Radio Okapi oh, habari zetu Adolphine Ngoy shukrani kwako Baya Chamala Hamjambo kwenu wasikilizaji wa sauti ya amani ifuatayo muhtasari wa habari za leo jioni Korte ya kikatiba inatoka kutangaza matokeo ya mwisho kuhusu wabunge bunge na wasenata kukubaliwa kwa muula huu. Francois Grino namba pili mupya ya ujumbe wa umoja wa mataifa kwa muda alizungumza jana na liwali ya Jimbo la Nord Kivu kuhusu usalama katika eneo hilo la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Takribani wiki mzima bila maji ya arehidezo kutiririka katika mirija ya kindo humo Jimbo la Manyema. Haya na mengine zaidi ni katika taarifa yetu hii. Usikilifu mwema. Habari kikamili, tujulishe kwa kifupi eti Mahakama ya Katiba inatoka kutangaza matokeo ya mwisho ya sheria, na kwa sasa kuna subiriwa orodha ya mwisho ya wabunge mia tano huenda kuiketi katika chumba cha chini kwa sheria ya sasa, na washauri mia moja na mnane pamoja na seneta Joseph Kabila kwa maisha. Kamati ya mahakama ya jeshi la Ituri ina hukumu ya kifo cha afisa wa jeshi la taifa kwa kumuua mkewe wa zamani, mama wa watoto wane. Ajali ilifanyika jana siku ya tatu mjini Bunya. Wakati wa masambo haya, wendesha mashtaka pia walimuondosha askari huu ujeshini. Mtetezi wa mshutumiwa anasema kwamba hakupinga hukumu hii iliyotolewa kwa mteja wake. Mengi zaidi nawe Jean Claude Lukidile. Ilikuwa karibu saa tatu ya nusu ya subuhi, saa mbaya, sous-lieutenant Lucien Mulongo Kitobo alingia nyumbani mwa mwathirika katika mkoa wa Ngezi kwenye Avenue Brazza kulingana na mwendesha mashitaka Lebadibanga. Afisa huyu mdogo alielekeza mara hapo kwenye chumba ambako mke wake wa zamani alikuwa. Ni hapa na silaha yake ya aina ya kalashnikov. Akamlaza masasi nane mwilini yule aliyekuwa hivi karibuni mama ya mtoto wake. Mama huyo alifariki papo hapo baada ya kupokea masasi nane katika mwili, hunena kapiteni Askari huyo alinaswa na wenzake ilikuwa wakati alijaribu kutoroka. Alipelekwa mara hapo mbele ya mahakama ambapo alihukumiwa kwa makosa kadhaa: ni mauaji, kutoheshimu maagizo ya jeshi na kusambaza mbegu ya masasi pasipo sababu. Mahakama imeondoa na kumfukuza kutoka jeshi. Kwa familia ya mwathirika ni lazima atoe dola za Marekani elfu mia tatu. Luteni Mbombo Chilombo, mtetezi wake, mshtakiwa anakubali kwa ngambo yake hukumu ya mahakama toka Bunya. Mimi naitwa Jean Claude Lokidile, Radio Okapi. Baada ya kufika mjini Goma, baada ya kuteuliwa kama naibu mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ahusika na ulinzi na kazi za kijeshi huko Munisco, Mfaransa Francois Grignon aliwalilisha jana, siku ya tatu, kwa liwali wa Nord Kivu Carlin Zanzu kasivita alipoulizwa kuhusu sehemu yake katika kutafuta usalama huko Nord Kivu, namba namba pili mupya ya ujumbe wa Umoja wa Mataifa kwa muda, alisema kujitolea kwake, lakini kulingana na mali ilipo sasa katika ujumbe. François Grigno alitajwa la tarehe makumi mbili na saba Juni na Antonio Guterres akimgomboa wa americana. David Grisley kwa sasa amekuwa mwakilishi wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ausika na swala maalum la Ebola, huyu huenda kuiketi mjini Goma katika jimbo la North Kivu. Muji wa Kindu katika jimbo la Maniema inakumbwa na shida ya kupata maji safi na pia umeme imekuwa sasa wiki moja Viongozi ya SNEL na ya Rigidizo wanashutumu tatizo ya kiufundi. Mwafasirio ni kwako Kristia Mapindano. Tangu wiki iliyopita maji hayatiririke kwenye bomba za Regideso mjini Kindu. Asubuhi na jioni, kuna wanawake kadhaa, wasichana na wavulana wenye jerekani mikononi, wanaojielekeza kwenye mto Kongo kwa kutafuta maji. Ingawa maji ya Regideso haipatikane mara kwa mara na si ya kutosha kwa idadi ya watu wote mjini Kindu, ingekuwa na muhimu katika kipindi hiki, wakati takribani visima vyote vimekauka sababu ya jua. Liwali wa jimbo alitembelea vituo vya Regideso kwa sababu ile ilielekezwa kuwa uhaba wa maji inatokana na kukosekana kwa umeme wa SNEL ambao haufiki tena mjini Kindu takribani wiki moja pia kunakuwa shida ya kiufundi kwenye singa za SNEL kati ya Kindu na wilaya ya Kalima. Vyanzo vingine ndani ya REGIDESO vyajulisha kwamba jenereta ya kampuni hii pia imeharibika, ila gavana aliahidi jibu kwa muda unaofaa. Tujulishe kama maji na umeme ni sehemu ya changamoto kubwa wakaaji wa Kindu wanakabiliana nayo siku kwa siku. Shirika ya kiraia lilipendelea kuona gavana mpya kukomesha tatizo hili kwa kusaidia wakaaji wa Kindu ambao wanapambana na changamoto za maendeleo nikiripoti toka Mjini Kindu, Kristian Mapendano, Radio Kapi. Tunaendelea na habari za maji na za moto. Tukiacha jimbo la Manyema, tuyejelekeza jimboni Tanganyika, tujulishe ya kuwamba pale Manono kunatambukilikana hali ya vutani kuvute kati ya viwanda viwili SNEL na Grek neuf ya Uchaina ambayo inashurulukia ukarabati wa barabara za muji Chanjo ya kusitokubaliana ni malipo ya muswada juu ya uharibifu unaosababishwa na nyanya za nguvu za sasa za umeme kwenye michipa kuu ya muji. Mwenyezi wa mutaa anahitaji pande zote mbili zitulie na katika jimbo la Sud Kivu ushirikisho wa wanaharakati za wananchi wa mabadiliko uliandamana asubuhi ya leo mapema katika bandari ya Bukavu, wakaenda kwenye ofisi ya kiongozi wa DG Mjimboni, ili kuomba kuondolewa kwa ada za ziada zinazolazimishwa na wafanyakazi wake wakati wa kununua nyaraka za kusafiri, hasa malipo ya franga ya Kongo mia tano yaliyokamatwa bila pale bandarini. Pole mulume wa harakati za kiraia, muda imetimu, anaeleza mbinu yao kwenye mikrofoni ya Jean Kasami. Tuko hapa juu tunakia revendike DGM imalize ile ma bunyanyasi yenye iko nafanyika ku Mapor kulomba ile ma 500 fraju ya ya ya ya bavoyagere mbele baingie mobato bato service za DGM hazikuwake za kulipa Kuenda na lomba pesa ni bunyanyasi tu ya ya bale ba agent wa DGM. Tulikuwa ku port tukatale ile bitu yote tunalomba, pia batoshe ile ma 3000 francs banalomba kaka kwa document de voyage. Na hatujue sababu gani banaendelea kusema batu ba photocopie ma carte d'electeur mbele ya kuenda Rwanda ama kuvuka frontier, kisha banazitupa mu pubele, banazitia pale banazichoma, hazina kazi. Tunakuta hapa dispositif ya la police iko na malacrimogene na maharu mezabu, hatujue kama ni movita. Njo tuko tunawaambia kama tuko na lazima tuonane na directeur wa DGM mupatie doleance zetu na angalie kisi ya kumaliza ile bunyanyasa ambayo inafanyika ndani ya institution ambayo anadirije mwenyewe. na najuweni, eti mkurugenzi wa DG Mjimboni Sud Kivu hakutaka kusema neno kwa waandishi wa habari. mbele ya kukomesha, turudilie vichwa vya habari: eti korti ya kikatiba inatoka kutangaza matokeo ya mwisho kuhusu wabunge na waseneta kukubaliwa kwa muhula huu. François Grignon namba pili mupya ya ujumbe wa Umoja wa Mataifa kwa muda alizungumuza jana na liwali ya jimbo la Nord Kivu kuhusu usalama katika eneo hilo la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na tena takribani wiki muzima bila maji ya Rigidezo kutiririka katika mirija ya Kindu humo jimbo la Manyema, na ni hapo ndipo tunatia nanga kwa habari zetu za jioni na washukuru wa ndugu wasikilizaji, wa taarifa iliyosindikizwa na Bi Babele Mpongo Masimangu na Aleng Rung Mushinji. Inawafikia kwa ufundi wake Willem Lungamba pamoja na Alengoi. Sote tunahudumiwa na Pele Kipela Mondo kupitia Redio Okapi.