Radio Okapi. Jambo wasikilizaji wa pendo wa sauti ya amani, huu ndio muhtasari wa habari za leo jioni. Zaidi wa ya wachimba madini makumi matatu wamefariki leo siku ya nne kwa mporomoko ya udongo kwenye kiwanja cha kampuni cha kuchimba madini Kasese mjini Kolwezi, katika jimbo la Lwalaba. Jeshi la taifa linaongoza mara tena eneo la Wago kisha vita makali na wasi wa eneo hilo la mtaa wa Jugu, katika jimbo la Ituri. Kiongozi wa Benki ya Kimataifa usika na Afrika Afez Ganem amewasili nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kuzungumza na wakuu viongozi wa humu. Usikilivu mwema, habari kamili. Matokeo kwa muda ni zaidi ya watu makumi matatu na watano wamefariki kwa mporomoko ya udongo leo siku ya nne mjini Kolwizi kunako kiwanja Kasese kampuni ya kuchimba madini. Liwali walolaba ameakikisha wahanga ni wachimba madini wa magendo, wanakatazwa kila mara. Sio msiba ya mara ya kwanza, na pia matokeo yanaweza kuongezeka, alisema liwali Richard Muyeje kwa simu na Alain Irung. Mo entreprise miniere ya KCC, wanakazi wa KCC wanafariki, ni wale wa vijana wanaita eseur, wanaingia kule kwa sipo rusa, wanaenda fasi kwa nguvu ya kutumikia wao. Wao wanafanya forcing, na vile wanaifanya na desordre kwa sipo encadrement inaangusha materio ya ujito sana juu ya abo. Ni mashida inafanyika zaidi depuis uh, miezi mbili sasa, inafanyika presque ya juma, watu wanaofa wawili watatu, na naaid, leo ilikuwa mnene kabisa na volimi lianka mingi na watu walifariki mingi. Waekipe na kontinue k-kutafuta makori ya watu po dejà makumi tatu na sita ile watu wanalokota. je crain ue bila ipite ile tutakontinue sensibilisation. Mnajua tunakuwa na matatizo mingi huku, vijana mingi wanatoka maprovince mbalimbali materitoire mbalimbali wanayana kabisa huku, ilfaut guvernement ya republike planifier action mnene ya kususite ma esperance mukila province na mukila teritoire juu ya kuevite ile ma mouvement. Tunabaki katika jimbo la Katanga ya zamani, tunaacha jimbo la Lwalaba, tunajielekezea jimboni Tanganyika. Tujulishe eti zaidi ya mauti mia tatu ziliogotwa na kuzikwa na kazi ya Msalaba Mwekundu toke mwezi wa sita ya mwaka elfu mbili na kumi na mnane, hadi mwezi wa sita wa mwaka elfu mbili na kumi na kenda. Ushuhuda na shirika la Msalaba Mwekundu jimboni humu kupitia makala ya usika, na swala la kuzuia matokeo ya ardhi alijulisha kiongozi ya ofisi ya shirikisho hilo jimboni Tanganyika, Raton Mweze, kwenye microphone ya Expedi Mwamba Mubi: shirika la msalaba mwekundu jimboni inazo timu imara katika mfumo wa msaada wakati wa tukio za majanga za vita na tafiti za ndani, na katika tukio za ajali maiti mia tatu na mbili zimezikwa. Nalo shirika la msalaba mwekundu jimboni Tanganyika ombi lao viongozi wa jimbo na wakuu wa wizara ya afya, ikiwemo mili thelathini na tisa ya wanyonge, mili kumi na nane ya waliokufa kufatana na ugonjwa wa kipindupindu, mili arobaini na saba ya waliodidimia majini, mili sabini na tisa ya watu waliofariki na msiba barabarani, mili mia moja na saba ya wahanga wa vita mili kumi na miwili ya waliouawa baada ya watu kujichukulia sheria mkononi. Jeshi la taifa linaongoza mara tena, pori la wago kwenye kuwa ngome kuu la wasi mutani jugu ilikuwa siku ya tatu alipopambana na wasi Msemaji wa kiongozi makamu ahusika na kazi za kijeshi katika eneo hilo, Jemadar Gabriel Amisi anahakikisha jeshi la taifa limekamata pia vijiji zaidi ya kumi mikononi mwa watu wa silaha mitaani Jugu na Mahagi. Matokeo kwa muda wa askari jeshi ya taifa watatu amefariki, wa watatu wengine kujeuriwa, wasi kumi na sita wameuawa. Marcial Kizabya mungu katika taarifa kuandaliwa na Isak Remoyope. ni tangu siku mbili. Si, walishambulia maeneo za uhasi kwa mlima wago yenye kuwa kama makao kubwa yao. Jeshi imesema vifaa kubwa kubwa zilitumikishwa kwa kukimbiza adui kwa hii eneo. Mahelikopta za vita zilitumikishwa kwa juu na hesabu mengi ya jeshi ilikuwa chini. Msemaji wa kijeshi hapa Ituri anasema ya kwamba ni kisha mapambano makubwa ndiye adui alikimbia kwa hile eneo. Kwa hiyo kisha kukimbiza wahasi kwa vijiji zaidi ya kumi kwa mitaa ya Njugu na Mahagi. Luteni Jil Ngongo anaripoti kusema ya kwamba waasi kumi na sita waliuawa na wanajeshi watatu kuumizwa vikali. Anaongeza kusema ya kwamba lengo ya operesheni yenye kuitwa Zaruba ya Ituri ni kurudisha uongozi ya serikali kwa hizi mitaa. Duru nyumbani zimeripoti kusema ya kwamba waasi kwa sasa wanakuwa wakitangatanga kwa kujaribu kushambulia siku zijayo vijiji mbali mbalimbali kwa mtaa ya Njugu. Nikiripoti kutoka Jeshi la taifa linaongoza tangu jana siku ya tatu, kijiji Iyolo pa usultani wa Walendu Piti mutaani Jugu kisha kupambana na kundi la silala Ngujolo. Katika tangazo lake la leo, siku ya nne, uongozi wa jeshi la taifa linafasiria ya kuwamba yote ni kulingana na kazi za wamepanga. Jina la zaruba ya Ituri ilianzishwa mutarehe 21 Juni iliyopita na msemai wao jemadari leo Richard Kasonga Chibangu, kwa kufiagia lote kundi za sila kumaliza ujeuri na pia usalama ndogo katika jimbo la Ituri. Kisha kazi kuendeshwa barabarani la, ujo, la dejo na pia panyolo waasi yapata kumi na saba wamenyamazishwa, mmoja ameshikwa na wajeshi wawili wa taifa wamejeuriwa. <tipa> Kiongozi ya benki ya kimataifa ahusika na swala la Afrika aliwasili munjini Kinshasa asubuhi ya leo bandarini Ngobila. Hafez Ganem kwa mara ya pili muda wa mwaka mumoja tangu alitajwa mwezi wa saba ya mwaka elfu mbili na kumi na nane amefika kuzungumza na viongozi ya Kongo kuhusu kazi muhimu za serikali. Aliongea na waziri wa pesa leo mchana. Anakusudia pia kuzungumza na waziri wa kwanza na ule wa afya jioni. Mafasirio ya Afes Ganem kupitia mikrofone ya Daniel Tambinzoni: vitu viwili vya kujulisha. Ya kwanza, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni nchi ya muhimu sana juu ya Banki ya Kimataifa. Kwa sisi, maendeleo ya mali pia upiganishi wa umasikini ndani ya Kidemokrasia ya Kongo. ni ya muhimu kushinda ndani ya Afrika. Ya pili, kwa heshima tunapana na usikilizano yetu na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kuja kuzungumuza na viongozi vya jamhuri kama matayarisho ya banki njo ya kufanya. Tulizungumuza juu ya msaada ya banki ndani ya sekteri ya afya ndani ya kupiganisha ugonjwa kwa Ebola, msaada ya kulisha watoto, pia msaada ya dibisho ya siku za usomi kwa watoto wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, sema mtu anafa kwa maendeleo ya mali. Uchunguzi wote unaonesha ya kwamba maendeleo imeendeshwa na watu. Baraza la bunge la Jimbo la North Kivu lililomba ivunjwe amri tatu zilizosailiwa na liwali wa zamani pamoja na liwali kwa muda. Ilikuwa siku ya kwanza wakati ya kikao swala so, kuelekea kuhorozesha na kuwatuma katika kazi zingine za serikali viongozi wea, na wafanya kazi ya na wafanyakazi ya serikali jimboni kwanza, tarehe makumi mbili na tano Januari hadi leo, tena wizi wa kiwanja cha serikali mbele ya wapasha habari mjini Goma jana liwali kwa muda alitoa maoni yake Bi Rosali Zawadi, katika taarifa ya b Bernardine Diambo. Kamisheni ya bunge la jimbo iliyowekwa ajili ya kuchunguza kusudio zote alizozichukua liwali, kamishen hiyo ilisema ya kwamba watu waliorozwa kwa uwingi kwenye ofisi ya ushuru jimboni Dejerenka, na kamishen hiyo liliona ya kwamba hali hii itatatiza viongozi wapya wa jimbo. Ni kama anavyosema hapa. Presidenti wa kamishen ile mwanabunge Sebishimbo Ubuga Jean Bosco, hiyo Dejerenka imeweza kuanzishwa ikiwa na watu makumi ine na mwaka wa elfu mbili kumi na munane ikiwa na watu mia tatu na saba, lakini tuliweza kushangaa kwa limoja tu, watu wanatoka ku mia tatu na saba mpaka mia saba makumi saba na saba mu miezi tatu tu hawa ambao walikuwa wakiongoza kwa muda wameweza kupandisha hiyo maefekti kutoka mia tano mpaka karibu elfu mbili Katika mkutano wake na wapasha habari siku ya tatu, liwali kwa muda alisema kama ni liwali mpya atakayeona mwenyewe uzuri ama ubaya wa kuwakamata wale watu wote. Goma, Rosaliza Zawadi, Radio Ukapi. Liwali ya jimbo la Kasai Santrale alibadilisha wanganga viongozi wa maeneo ya afya zaidi ya kumi na wengine kutoka nafasi zingine. Habari inahuzunisha wenye kutuumwa nafasi zingine, wanaomba warudishiwe haki yao kibaruwa cha manunguniko kwa baraza la bunge la jimbo mengi nawe expedi mwamba mubi katika taarifa ya Andre Kambala Mujanai, walio waliosahihi kibaruwa ustumu kwanza, kitendo cha kutowarifu kuhusu mabadiriko, tena kutowapatia nafasi zingine za kazi. Hii wanasema ni kukiuka vipengele vya kanuni za watumishi wa serikali ambavyo usema hata mtumishi mmoja hawezi kuimwa kazi yake, kama akupewa kazi ingine ao ikiwa akuwekwa katika usumbufu wa nafasi. Hatimaye madaktari hofia hasara kwa jimbo, kufatana na kutumwa kwa madaktari wapya wengi ambao wametumika katika kipindi chini ya miaka mitatu na kupewa hivi uongozi wa tarafa za afya. Kwa upande wake, waziri wa afya jimboni anayepatikana ziarani pamoja na gavana ameahidi kutoa jibu wakati atarudi, naye spika wa bunge amepokea kwanza kibarua cha madaktari, alafu jibu lake Fwata nani, hapo ndipo tunatia nanga kwa habari zetu za jioni, na kushukuru ndugu msikilizaji wa taarifa iliyosindikizwa na Jordan Blaise Shindani pamoja na Bi Elise Chikota Chivueta, inawafikia kwa ufundi wa Dedo Nenyangasa na Jean Claude Nsiala. Tunahudumia na Peleki Pela Mondo kupitia Redio Kapi.