Asante kwako Dona Madimba. Amjambo kwenye wasikilizaji wa sauti ya amani, ifuatayo muktasari wa habari za leo jioni. Hakuna sababu ambayo wanamgambo wajiteteye, watuwe silaha bila usawa na wachukue barabara ya amani, hotuba ya rais wa jamhuri ya Kongo Felix Antoine Tshisekedi Tshilombo kwa wakaaji wa Jugu, kabla ya kuondoka jimbo la Ituri kwa kurejea jimboni Kinshasa leo tarehe 2 Julai. Waskari wote wa taifa wapokezwe malipo ya familia ya kama ametoka kuyafanya rais wa nchi kwa maafisa wa kijeshi ameomba shirika la Savon le Kongo. Mkataba mapatano kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Sekade, kampuni ndogo ya Pan African Green Energy ilisailiwa jana mjini Kinshasa. Maelezo zaidi ni katika taarifa yetu hii. Karibuni. Habari kamili. Mkuu wa nchi Felix Antoine Chisekedi Chilombo anaomba wanamgambo wa kikosi cha silaha jesi la uasi wa uriti wa Ituri FRPI maarufu watuwe silaha bila usawa na wachukue mahali pa barabara ya mani masemi ya leo, siku ya pili kwenye kikao na wapasha habari, kabla ya kuondoka muji wa Buni ya kurudi pa muji mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo aliendelea na kusema ya kwamba hakuna sababu yoyote ya wanamgambo hawa kujiandaa katika kikundi cha kujitetea kwa kutesa wakaaji wa eneo hilo. Maneno yake ilichukuliwa na Marsial Kiza Vya Mungu. Ninaelewa kwamba FRPI inakusudia sawa nami kutafuta amani. Jisi wanakuwa na nia moja nasi, tunaweza kuzungumza nao. Ninawaomba kurudi katika zamiri. Hakuna tena sababu ya kuendelea kutenda mabaya kwa raia. Murudi kwa zamiri safi, murudi nyumbani, sababu tunajitahidi kurudisha madaraka ya serikali kwa eneo nzima ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo. Hakuna sababu ya kujiandaa sawa gundi lenye silaha kwa kujipigania. Ninawaomba disha si silaha na kuacha matendo mbaya. Tuko tayari kuwapokea, ni nchi yenu. vous y avez une place mais à condition évidemment de vous adonner à des activités légales lifungiwa jana huko mji wa Bukavu kikao cha mwezi wa tatu cha baraza la bunge la jimbo la Sud Kivu. Msemaji wa jimbo hilo alitamani ubora wa kazi iliyofanyika na bunge la jimbo wakati wa kikao hicho cha mwezi wa tatu mwaka wa 2019. Alisema Jacques Amani Kamanda kupitia maikrofoni ya Jean Kasami. Ni mambo mengi wa nabunge walitimiza katika mola huu. Tuliweza kupitisha programme d'action ya gouverneur wa province yetu ya sud Kivu na kushimika wa ministre provinciaux. Tuliweza kutia makontrole parlementaire ku terrain, sababu unajua kwamba tuliingia mu province na ni ilikuwa sherti tujue hali ya province, ni mambo gani inafanyika, nini inaendeka, nini haiendeke, na ni hivyo hivyo tukakamata wadepite tukawatuma ku ku division provinciale ya affaire fonciere. Unajua kwamba kulikuwa mafujo hapa nyuma nyuma ku division ya urbanisme habitat hapa ku province, tukaenda na ku SNEL, kama vile unajua kwamba SNEL haianza kuservir population ya city Kivu kama vile population ina chunga. Tukatuma wa député wa hiyo wa probleme ni nini pale ku division provinciale ya santé, tukakamata na wengine wa député tukawatuma ku gouvernorat kujua hali ya kesi ya province ni namna gani iko Tunaendelea na habari za ubunge. Tukiacha jimbo la Sud Kivu, tujulishe ya kwamba humo jimbo la Kasai Central kikao sio kawaida kilifunguka jana, siku ya kwanza, kwa kujibu kwa ombi la liwali wa jimbo, kulingana na kanuni la makumi sita na tatu ya sheria za utaratibu wa mwili huu wa makusudi. Patrice Emesi Sanga anafasiria ya kwamba hatua moja tu kuandaliwa kwenye kalenda yake. Shirika la si la faida sovon le Kongo, zaidi inasalimu mpango wa mkuu wa nchi Felix Antoine Tshisekedi Tshilombo kwa kuwa amewalipa malipo ya familia ya mwisho hawa maafisa wa kijeshi. Bonika Munga Muteba, kiongozi wa shirika hili, pia anaomba mkuu wa wafanyakazi ya kijeshi la taifa wapanue malipo haya kwa askari wote, kama tutamusikia kupitia kikao na wapashahabari wa mji wa Kinshasa, wakati mwenzetu Paul Matendo alimupatia sauti mashuja maaskari waliteseka muda wa miaka makumi ine. Leo Jemadari Mbala anapokuja, yeye ni jemadari mkuu wa jeshi la nchi pamoja na waziri ya usikai na ulinzi wa nchi, kufuatana na mapenzi ya rais, na suluhisho imepatikana. Wakubwa wetu, wazazi wetu, wanalipiwa kisha miaka karibu ya makumi ine niliona wajemadari kutoka mji wa Bruxelles sababu ya kuja kukamata pesa zao hapa. Wenye walisha fariki mabibi zao walipokea pesa zao. Tunashukuru rais Tshisekedi kwa amri amempatia waziri ya osikai na ulinzi na pia jemadari mkuu ambayo wametenda maoni yake, ile inatufurahisha sana. Tunamwomba jemadari Mbala, operesheni hiyo ya malipo yenye ilianza mzuri malizike pia mzuri shwa waweke majina za watu wote bila kuangalia kabila, na omba wa askari wajitulize na waza kama wote watalipiwa. Leo siku ya pili tari mbili Julai ni kufungwa kwa mwaka wa shule muda wa mwaka wa elfu mbili na kumi na munane na mwaka wa elfu mbili na kumi na kenda nchini kote. Shule nyingi zimetangaza matokeo ya wanafunzi bahati. Kwa makamu wa kiongozi shirikisho la wazazi wa Kongo anapiko marufu sehemu ya Ituri kwa kupaza sauti ajili ya kurezesha amani katika eneo la Jugu na kurekebisha vituo vya shule vilivyoharibishwa na wa Davidi Mputu anasema eti hali kama haya imeumiza maelfu ya wanafunzi ambao wameacha shule. Yupo kwenye simu na Jean Claude Lokidile leo. Na hali mbaya yenye wanatuonesha ni muhimu tujue kama ni mashule ngapi imechomwa, wafundishi ngapi wamewawa, na pia watoto wa masomo. Tunajua kama Rais Chisekedi atatatulia shida hiyo kwani hali ya kawaida irudie maali Jugu, na pia kujenga mashule na kulipa mzuri wafundishi wenye watatumwa pale Jugu, sababu hakuna mzazi mkimbizi mwenye ataweza kusaidia mutu mwingine pale Jugu. Lakini hali hiyo imesemwa mbele ya rais Chisekedi, tunawaza kama ataleta fedha kwani tupate usaidizi na tena wajenge mashule na mabarabara na mahospitali maali Jugu. Jana saini mukata ya mukataba wa mapatano kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na SEGAD kampuni ndogo ya Pan African Green Energy, ilielekea muradi ya ukusanyaji na ovyo ya taka za kaya na za mji jimbo la Kinshasa na pia kuwekwa kwa mimea saba ya bwawa la nguvu. Sherehe ilipitia jana mjini Kinshasa mbele ya waziri wa viwanda na mwenzake wa nishati na mwakilishi wa gavana wa muji wa Kinshasa na pia mwenyezi wa kampuni ya Sigade iliyowakilishwa na Bwana Laurent Chue, lakini pia Bwana Serge Kasanda, kiongozi ya kikundi cha Serkas. Taarifa ya Jean-Mark Matwaki katika usomi wa Kristian Mapendano. Kampuni Sekad inayokuwa na utaalamu katika nguvu za nishati inalenga kutoa umeme wa zaidi ya kilowateur 1340 kupitia tani takribani milioni tatu za taka zinazotolewa na wakaaji wa Kinshasa kama vile alisema kiongozi wa kampuni hii Laurent Chuette. Kwa maoni ya waziri wa nishati Marcel Ilunga, mradi huu wa maslahi ya kitaifa unaonyesha nia ya rais wa nchi ambayo ina kipaumbele ustawi wa wananchi, na mradi huu utachukuliwa katika miji mikuu ingine ya nchi kwa kumaliza taka. Tujulishe kwamba kampuni Sekad na washirika wake wa kifedha wataweka zaidi ya dola bilioni mbili kwa ajili ya vyombo vya takataka zaidi ya elfu mia moja hamsini, malori elfu moja kwa ajili ya kukusanya taka, na zaidi ya watu elfu nane ambao watapewa kazi. Nani hapo, ndipo tunakomesha taarifa yetu. Ndugu msikilizaji, asante kwa kubaki pamoja nasi katika taarifa hii iliyosindikizwa na Bi Elize Chiko Tachifueta, na Alain Irung Mushinji, kwa ufundi wa William Lungamba na Alain Goy. Sote tunahudumiwa na Pelekipela Mundo kwenye Redio Okapi.