Adolphe Ngoy. Asante kwako Bi Nana Bolojwa. Am, jambo kwenye wasikilizaji wa Sauti ya Amani fatayo muktasari wa habari za leo jioni. Kujitetea mbele ya OMS kuhusu mapambano zidi ya ugonjwa kwa virusi Ebola kiini ya kikao mjini Gisenyi ya mawaziri wa afya ya Rwanda na ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nchini Rwanda, waraiya wawili waliuawa na wengine kutekwa nyara katika shambulizi mupya la ADF mutani Beni katika jimbo la North Kivu. Watu kumi na mumoja wamefariki na wengine makumi matano wamepotea kwa musiba wa merkebu mtoni Lukenyi katika jumba la Kasai Central. Haya na mengine zaidi ni katika tarifa yetu hii. Karibuni. Habari kamili. Mawaziri wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na wa Rwanda na pia washirika wote wa kitaifa na kimataifa wanaohusika katika suala la kupiganisha ugonjwa kwa virusi ya Ebola wanakutana tena leo siku ya pili huko Gisenyi nchini Rwanda shaba kufanya utetezi wa pamoja kwa mapambano dhidi ya janga hili ambao watafikisha mbele ya OMS. Waziri wa afya na Kongo kwa muda, Pierre Kangudya, amekuwa huko Goma tangu jana jioni, kwa sababu hii shambulio mupya lilitokana na ADF jana usiku katika vijiji kisima ngwatana na, na Maindundu katika eneo la Ruwenzori wilayani Beni. Ushuda wa kiutawala toka mitani na ule wa shirika la kiraia huhakikisha kufariki kwa raia wawili, wengine makumi mawili walitekwa nyara na nyumba kadhaa kuporwa kwa utaratibu na washambuliaji hao. wa Marsial Papi Mukeba Shambulio hilo ilitokea jana usiku osiku, wakati gari moja iliyokuwa imebeba bidhaa kutoka Kasindi na kwenda Butembo ilishambuliwa na ADF pakisima kijiji inayopatikana kando ya barabara ya Beni Kasindi, kwenye karibu kilometa thelathini kutoka mji wa Beni. Kulingana na duru za shirika za raia na uongozi wa mahali, washambulizi waliua wasaidizi wawili wa dereva, wakapora bidhaa zote kabla ya kuchoma gari, kisha wakaingia katika kijiji cha Kisima ambapo wakateka nyara raia kumi na mbili kabla ya kupora nyumba kadhaa. Kulingana na duru hiyo, vijiji jirani vya Ngwatana na Maindundu havikuachwa na washambulizi, ambapo waliteka nyara raia wengine kumi na tatu. Kwa upande wake, duru za kijeshi zinatoa matokeo ya raia mbili kuuawa na wengine 19 kutekwa nyara. Zinazungumzia ya juu ya kikundi cha ADF kilichoondoka eneo la Watalinga kwende ya Karwamba karibu na Mwalika. Beni, Marshal Papi Mukeba, Radio Kapi usalama ndogo kutambulikana mtaani Beni katika jimbo la Nord Kivu umesababisha kifo cha waraia makumi matano na tatu wiki mbili zilizopita. Tangazo ni yake mbunge wa taifa Paul Mohindo, mteuliwa wa Beni leo tarehe sita mwezi wa mnane, wakati wa mkutano na waandishi wa habari wa muji wa Kinshasa. Huyu anauliza kiongozi ya jamhuri Felix Antoine Chisekedi Chilombo kutimiza ahadi zake za kampeni za uchaguzi na kuwaboresha tena askari jeshi wa taifa ili ikomeshwe vikundi vyote vya silaha. Paul Mohindo kwenye mikrofoni ya Paul Matendo. Hali ambayo inapitika ndani ya teritwara ya Beni inaendelea kutupatia hoga sana, kuona namna gani watu wanaendelea kukufa na kuona namna gani ama hiyo mauaji inakuwa sasa mahali pote, walikuwa wanazoea kuuia mwaksi ya Beni, Eringeti, mezi siku, wanaua kila siku na wanaua mahali pote wanapopenda waliua juzi huko Ngambo za Ndama ndani ya sheferia Watalinga, waliua tena juzi huko Eringeti wakakiauwa mai moya, tena ile juzi jana wakakinapewa wakakinapewa tu mai moya tena na kufanya ingine ya take kisima kubalabala ambayo hawazowei kupita pale don. Wanaua partu, wanachoma manyumba, wamelunguza na magari, na tunaona wanakuja wanaua wanakuja kama watu ambao wiko wanatembea, hakuna mtu mwenye anaweza kuwafanya kitu. Sasa unaomba nini? Naomba bref, wakati chef de letat tulimpokea Beni, yeye ndio komanda supreme alilaga ya kwamba atatosha wale askari ambao wamekaa kule siku mingi, wamechoka kupiga vita, atawaondoa kule. Tunaomba kwa chef de letat awaondoe Jimbo la Kasai, watu kumi na mmoja wamefariki na karibu wengine makumi matano wamepotea, matokeo kwa muda ya kuzama kwa meli moja mnamo Julai tarehe makumi mbili na saba kwenye mto Lukenyi. Liwali wa jimbo Diedone Pieme anafasiria kwamba wengi waliokufa na wenye walipotea walitokea mtaani Kole katika jimbo la Sankuru wakijielekeza mjini Kinshasa. Waziri wa jimbo ametumwa kwa mashikamano expedi katika taarifa kuandaliwa na Andre Kambala Mjanai, kwa mujibu wake liwali wa jimbo la Kasai, mashua imedidimia katika jimbo la Maindombe. Bwana Diodone Pieme ongeza kwamba idadi kubwa ya wasafiri walikuwa wakitokea kijijini Kole katika jimbo la Sankuru. Mashua haya kachugua pia watu wengi katika muji Dekese, jimboni la Kasai, kabla ya kujielekeza huko Oshwe ambako mashua haya yamezama. Duru manisha vifo vya watu kumi na moja ambao mili yao kaogotwa ni kwa jumla watu hamsini wa wasioonekana hadi leo hii, bali utafiti unaendelea, hata liwali wofia idadi ya wasioonekana kuongezeka. Gavana Jodone Pieme hujulisha pia kwamba tayari amemtuma kwenye mahali la msiba waziri wa mambo ya kijamii, kwa lengo la kutoa msaada wa kiutu na kukusanya hivi ripoti kamili kuhusu ajali hiyo zaidi ya jamaa mia nne zimebaki bila makao, manyumba zaidi ya mia moja zilibomoka na vifaa vingi vimeharibika kwa mvua kali iliyonyesha siku ya sita na siku ya inga mjini Zongo, katika jimbo la Sud Ubangi, alitangaza spika wa serikali jimboni, na habari ikahakikishwa pia na shirika la kiraia la Zongo, mtetezi Nerfi Mopila, ya kwamba zaidi ni makata mbili zilikumbwa na shida, zilikiwemo kusa ya kwanza na kusa ya pili na pia kuna mfuruku wa maji katika mtaa wa Nzulu. Serikali ya taifa isaidie kwa haraka, wahanga mia mnane wamebaki bila makao. Nerfi Mupila alihojiwa na Jean Desire Kanyama mvua kali ilionyesha pa Zongo imepita siku mbili lipelekea waribifu mkali. Wakati huu nasema kuna zaidi ya watu mia nane wanaoishi katika barabara sababu hawana tena makao don't. Kuna mafuriko ya maji katika nzulu mikoa mbili mtawanzulu iliguswa ikiwa kusa ya kwanza na ya pili. Naomba serikali ya jamhuri kupitia wizara ya masuala ya kibinadamu na ya kijamii ilete usaidizi wa haraka. Naomba pia wanabunge wetu wa jimbo sawa vile wa taifa waende kuona mawaziri wale wanaohusika ajili misaada malisho itolewe pamoja na vifaa sawa hema na kadhalika kwa manufaa ya wakaaji wale Wazongo waliopata matatizo kutokana na mvua kali hizo. Tunawoga magonjwa sisitokeze huko na kule, ndio sababu kiisha kuarifu liwali Wasidu Bangi anayepatikana mjini Kinchasa na liwali makamu Pagemena, tunalazimishwa kuwaelezea kongomani kuhusu ajali hiyo, ajili suluhisho itolewe haraka. Swali, wahanga wanalazo wapi? Kwa mjibu wa shirika la raia la Zongo wapo katika barabara hawafaa bara, wafae wafanye. Ndio sababu tunaomba usaidizi wa haraka ajili watu wale zaidi 800 wawe na makao. Tunaendelea na habari za ardhi na mazingira. Tujulishe ya kwamba humo jimbo la Ituri pale mtaa wa Mungwalo kulijitokeza ajali mazia za sane hadi saa tano ya usiku, wakati watu wanane walikuwa wakitoa wa zahabu kwa kuwasha chombo cha kukokota maji, alisema kiongozi ya mtaa Jean Pierre Bikilisende. Mwanachama wa kiraia mmoja akafasiria ya kwamba eti ilikuwa ndani ya shimo yenye ndefu ya mita makumi mbili na tano, na handaki chini ya mita makumi sita. Sirio nawe, Jean-Claude Lokidile. Ajali huyo alitukia majira ya saa nne hadi saa tano ya usiku, ndivyo aliposema mkurugenzi wa mji wa Mungwalu. Watu hawa nane walikuwa wakitoa wa dhahabu wakitumia mashine ya kutoa maji, yani moto pomp yaliyokuwa yakiwashwa, kulingana na mwanachama mmoja wa shirika la kiraia. Wachimazabo hao walikuwa wakiendesha kazi kwenye shimu kubwa wa urefu wa mita 25 na lingine tundu mule shimoni chini ya udongo likiwa na urefu wa mita 60. Jean Pierre Bikiri Sende mkuu wa mkoa wa Mongwalu anathibitisha kuwa ni matumizi mabaya ya mashine hii ambayo inakuwa kwenye msingi wa ajali hili. Hawa wakaaji walifariki dunia kwa sababu ya ukosefu ya hewa. Twajulishe kwamba wengine wachimba dhahabu wawili waliokolewa na wenzao mapema leo, hunena duru mbalimbali mbali ngamo za huko Mongwalu, toka Bunya. mimi naitwa Jean Claude Lukidile kwa niaba ya Radio Kapi. Jumatatu ilivunjwa jiwe la msingi la ujenzi wa kitongozi katika hospitali ya marejeleo ya Sekebanza na gavana wa Kongo Kuu, Justin Lwemba Makoso, kwa masehemu ya pili ya jimbo hilo, ajili ya kukomesha kazarau na chukizo ya kibinadamu kutambulikana wakati wa uhamisaji wa maiti kwa kinga na pia kwa pikipiki kutoka mji wa Boma wa Matadi, na pia kuokoa idadi ya watu tatizo ya kugharamia za kusafiri Sekebanza mataji au Sekebanza Boma. Kumbuka kwamba kuwekwa kwa jiwe ile la kwanza la fasi haya katika hospitali ya Sekebanza kunakuja baada ya ile ya hospitali ya Kangu wilayani Lukula ambayo ilifanyika siku ya Mungu iliyopita, na ni hapo ndipo tunatia nanga kwa habari zetu za jioni, na kushukuru ndugu msikilizaji, na wewe mwenjangu uniunga mkono katika taarifa inaosindikizwa na aung na Richard Junior Kamunga kupitia ufundi wake. Mimi Kindu na Jean-Claude Nsiala tunahudumiwa na pele ki pela mundu kupitia Radio Kapi.