Radio Kapi habari oh, zetu Adolfine Goya. Aksante kwakobi nana bolojwa. Amjambo wasikilizaji wa pindo wa sauti yamani, ifuatayo habari kwa kifupi. Watu kumi waliuawa na wengine kujeruhiwa kwa shambulizi la wanamgambo mgambo wapali usultani Mambisa, mutaani juku katika jimbo la Ituri Uzinduzi wa kampeni dhidi ya rushwa na likoko leo mjini Kinshasa. Barua ya Nono Lutula kwa rais Felix Antoine Chisekedi Chilombo kuhusu swala la waliohukumiwa kesi ya marehemu mzee Laurent Desire Kabila. Haya na mengine zaidi ni katika taarifa yetu hii, karibuni. Habari kamili. Katika jimbo la Ituri kuliwawa watu yapata kumi, na wengine walijeuriwa kwa mashambulizi ya siku ya Mungu katika eneo la Mayalibo pa usultani ya Mambisa mutaani Jugu. Duru za mahali zina ripoti ya kwamba mbele ya kushambuliwa vijiji vitatu vya mahali, wasi walitatiza kwanza ngome la askari polisi ya taifa, mpaka wakamuumiza askari polisi mumoja. Alihakikisha msemaji wa polisi jimboni Turi, huyu anaomba muhanga afikishwe hospitalini kwa matibabu. Isak Remoyope katika taarifa kuandaliwa na Jean Claude Lokidile. Mtoa ripoti ya polisi jimboni anasema hiyo mashambulio ilifanyika na saa kumi ya asubuhi, siku ya Mungu. Waasi walishambulia makao ya polisi kwa grupu mama ya Libo, kisha kulikuwa mapambano kati ya polisi na wale waasi, na ilidumu saa ine. Ujulisha shirika la raia ya Jugu duru ya nyumbani na ripoti kwamba watu tatu walijereuliwa katika vita. Upande wake mtoa ripoti ya polisi jimboni Ituri Meja Abeli Mwangu anasema polisi moja tu aliumia na alishindikizwa hospitalini kisha ukuzwa na polisi. Wale waasi waliingia kwa vijiji tatu Mangu, Chamu na Kumu. Presidenti ya kuminote Mambisa anasema watu kumi waliwawa, idadi hiyo inahakikishwa na sultani ya sheferi ya Mambisa. Mtoa ripoti ya polisi jimboni Ituri anasema jeshi na polisi wanafanya juhudi kwa kukamilisha usalama ya raia kwa mtaa ya Jugu. Toka Bunya, izakaremoyope, Radio Okapi. Tunacha jimbo la Ituri, tunaelekea jimbo jirani la Nord Kivu, pale mtaa wa Beni. Tujulishe ya kwamba mvutano wa nguvu ulizingatiwa mapema asubuhi ya leo katika eneo la Eringeti, pa zaidi ya kilomita makumi sita mashariki mwa mji wa Beni, wakati wakazi waliandaa maandamano kwenye chapisho la kufundisha la Eringeti sababu ya kuawa jana usiku kwa waraia watatu kupitia shambulio mupya la watu wa silaha Shirika ayaa ya eneo la Beni ambalo linadai uchunguzi juu ya swala ili kuendeshwa na watu wenye bunduki wasiojulikana. Kama tutamsikiliza katibu wake Janvier Kasairio kwa simu ya Marsial Papi Mkeba tatu wamefariki yaani, waume wawili na mama moja, wote wakiwa vrema ndani ya eneo moja, na sasa ikaleta hofu ndani ya mji. Mpaka saa hii wakaji wamechukua hiyo miili tatu kupeleka kwenye posta ya hapo ligeti. Kunakuwa msukusugu kamana sababu inakuwa jambo inayozoelea na mpaka saa hii wanashindwa kuidadisha kama wale ambao waliafanya hiyo maafa wanatoa wakundi gani. Wengi wanafikiria kama maji, wengine kusema kwamba inawezekana kuna wale wa jeshi ambao wametoka ndani ya mlolongo yao kwa kufanya hiyo maafa. Ni kusema mpaka saa hiyo tunaweza sema, je, serikali inapaswa kufanya juu chini, oditora na wengine wote ingilia kati ndani ya hiyo mambo, kujifunza wanani wanafanya hakika hiyo hitu ndani ya uo muji, sababu inaendelea kabisa na inaletea woga wa kaji wa uo mje. Tunabaki katika jimbo la Nord Kivu, tuzungumzie swala la mukoa wa makumi tatu na nne wa jeshi la taifa ambao wanadai kukamata idadi kubwa ya majambaji wa kumiliki silaha wenye kuangamiza wakaaji wa Goma na ya kandokando. Katika tangazo lake la siku ya sita iliyopita, kamanda husika na jeshi jimboni alihakikisha eti doria za pamoja na askari polisi imetoa tunda mzuri zikiungwa mkono na mapatano kati ya jeshi na wakaaji wa makarta za eneo hilo ilo juweni ya kwamba wajambazi makumi tatu na moja wamekwisha kushikwa. Meya Kaiko Njike kwenye mikrofoni abi Bernardin Diambu: kanda la thelathini na nne la kijeshi inatoa kwanza shukurani kwa ajili ya hiyo makata, kwani walitika kuwasiliana na jeshi lao ili tupate kufikia hiyo lengo. Na tena kanda la thelathini na nne la kijeshi ilipenda kuwajulisha kwamba tayari iyo maservisi yetu ya ujasusi imeisha jua fasi wapo mabandia salasini na moja ama trente un katika kata zifuatazo: kata ya Majengo, Lac Vert, Ndosho, Buene, Birere, Kasika na penginepa. Na kwa iyo imeombwa kabisa kwa wakaaji wa hizo kata zote kuonyesha pia mawasiliano mazuri na jeshi lao wakati wa kusaga au mabandia, ili kurudishia raia wagoma wote amani na usalama, kama gisi wenzetu wa Himbi, Katindo, Keshero, Le Volcan na Katoyi walisaidia jeshi lao. Jumuiya ya makubaliano ajili ya maisha ya mazingira, kikundi cha asasi saba za kiraia za mazingira kutoka Kivu ya kaskazini na kusini, zinahofia kuzorota kwa hali ya siku hizi ya hali ya uhusiano kati ya sehemu watu asili wa Mbuti na mbuga la nyama la kitaifa Kahuzi-Biega. Mnamo tarehe 17 Julai Mbuti mmoja aliuawa na walinda mbuga yapata 13 kujeuriwa kwa sababu ya mapigano kati ya pande hizo mbili. Hebu tumusikilize bwana Floribert Chirusa mujumbe wa IDFDC kwenye kipaza sauti cha Michel Chirimwami. Kwa kweli kifo ya huyo ndugu yetu ilituhuzikisha sana. Pia wale walinzi wa mbuga ya Kauzi hiyo kuumiziwa kwao, nayo inatuhuzikisha. Ndiyo maana tunasema kama parki ya Kauzi Biega na wale wa ndugu zetu ambao walipigana na walinda mazingira, angalie namna gani wanaweza pata suluhisho bila kutumikisha hiyo nguvu, bila kutumikisha masasi, kwa sababu masasi na nguvu, justice populaire, haiwezi fikia kusuluhisho. Inaomba kwa kweli wale walinda mbuga ya wanyama waangalie namna gani watatumikisha mbinu zote ambazo zinasaidia watu kwa kusikia nini lengo yao, na pia lengo ya ndugu zetu ambao wanapiganisha sheria yao ingine. Sisi kama vile vikundi ambavyo tunatumika mwa hii consortium IFDP ya Sid Kivu Sepet Credo Fekopeile Sue ACDH na IDPE za Nor Kivu, tunapenda tuonyeshe wandugu zetu kama hiyo mbuga ya wanyama ya Kauzi Biega ni kipande ya nchi yetu ambayo inayo mafaa sana kwa dunia nzima na kwa sisi pia Wakongomani. <tune> Mtandao wa wabungi wa Kiafrika Afrika zidi ya ufisadi ama rushwa, eneo la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo apnake DRC pamoja na ligi ya Kongo zidi ya ufisadi Likoko wanawauliza wasimamizi wote wa miradi iliyofadhiliwa na serikali watowe ripoti juu ya utumiaji wa fedha ambazo walizozipewa. Asasi hizi mbili zimejitetea kuamba ni kuambatana na sehemu ya kampeni ya kupambana na rushwa iliyozinduliwa tangu wikendi hii unjini Kinshasa. Kulingana na hizo mbili, kuna jumla ya miradi 13 pamoja na Bukangalonzo Gopas na mashine ya kupiga kura ambazo fedha zake zilitumika kwa madhumuni mengine, lakini ulizo watafanya je? kwa kuwarudisha hawa kweli, majibu ya Ernest Mhararo aliyejiunga na Blaise Shindani kiongozi wa likoko la wanabonge kwa, kwa serikali tunachunga kushimikwa kwa serikali kwa walioandalia na nimehakikisha wakati tulitia picha ku internet, wengi walituita na kusema kwa nini tumetia picha zao, na sisi tukiwaambia wakuje kutufasilia namna gani walitumikisha fedha ya matengenezo ya baraza ya taifa yenye inaomba milioni makumi mbili na dola na tunahitaji mafasilio namna gani fedha ilitumikishwa ili watu wajue, na kwa hiyo serikali pekee inajua nini atafanya, na kwa hiyo ili serikali abadirishe watu wengine, sisi pekee tutafuatilia shida hiyo <tutu> kwa kifupi, tujulishe ya kuwa mbali usiku ya kwanza polisi ya taifa ya Kongo ilisambaza wandamanaji ya wafanyakazi wa wafanyabiashara wa Indo Pakistani kwenye Avenidi Komerse katika eneo la Gombe pamuji jimbo la Kinshasa. Wandamanaji walitaka kushambulia wenyezi wa biashara waliepinga kauli mbiu ya mgumu, wanadai ubureshaji wa hali zao za matumikio na haswa wa ishimia smige kuundoa kukandamiza heshima kwa masaa ya kufanya kazi na usawa bora kati ya wageni na Kongo wakati wa kuajiri. Wakaaji walioshtakiwa katika kesi ya muse Laurent Desire Kabila wanaulizwa kiongozi wa nchi Felix Antoine Chisekedi Chilomba awape uhuru wao mengi zaidi, nawe na Jean Desire Kanyama kwake Konstantin Nono Lutula, wanasiasa wa Kongomani huenda walipashwa endelea kushutumu kosefo haki zidi ya wafungwa makumi mbili na saba wa kesi ya marehemu rais Laurent Desire Kabila wanaoishi katika hali mbaya katika gereza kuu Makala Seperka. Mshauri huyo maalum wa zamani aliyehusika na usalama amejulisha kwamba afahamu sababu ya upuuzi huo, wana wa wanasiasa wa Kongomani mbele ya swali la watu waliofaidishwa mara mbili na msamaha wa uraisi pamoja na hali ya matengeneo ya kisiasa kutoka mkataba wa senko tena na mapendekezo ya kamisheni ya afrika ya haki za binadamu, Nono Lutula ameomba rais wa jamhuri Felix Tshisekedi, mwenye kutabiri mara na mara taifa ya haki, aamrishe waziri wa sheria ajili atimize moja kwa moja sheria hizo zinazowafaidisha na uhuru. Mshauri wa faidisha maalum wa zamani wa urais Amekumbusha Felix Antoine Chisekedi ya kwamba yupo hakika Mkristu, na kama anaendesha uamzi wa sawa kwa wakosefu na wanyonge na kuopowa wasio hata na kosa moja na kwa wanaotayarishwa kuwawa, ataona ya kwamba uongozi wake utadumu na kukaza moja kwa moja. Asante kwa kuwa kwakuwa mmetutega sikio.