Radio Kapi, habari zetu. Adolphine Ngoy, shukurani kwako. Baya Chamala, amujambo wasikilizaji wa sauti ya amani. Fateni vichwa vya habari za leo jioni. Wabunge kumi wa upinzani walinusurika orodha ya mwisho ya wabunge wa kitaifa kwa hukumu moja kutangazwa jana na mahakama ya katiba kiisha urekebisho wa makosa ya nyezu. Watu watano waliuawa, wengine kujeuriwa na nyumba kuchomwa moto na washambuliaji wa vijiji tatu vya mtaa wa jugu jana humo jimbo la Ituri usisisizi kwa kuzuria urowezeshaji wa watoto katika kundi za silahu mojimbo la Tanganyika kwa musaada wa Monisco na wengine pale Kankomba. Maelezo zaidi ni katika taarifa yetu hii. Karibuni. Habari kamili. Mahakama ya Katiba itangaza jana, siku ya nne jioni, munjini Kinshasa, orodha ya mwisho ya wabunge wa kitaifa kwa hukumu moja imefika baada ya kuchapishwa kwa hukumu za wabunge 178 kwa kurekebisha makosa ya nyenzo , ila mafaili makumi matatu kugunduliwa. Wabunge kumi tu wa upinzani walinusurika kulinganishwa na chini ya nusu walikuwa wameondoshwa. Maelezo zaidi na mwandishi wetu Pascal Masirika. Hatua ya korti kuu haikupendeza kamwe Diedone Bolengetenge. Ijapokuwa anabaki katika kiti chake cha wanabunge, mchaguliwa huyu wa kongamano la Lamuka anasangaa sana kuona korti kuu imetangaza hatua hapo mbele na kuzikataa kisha majuma mawili. Anazani kwamba hali hiyo inatokana na ukosefu wa ukweli katika sekta ya sheria nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kumbukeni kwamba baada ya kutangazwa kwa horodha hiyo, wanabunge waliozimwa kwenye horodha wali onya sikitiko lao. Ni sawa vile Jean Gubal Kalala, mwanamuziki huyu amekusudia sasa kujitetea binafsi, kutoa maoni yake na kuishi maisha ya kawaida na Wakongomani wa ngazi za chini. Upande wao, Sheruben Okende, Nero Mbungu na Daniel Safu wamekubaliwa kuwa wanabunge wa taifa. Wapinzani wanahakikisha kwamba kazi ya waamzi imekuwa mbaya kiasi nchini humu. Waamzi wengine wanaamini kwamba baraza la kipekee lililosimikwa hapo awali halikufaulu kuzima moto ulioanza kuunguza nyumba Kwa... Kwa sasa habari kuu ingaliki ya mwisho ya madai ya matokeo ya ubunge wa kitaifa. Mahakama ya Katiba ilitangaza jana nyuma ya mchana orodha ya mwisho ya wabunge na waseneta. Kama tulisema hapo mbele, korti ilitoa jana hukumu yake moja, ambayo inafupisha hukumu juu ya marekebisho ya makosa ya matumikio. Imeaidia kutangaza uamuzi wake kwa saini kwa wahusika na pia kuchapisha orodha hii ya mwisho katika gazeti rasmi. Wabunge waliochagulia iwa kutoka shirikisho la upinzani Lamka wanasema wameridhika katika mahakama ya katiba. Hata hivyo wanaendelea kudharau utawala wa haki ya Kongo. Mmoja wao Sheriben Ukende anaweka yote kichwani mwa serikali, ambaye anachukua jukumu zake. Tumusikilize kwenye simu na Jacques Mulima. Tumejizuia kujiuzulu wenyewe kwa udhalimu na tumefanya vita hivi, tunaweza tu kukubali matokeo haya, ingawa ni sehemu. Kuna wengine wa upinzani ambao wamekuwa katika hali sawa na sisi. Hatuelewi jinsi baada ya kufuata ushauri wa mwenyekiti wa sheria mafaili yao yanakataliwa. Maamuzi yote ya haki kulingana na katiba yetu yanatekelezwa kwa jina la rais wa jamhuri. Jaribio la leo kwa Felix Tshisekedi ni kusema je, ninaweza kukuhakikisha kuwa kwa jina langu maamuzi ya haki yanatekelezwa? Kama ndiyo, tutaona na tutamhukumu kwa ukweli. Ikiwa siyo, mazoezi ya kutekelezwa kwa sababu urais wa jamhuri, hakimu mkuu, hawezi kukubali kwamba hukumu siyo za haki zinaweza kufanyika kwa niaba yake. Chama cha wendesha wa mashtaka cha jimbo la Kasai Sentrale kinahuzunishwa na ukosefu wa mapenzi ya serikali ya Kongo katika vita ya kupiganisha uhalifu uliofanywa jimboni, alisema katika ripoti ya ukadirisho iliyotolewa siku ya tatu iliyopita, mwaka mmoja baada ya mapendekezo ya timu ya wataalamu wa Umoja wa Taifa kwenye Kasai. Kristian Mapendano, ni taarifa yake François Kadima. Kikao cha mawakili wa Kasai ya kati husema kwamba wataalamu hawa walishutumu kuona kiwango kikubwa cha madhara ambayo imesababisha maelfu za vifo na hali ya haki za binadamu tangu mwaka wa 2016. Timu ile ilielekeza matendo haya kuwa uhalifu dhidi ya ubinadamu, ikipendekeza uchunguzi mkubwa ufanyike ili wahalifu wahukumiwe na waathirika wapate kurudishiwa haki zao. Lakini chumba cha mawakili husema kwamba sheria ya kijeshi ya Kongo haina rasilimia kwa ngazi zote ili kufanya kazi ile, na kisheria waakili bado hawakupewa ruhusa kwa kutoa usaidizi kwa maadhiri. Pia inashutumu uzembe wa sheria ya kiraia hasa ofisi ya mwendesha mashtaka mkuu licha ya uwezo wa mahakama ya rufani na barua yake iliyopelekwa kwa mwanasheria mkuu wa serikali kwa kuomba achunguze uhalifu mkubwa unaofanyika katika mtaa wa Nganza. Chumba cha mawakili wa Kasai chasema kutambua kwamba viongozi wa Kongo bado wameweka kipaumbele kuhusu kesi pekee ya mauaji ya wa wataalamu wa Umoja wa Mataifa huko Kasai. Jimoni Ituri watu watano waliuawa, wengine watatu waliumizwa vibaya, majumba ya watu wengine pia yalichomwa moto. Atua ni kwako Jean-Claude Lukidile. Mkuu wa sheferi wa Bajere amesema raia wawili walipigwa risasi leo asubuhi katika kijiji cha Lida, kilomita nane kutoka mji wa Bule. Mmoja wa athirika alikuwa akienda shambani mwake kutafuta chakula, mwenzake alikuwa akirudi kijiji chake huko Mazi ni. Wakati huo wote wawili wa walianguka katika mteko ya wajambazi hao katika kijiji cha Chunga kilichokuwa kando ya Bulu kwa mji mkuu wa Emano. Watu wawili walipigwa risasi siku ya Alhamisi usiku, kwa mujibu wa kiongozi wa grupu Mabuku. Wathirika Waafrika walishambuliwa na wanaume wenye mashete na bunduki. Watu wengine watatu ambaye waliojeruhiwa walipelekwa mara hapo hospitalini. Jana Alhamis, duru za nyumbani huripoti kuwa askari wa FDC moja pia aliuawa na gundi ya washambuliaji huko kafe kijiji kando ya Ziwa Albert. Msemaji wa jeshi hapa Ituri, Luteni Jiri Ngongo anasema kuwa askari huyo alifariki dunia wakati wa mapambano baina ya jeshi na wapiganaji hao. Toka Bunya mimi naitwa Jean Delay, Radio Okapi. Baraza la bunge la jimbo la Nord Kivu linafuatilia hali ya usalama katika jimbo, alisema mwandishi wakebi Adele Bazizane jana kwenye Radio Okapi wakati alipata matokeo ya kikao sio kawaida cha mwezi wa tatu uliopita. Tumusikilize. Kulikuwa seance de travail ambayo tumefanya na commanda region na gouverneur de province na wale ambao wanahusika wote na usalama. Pamoja tuliweza kuzungumzia hali ya usalama. Tuliona kama kuna shida mahali pote na president wa bunge Honorable Robert Amishuti Seninga aliweza kuwaomba wakaaji wote wa jimbo letu waunge wa askari wa wetu mkono na polisi ya kwetu ili tuweze ona namna gani tutaweza kumaliza hiyo maneno ya fujo ndani ya jimbo yetu, kwa sababu sisi wote tuna lazima amani ikuwe ili tuweze kulima mashamba zetu mahali pote zinapokuwa na. Tunawaomba wale wa ndugu zetu ambao wanakuwa wanakamata silaha kontre nchi yao wawezi kuona namna gani Kusaidia, na humo jimbo la Tanganyika tumesikia ya kwamba kumeandaliwa kikao cha kusisitiza ajili ya kupinga urozeshaji ya watoto katika vikundi vya silaha maelezo zaidi nawe François Xavier Mibe kutoka kwa ufafanuzi mtoto ni nini mtoto mwanajeshi ni nani je ni ukiukwaji gani ni mkubwa katika mazingira ya vita Haya ni mada ambayo sehemu ya ulinzi wa mtoto wa MONUSCO imeweka kwenye orodha ya kuwasiliana kwa mashirika. Lengo ni kuwezesha mawasiliano ya maeneo ya msingi na viongozi wa vikundi vya walioshika silaha, kupata kutolewa kwa watoto waliohusishwa na makundi ya silaha. Mkurugenzi wa gereza la watoto karibu na gereza kuu Leon Ilunga ananena kwamba kuna watu ambao hujifanya kuwa watoto lakini ambao si watoto kwa ukweli. Kuna pia vikundi vya silaha. Ni kazi ya mashirika viongozi hawa kuelewa kwamba hawapashi kutumia watoto kwa madhumuni ya kijeshi. Mkutano ulioandaliwa na tawi la kulindwa kwa mtoto ndani ya MONUSCO iliwapa mashariki wa mfumo wa taifa na kimataifa taifa wa kisheria kwa ajili ya ulinzi wa watoto. Mjumbe mkuu wa mambo ya jamii Etienne Kumwimba ananena watoto katika mazingira magumu wanastahili ulinzi. Na ripoti Kalemi François Izabe Mibere Dokapi. Na kwa kifupi, jueni eti RTVS inahuzunishwa na kukata kwa ghafla na isiyo kawaida ya ishara yake tangu Juni makumi mbili na tisa iliyopita katika tangazo la jana, chumba cha habari hiki kinataomba taasisi zote za nchi zijitolee kwa kurudisha ishara yake ili kutoa ishara halisi ya vyombo vya habari, nguvu ya nne ya kweli nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mwisho wa taarifa yetu habari ya habari. Akisantu kwa kuwa mumetutega sikio.