitangazwa leo siku ya tano mjini Kinshasa. Haya na mengine zaidi ni katika taarifa yetu, karibuni. Habari kamili. Shauri la serikali linatoka kutangaza kuvunjwa kwa uchaguzi wa liwali wa jimbo la sudu bangi amri yake ni ya leo siku ya tano tarehe makumi mbili na moja Juni mjini Kinchasa. Kwa hiyo kamishani ya uchaguzi huru nchini inalazimishwa kuandaa mara tena uchaguzi wa liwali na liwali makamu kufuatana na sheria, kuondoshwa madarakani kwa wabunge wa kitaifa na mahakama ya katiba. Chanjo ya maandamano ya usiku na mirago mikononi katika kuta za mahakama hii ya juu. Leo siku ya tano wanaume, wanawake na vijana wote walitangazwa kuteuliwa na seni, wakisindikizwa na wapendelevu wao, walikuwa eko hadi asubuhi shaba ya mwisho. Mahakama ya kikatiba irekebishe hukumu zake iwarudishie haki yao. Jean Desire Kanyama, katika taarifa ya mwandishi wetu Biliva Lutumba hali yao ya ukubwa wa ubunge lidumu siku moja kwa kukataliwa ikiwa jina wanaoita kwa sasa kisha kuondoshwa na korti kuu ya kikatiba. Wapendelevu wao waliwatolea usaidizi wakiimba na kutumia vitusi dhidi ya korti hiyo na wakuu wake. Wakati walioondoshwa wamepigwa na mchoko wa usingizi kisha kukesha usiku mzima bila kupata ushindi. Daniel Mbau aliyetangazwa mteuliwa wa wilaya ya Moamba ni mmoja wa walioondoshwa na koti kuu ya kikatiba. Huyo alisema baada ya kukesha waliandamana wa kiketi na kuondesha maandamano ya kutembea. Huyo anaidia ya kwamba watapambana hadi kupata ushindi. Naye Ditu Monizi wa wilaya Changu ni mmoja wa waliofika kwa kuunga mkono waliokesha usiku mzima. Huyo anahisi nchi haiwezi endelea katika tabia aina hiyo, sababu kote katiba iliharibu usalama wa watu. Upande wake, Sheribe Okende mmoja wa walioondeshwa anasema wakata mashtaka walienda kinyume ya sheri wakitumia magendo. Huyo anaomba jukumu ya rais wa Jamhuri kwa kurudisha usawa katika sekta ya sheria, inao uwezo wa kupandisha taifa. Wote wana matumaini dhidi ya kiongozi wa koti kuu ya kikatiba kwa matengeneo yake. Tunaendelea na habari ya kisiasa tujulishe, eti mpango wa marekebisho ya kikatiba ni wazo toka kwa sehemu moja ya Wakongomani. Katika kesi hii watu elfu moja wanajitokeza kwa maombi yaliyotumiwa kwenye vyumba viwili vya ubunge. Kumbusho la chama cha mwananchi boyo ka pebisu kwa wakongomani kupitia tangazo lake kwa wapasha habari leo siku ya tano mjini Kinshasa. Prosper Mbota Mambeli, kiongozi makamu analazimisha ubunge urudilie tabia ya duru mbili kwa uchaguzi wa uraisi, na pia mashini ikubaliwe kikatiba kuwa imprimante kwa uchaguzi, lakini hapana kama chombo cha kutosha matokeo kwa uchaguzi. Prosper Mbota Mambeli kwenye mikrofoni ya Jean Desire Kanyama marejeo za mwisho mwisho mwisho za katiba e na sheria ya uchakuzi ya jamhuri la kidemokrasia ya kongo haikuweza kusuluhisha shida zote kama walivyokuwa na la vitazamia lakini ilifikia kusababisha de zingine de shida de na mikokoro kurejelia pobibish. kwa katiba mnamo elfu mbili kumi na moja ilikuwa na lengo ya kurekebisha hali mbalimbali kwa kushurutisha na mashida iliyokuwa haikuandaliwa kwenye katiba iliyotangulia mnamo elfu mbili na sita lakini kutotumia vizuri matumikio za kwenye watungaji katiba wazaliwa ilionekana kwenye hali na maisha za vituo nyingi vya serikali. Basi, mpango wa leo kwa kurujilia upya katiba la nchi kwenye mipango kadhaa na nukta isiyokamilishwa kubadilisha na mipango zingine za sheria la uchaguzi yenye kuendeleshwa yaonekana kama italeta suluhisho kwa maswali zingine za maisha kisiasa, kwa ajili ya kukamilisha matumikio bora na ya, ya kawaida za vituo mbalimbali za serikali kuimarisha sha vile vilevile udemokrasia uchakuzi ya kijana kwa kuijenga na kupikanisha watena maovu na wenye kuasi kabisa maendeleo kama inavyotabiriwa na katiba la nchi. Sheria ya uchakuzi yapashwa kwenda sambamba na kujambatanisha na katiba kabisa na katibu msaidizi wa jimbo la Marekani ya usika na udemokrasia haki ya binadamu na pia kazi alihakikisha mara tena leo siku ya tano, mbele ya wapashahabari wa jimbo la Nord Kivu, utashi wa Amerika wa kusindikiza viongozi mupya wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika uboreshaji wa udemokrasia na haki za binadamu. Scott Basibay alizungumuza pia na Rais Felix Antoine Chisekedi akiwaomba wapiganishe tabia ya kusito hazipu, sababu Amerika inau zunishwa na uharibifu wa haki za binadamu na kundi za silaha na pia kazi zimoja za serikali. Scott Basibai yupo kwenye mikrofoni ya Gabriel Waminya. kupitia ziara yangu ninahakikisha ni mara ya kwanza kupatiana mamlaka kwa amani, ambaye imeongeza bahati and ya kuongeza heshima za haki za binadamu, kupiganisha rushwa na kutoa zibu, na kujitoa kwetu kwa kumsaidia rais Felix Tshisekedi. Marekani imeahidi kusindikiza serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwa kuwashutisha viongozi, kati yao kuna wale ambao wangali na uwezo na wanakabiliwa na makosa ya ukiukaji wa haki za binadamu na rushwa. Jinsi mimi ni kiongozi wa haki za binadamu, nitajihusisha na jambo hilo sababu, tutaendesha vikao na serikali na kuona jinsi ya kuboresha hali hiyo. Watu watatu wameuawa na vifaa vya samani kuporiwa kwa shambulizi la usiku ya jana pa Mitendi mutaani Mongafula katika munji jimbo la Kinshasa. Miongoni mwa wahanga, kanali mumoja wa jeshi la taifa alipigwa risasi makaoni mwake pande za saa saba ya usiku, wakati alitoka nje kwa kushota maji kiwanjani mwake. Mafasirio ya usika na haki za binadamu bi Odete na bindi kupitia simu na Honore Misenga Kalala. Kuko kanali no mwomoja Kanali Valentine sasa wa jeshi la taifa hiyo, aliwawa muhali gani kwake nyumbani? Aliwawa usiku ya leo hiyo, namna gani? Na watu wa silaha walikuwa watu saba. Alikuwa na shota maji sababu kule kwao maji inaanzaka toka karibu usiku wa manane, saa saba saa mnane. Aliona watu haiwezekani. Usalama ndogo naongezeka sana pamitendi pita waliua mwanamke mmoja kwenye Carta Grand Hotel. Hakuyapita mwezi, waliua pia kijana mmoja kunako Carta Saint Phil. Leo wametoka kuua kanali na kijana ule. Hapana, hatuwezi kuvumilia. Watu wane waliwawa wawa subu ya leo kwa shambulizi la watu wakumilikisila vijiji ne mbogi na kafe kando, kando la ziwa Albert katika usultani wa Bahema Nord mutaani jugu humo jimbo la Ituri. Duru za usalama usema ya kuwamba shambulizi lingine pia lilifanyika o. hiyo hiyo siku wakati panyamaamba pa, pa usultani wa Bahema ba nywangi ambako kumeripotiwa kuunguzwa moto kwa manyumba nyingi na pia kuhama kwa wakaaji. Jean-Claude Lokidile Kulingana na habari tunazopewa kutoka eneo za mapambano, ilikuwa karibu saa kumi na moja asubuhi wakati waasi hao walishambulia vijiji mbogi na kafe kando wa ziwa Albert, ambapo wananchi wane waliuawa. Kwa sasa ni vigumu kuthibitisha kuwa watu hao wenye silaha wameondoka mapana kutoka maeneo hizo. Katika kijiji cha Nyamamba, ikiwa zaidi ngambo za kusini, kundi lingine lilishambuliwa kijiji hiki mapema asubuhi. Hapa mkuu wa kijiji amesema kwamba wakazi walishtuka wakati washambuliaji walikuwa wakiweka moto kwenye manyumba za kwanza. Kwa uofu, watu wa moto walijilekeza chomia, wengine walikimbilia kwa wakati mfupi juu ya ziwa. Kwa misemi yake, mpaka asubuhi watu wengine bado walikuwa wameona nyumba zinaendelea kuunguzwa. Kulingana na habari tunazopewa, vikosi vya jeshi la taifa zilikuwa zinaendesha msako dhidi ya wasi hao. Msemaji wa jeshi katika jimbo la Ituri hakojibu hivi kwenye simu ya radio Kapi kwa kutoa mwangaza zaidi. Toka Bunya, mimi ni Jean-Claude Luki Dilera, siku moja kosa huenda kuanzishwa mchezo la kombe la mataifa ya Afrika kan Misri mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Simba ya DRC kushiriki katika tamasha hili la bara kwa kutafuta nyota ya tatu ya Afrika. Hii kan ambayo inaendeshwa kutoka tarehe 21 Juni hadi tarehe 21 Julai ina sifa fulani. Ni moja jaribu ya majibu na mtaalamu wa chumba chetu Kanish Mkongo shambui kupitia ni ujuzi mpya kwa shirikisho la Afrika la kandanda pamoja na nchi ya Misri inayotayarisha na kuongoza moja kwa moja karamu hiyo itakayopambanisha nchi makumi mawili na ine pahali pa kumi na sita kama awali. Kwa sasa ni kundi sita za timu ine na washindi wawili wa kwanza wataendelesha mechi huko Misri, na pia timu ine zitakazoonesha ujuzi katika kipindi cha tatu zitanyakuliwa na kuendelea. Bila shaka miongoni mwa nchi kubwa zenye kuchungwa huko kuna Senegali, nchi ya Tunizi, Nigeria na Mor pamoja na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yenye kupangwa na shirikisho la ulimwengu la kandanda katika kipindi cha tano barani Afrika nchi ya Kamerun ina ushindi wa kikombe kilichopita na Misri inayokaribisha kipindi hicho ni miongoni mwa timu zenye kuwa na bahati ya juu ya ushindi. Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo inapatikana katika kundi la kwanza hapo Kairo pamoja na Uganda, Misri na Zimbabwe. Ni kesho pa saa tisa na nusu za pa mjini Kinshasa ndiyo Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo itapambana na Uganda. Wapendelevu mia moja makumi tano wa timu la Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo waliondoka mjini Kinshasa leo hii na kujelekeza moja kwa moja mjini Kairo katika matumaini ya ushindi. Nani hapo ndipo tunatia nanga kwa habari zetu za jioni, na kushukuru ndugu musikilizaji na we wangu lini unga mukono kwa taarifa iliyosindikizwa na Jordan Blaise Shindani pamoja na Bi Babel Mpongo Masimango, inakufikia kwa ufundi wake Jean-Noel Mukondo pamoja na Polidor Basunga. Tunahudumiwa na Ben Kabamba kupitia Redio Kapi.