Radio oh, Kapi abari zetu Adolphine Ngoy azandekwa kobaya chamala, salamu zetu ziyo wafikie popote munajiunga na sauti ya amani. Enyi wasikilizaji wapendwa, huu ndiyo muktasari wa habari tunaleta Modeste Bahati wa shirikisho AFDCA na Tambwe Mwamba wote wanasisitiza demokrasia. Ugombeyaji wa kiti cha uongozi wa seneti haiwezi kuleta tatizo yoyote ndani ya FCC, alisema Remi Musungai. Uharibifu wa eneo la mifugo kwa wanyama chanjo ya tatizo kubwa kati ya wanamgambo, kutambulikana kwa kundi la Basimunyaka kaskazini misituni mwa Itombwe katika jimbo la Sud Kivu. Kila jimbo la elimu huenda kupata diploma ya wahusika wake baada ya kutangazwa kwa matokeo, aliyaidia Emeri Okunji. Matokeo ya mitihani ya serikali yatatangazwa punde karibuni. Ndugu Habari kamili. Uchaguzi wa seneta Aleksi Tambwe Mwamba kama mgombea urais wa seneti kwa niaba ya Umoja wa Mataifa ajili ya Kongo, FCC maarufu kama ilivyotangazwa jana na kiongozi wa shirikisho hilo, ni mbali na umoja. Uchaguzi huu unakuja baada ya kutajwa jana nafasi haya kwa Modeste Bahati Lukwebo kwa shirikisho AFDCA, pia mwanachama wa FCC. Msemaji wa AFDC a Remi Musungai leo siku ya tatu, eti chama chake kinasisitiza demokrasia na mgombea ya Modeste Bahati karibu na ule wa Tambwe Mwamba. Hauwezi kusumbua FCC. Yupo kwenye microphone ya Jean Didier Ogobani, chama AFDC na washirika wake wanaendelea kuwa wanamemba wa kikundi FCC. Ni lazima wote waelewe hiyo na kuithibitisha. Tangu tarehe 3 Aprili, Profesa Bahati Lukwebo ametajwa na watu wa chama lake kuwa mgombea. Jambo hilo limejulishwa katika kibarua kilichotumwa kwake mratibu wa FCC, na tangu hapo hakukuweko jibu lolote la kupinga hatua hilo. Hii ni alama ya demokrasia kugombea uchaguzi. Tuko wakati wa demokrasia. Ninakumbusha kwamba mbinu yetu sisi imetangulia uteuzi wa Mheshimiwa Seneta Tambwe Mwamba, lakini ni nini kitakachohakikishia kwamba Bahati Lukwebo aweza kushinda zidi ya Alexis Tambwe Mwamba? Sisi hatuna ugunduzi wa kufanya katika kesi hii, wagombea wataenda kwenye ushindani wa uchaguzi, basi anayestahili apewe ushindi. Utulivu imetambulikana leo siku ya tatu kisha mapigano makubwa muda ya siku mbili katika kundi la basi Munyaka kaskazini, kwenye eneo la misitu ya Itombwe mtaani Mwenga. Mapigano kati ya wanamgambo Gumino na Maimai imesababisha kifo cha watu kadhaa, kulingana na ushuda wa humo nyumbani. Kamanda wa shughuli za kijeshi ya taifa katika mkoa wa Minembwe anahakikisha ya kwamba kupitia vyombo vya habari vya kijeshi askari wake waliingilia katikati ya makundi yaliyopigana kijijini Makutano, ambapo mapambano yalikuwa ya hatari. Kulingana na kanali Katembo Honore, uharibifu wa eneo la mifugo kwa wanyama ni tatizo kubwa kati ya wanamgambo fistongo fisongoma mayabala Matokeo ya mapambano hayo huripoti kwamba wapiganaji ishirini walifariki na baadhi kujeruhiwa. Ng'ombe zaidi ya mia moja zilibebwa na vijiji kama Ibumba, Kawera, Kashasha na Bikuba viliondolewa na wakaaji wao. Duruza mitaa husema kuwa yote yalianza katika wilaya ya Basimunyaka Sud, wakati wafugaji waliahidi waliaidi kujaribu kupanua kwa nguvu eneo la mifugo yao katika groupema ya Basimunyaka Nord ambapo bado kuna malisho ya ngombe. Wamajimaji walipinga madai haya, wanamushtaki kundi la Gumino kupewa msaada wa jeshi katika mapambano haya kwa lengo la kuondosha jamii nyingine katika kanda. Kundi la Gumino pia inashutumwa wa wamajimaji kushirikiana na makundi ya kigeni. Kamanda wa FRDC huko Minembwe alisema kupitia msemaji wake wa kijeshi kuwa mvutano unabakia nguvu kati ya wapiganaji hao. Kanali Katembo Honore anajuta kulunguza kwa nyumba na uhamisho mpya wa wakaaji. Anatoa wito kwa wapinzani wapiganaji kusimamisha vita, huku wakisubiri majadiliano ijayo kuhusu swala la malisho ya ngombe Toka Uvira Fistongo mama ya Bala kwa Nyabare, Radio Okapi. Hebu tuzungumzie suala la usalama katika jimbo la Ituri. Tujulishe ya kuwawa kwa wahami tisa na washambulizi siku ya kwanza na siku ya pili katika vijiji vitatu vya usultani wa Bahema katika eneo la Jugu. Wakuu wahanga walipigwa walipigwa risasi njiani kwa mashamba kwa kutafuta chakula. Kwa mujibu wa mashirika za kiraia ya wilaya, kuna wahami wa moja kutamani kurudi kwenye mashamba yao kwa kuongeza mahitaji ya chakula yaliyotolewa na wafanyakazi ya kibinadamu. Jean-Claude Lokidile Kesi ya mwisho ili arifiwa jana wakati watu wa watano waliuawa kwa mipanga, kulingana na jumuiya ya kiraia ya eneo la Njugu. Mauaji hiyo yalitokea pa kijiji Rule katika groupement Sumbusu kwenye uongozi wa Bahema Nord. Jules Tuba akiwa presidenti ya Société civile katika mtaa la Njugu anaonyesha kwamba watu hawa waliuawa wakati walikwenda mashamba mwao, ndipo saa walishikwa na washambuliaji huko mbogi. Kijana mwingine wa umri ya miaka kumi na mbili aliuawa kwa hali kama hiyo hiyo tu hunena dhuru zingine katika eneo hilo. Kesi nyingine yalitukia Jumatatu iliyopita katika kijiji cha Kafe. Kwa mujibu wa kiongozi wa shirika la kiraia, watu hao wanarudi shambani mwao kwa kuvuna mazao yao ya shamba, kwa sababu baadhi yao hawafurahia chakula kinachotolewa kwao na mashirika za kiutu. Wengine wanafikiria kuwa kiasi cha msaada wanapokea haiwezi kamwe kufunika mahitaji zote za chakula wanazohuongeza. Juls Jultuba. toka Bunya, mimi naitwa Jean-Claude Lokidile kwa niaba na katika jimbo la Sud Kivu, jamii za kale zinaita serikali ya taifa irudishe Interahamwe FDLR sender kwa nchi yao ya Rwanda, kukiwa upinzani kufuatilia na kuwapokonywa silaha kwa nguvu kwa kurudi kwao. Hii ni mapendekezo ya kwanza wa jamii sita za mitaa zilizokusanyika siku ya nne iliyopita iliyochunguza hali ya watu elfu sita wa FDLR ao masendere wenye sila ambao walirudi eneo hilo ilo mwezi wa pili uliopita. Jamii hizi pia zinahitaji kupondoka kwa MONUSCO kutoka eneo lao, wana mashtaki kwa kushindwa kutimiza sura ya saba ya azimio la baraza la usalama la Umoja wa Mataifa juu ya ulinzi ya wakaaji. Taarifa ya Michel Chirimwami katika usomi wa Jean Kasami makabila mbalimbali mbali ya sehemu ya mtaa wa Kalehe yalikutana na kutoa malalamiko yao kwa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Serikali isitishe mapigano dhidi ya vikundi vinavyomiliki silaha vya mahali, ili wakaaji wasiendelee kuhama vijiji vyao kila leo. Mtaani Kalehe, makabila yote ya Kalehe yanakumbusha gesi wanamgambo wa FDLR wa Nyarwanda walivahamia mtaa huo tangu mwaka wa elfu moja tisa mia tisini na sita hadi elfu mbili kumi na mbili kusababisha maafa ya kila namna, sawasawa na gesi walivyotenda kwao nchini Rwanda. Kwa hiyo wanaomba serikali pamoja na MONUSCO kuwafurutusha hao wanamgambo wa kigeni wa FDLR na wa CNRD pia wakilishi wa makabila wa Kingwe, ili wasije kulipishwa kisasi. Kwa hivyo, wametoa kauli yao hadharani wa wasultani hao wa mtaa wa Kalehe. Wanasema ikiwa Monisko haitaweza kuwarudisha hao wanamgambo, nayo Monisko ifunge virago vyake, sababu itaonekana inaunga mkono wa halifu hao. Bukavu Jean Kasami kwa niaba ya Radio Kapi Toke yo ya mitiani ya serikali la mwaka wa 2018-2019 hoenda kutangazwa mona mosiku siku za osoni la waziri kwa muda wa elimu ya msingi, sekondari na matala wa epespe leo siku ya 3 mwezi wa saba monjini Kinshasa. Emeri Okunji kwenye microphone ya Poul Matendo. Kwa jumla, mashindano yani Examen d'etat inapita mzuri jimboni. Kufuatana na hali hiyo, nasema kama mwaka wa masomo 2018 na 2019 imemalizika. Kisha nasema tena kama matukio ya mashindano ya Examen d'etat itatoka masiku zijazo. Kwa hiyo, naomba watu wote wenye kutenda mabaya kuhusu hali hiyo wafanye angalizo nipaka mpaka julisho ya waziri wa masomo EPSP yani njoo itatosha. Matukio hizo, shirika zote za simu zitatumika nasi na aidi, kama diploma zote za mwaka huu zitatolewa mwisho wa matukio mahali jimboni zao za masomo. Suala la upatikanaji wa umeme kwa wakazi wa vijijini katika Afrika ya Kati ni swala kuu la semina ya chini ya kikao iliyofanyika jana siku ya pili munjini Goma muradi ambao unahusisha changamoto kubwa bisifa maguru. Katika mazungumzo yao ilionekana kwamba nchi hizo zote nane wana tatizo limoja, ikiwa ukosefu wa wakaaji wa vijiji kupata umeme. Kwa mjibu wa wataalamu wale, shida kubwa ni kukosa wawekezaji watakaotoa pesa kwa kujenga mabandari ndogo za umeme vijijini. Wao waogopa kutoa pesa zao sababu wanavijiji hawana uwezo wa kununua umeme. Bi Marie Ange Kigeme wa Burundi anafasiria shida kubwa ni bei ya umeme energie kuwa juu sana, ijapo e wanavijiji wanapato ndogo. Hata kama Kongo ya Kidemokrasia inaonekana kuendelea kuzidia nchi zingine, kunaonekana bado tatizo ndogondogo ndogo. katika hotuba yake b oana Mihai, kiongozi wa pnide jimboni, alisisitiza umuhimu wa kushirikiana kati ya maserikali, washirika wa maendeleo, wafanyabiashara na shirika la raia ili kufikia lengo hilo la kimaendeleo. Goma, Sifa Magoro, Radio Kapi. Mwisho wa taarifa hito ya habari. Asante kwa kuwa mumetutega sikio.