shukrani kwakobi na naabolojwa salamu zetu ziwafike popote mulipo wasikilizaji wa sauti ya amani fuateni habari kwa kifupi wanafunzi wa shule la mwisho la kisekondari ama waitimu makumi matano tu ndio walifika pa botungu sio pa dongo leo tarehe 12 agosti kwa jarida la mwaka wa elimu huu katika jimbo la sudubangi kwa sababu tutatangaza baadaye na pia pale beni wametayarisha kila kitu kwa kupitisha hiyo jarida ya mitiani ya wakati huu humo jimbo la North Kivu. Dola milioni kumi ya Amerika, msaada kwa wahanga wa ebola nchini Kongo ya kidemokrasia kutoka mfukoni mwa majibu ya dharura, alisema Marke Lokok, mkuu wa misaada kwenye Umoja wa Mataifa. Mbele ya monusko Bunya, liwali wa jimbo la Ituri Jean Bamanisa amefungua leo hii tovuti ya majeshi ya FRPI kijijini Azita katika mtaa wa Irumu. Mengi zaidi ni katika taarifa yetu hii. Karibuni habari kamili kama tunatoka kusema hapo mwanzo, huko jimbo la Sud Ubangi, kati ya wahitimu makumi tisa na watatu kutarajiwa kwa mitiani ya serikali ni makumi matano tu ndio wamejitokeza, tena sio pa Dongo kama ilivyopangwa mbele, lakini pa Botungu, kulingana na waziri wa elimu jimboni. Wanafunzi wa Bokoma walitaja shida ya umbali wa kilomita mia moja makumi mawili kwenda Dongo lakini waziri anagusia mvutano kati ya wenyezi wa Botungu na Abokona na mizozo ya kisiasa ambayo yanagawanya sio tu wanafunzi, bali pia idadi ya watu wa vijiji hivyo, alisema Master Nerfi Mopila humo jimbo la North Kivu kulizinduliwa asubuhi ya leo, siku ya kwanza kikao maalumu cha jarida la mitiani ya mwaka wa 2018 2019 katika muji wa Beni na mutaa kandokando la muji mukuu Oicha. Sherehe iliongozwa na meya wa Beni katika kituo cha Beni cha sita, ndani ya kituo cha Kanzulinzuli wilayani Bongulu. Kwa masemi ya mukaguzi mkuu wa eneo hilo la jimbo la elimu la North Kivu ya pili, zaidi ya wahitimu elfu tano, asilimia makumi matano na moja ya wasichana wanatarajia kwenye mitiani hizi, na pia mipango yote ni tayari katika vituo 15 vya Beni na Oicha ili kuzuia uambukiaji wa kwa virusi ya Ebola. Tumusikilize Ferdinand Lusolo kwenye kipaza sauti cha Martial Papi Mukeba. Tumeandika wanafunzi wengi, lakini wakati tumefika kwa na mitihani ya kwanza, na tuliona kama zaidi ya wanafunzi mia saba makumi kenda na mbili wametoka, hawakufika kwa ile mitihani. Tunatumaini kama wala y walifika kwa ile mitihani, maana yake hapa Beni elfu tatu mia ine kumi na ine na pale Uicha elfu moja mia nane na nane tunatumaini kama wale watafika ikiwa kama wakupata kukukua kizuio fulani tena kwa hii mwezi moja kufatana na daftari ya wabinti tunaona kama wabinti ni, ni wengi kushinda wanaume sababu tuna pourcentage karibu makumi tano na moja tumekamata madispositif ya hygiene lavage de main eh, prelevement de temperature tunakuwa na thermoflash kwa, kwa kila porte na kama mtoto yuko na zaidi ya temperature 37 wanamuweka musale Tunaendelea na habari ya mitihani ya serikali, tujulishe eti meya wa Beni anawataka viongozi wa kituo kuacha wanafunzi wote wa itimu wapitishe mitihani ya kikao maalumu cha mitihani ya elfu, mbili, Nyonyi Bwana Kawa, ambaye alitoa mwito asubuhi ya leo wakati wa sherehe ya uzinduzi wa vipimo hivi, anasisitiza kwamba kusitakataliwe mwanafunzi yoyote kuchukua mitihani sababu ya kutulo, kutopolipa masomo na kadhalika. Tunamsikiliza katika maikrofoni ya Marsiale Papi Mukeba. Chef de centre chargé de la supervision de..., kwa ukuu wanaohusika na usimamizi wa vituo mbalimbali mbali vya mitihani ya serikali, watoto waliathirika sana kutokana na kile tunachokijua kuhusu mji wa Beni. Haipaswi tena kuwa wakati wa kukumbusha wanafunzi kuhusu majukumu mengine ambayo wazazi wanapaswa kufanya. Mulikuwa na wakati wa kudai pesa za shule na pesa za kushiriki kwa mitihani. Tangia leo hadi siku ya ine, lazima kuacha watoto wapitishe mitihani kwa amani ikiwa kunaonekana mambo ya kudai pesa ni baada ya mitihani ya serikali kwa watoto. Napendelea mgaonyo wa elimu wa Beni utoe washindi bora wa mitihani ya serikali nchini DRC. <coughs> Mkuu wa misahada ya Umoja wa Mataifa Mark Lowcock alitangaza huko mji wa New York ku mwisho wa wiki hii swala la mchango wa dola milioni kumi kutoka kwenye mfuko wa majibu ya dharura kuu, ili kuwasaidia wahanga kwa virusi ya Ebola nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Pesa iliotelewa na SERF Itatumika kuya kuimarisha kugundua ugonjwa mapema, kuimarisha hatua za kuzuia maambukizi na kudhibiti, kutoa musaada wa kisaikolojia na ilishi kwa wale walipata tatizo, na kuimarisha ushikiriano na jamii. Maelezo mengine na wewe Fisto Nguma. Ugonjwa huo haujazibitiwa bado licha ya kwa hatua ya kuongezeka kwa hatua ya serikali na juhudi za kishujaa za wafanyakazi wa afya, wanajamii na wafadhili wengine. Atari ya ongezeko ikiwa ni pamoja katika inchi jirani iko juu sana, usema Mark Loco katika taarifa ya waandishi wa habari iliyotolewa na ofisi ya umoja wa mataifa yenye kuhusika na maswala ya kibinadamu OCHA. Alisema na mnukuu, fedha ya serfe itatusaidia kugundua maambukizi mapya kwa haraka zaidi na kupunguza atari ya kusambazwa kwa ugonjwa na kusaidia wale ambao wamepoteza jamaa zao. Lakini tunahitaji haraka sana wafadhili watoe fedha ili tuendelee kuleta jibu musha ku munukuu. Kulingana na Umoja wa Mataifa Vifaa vya afya vya umma vya kushughulika na ugonjwa wa Ebola ni bora zaidi kwa leo kuliko zamani, lakini ukosefu wa usalama, kutoaminiana ya raia na kukosa utulivu wa kisiasa nchini kunazuia mavuno ya kutosha katika janga hili. Umoja wa Mataifa na washirika wake wanaendelea kufanya kazi na serikali ya Kongo ya kujenga mazingira mazuri ya afya ya umma ikiwa ni pamoja na usalama, vifaa, masuala ya kisiasa na jamii, na hatua ya kushughulikia matatizo ya jamii zilizoathirika. na uko jimbo la Ituri tumiarifiwa leo siku ya kwanza kuzinduliwa rasmi kwa eneo kwa wana mgambo wa kikosi cha waasi wa FRPI jimboni Ituri, katika kijiji Azita ni pa umbali wa kilomita tano kutoka geti state pa usultani wa Walendu kusini mwa Irumu. Ni gavana wa mkoa Jean Bamanisa ambaye aliongoza hafla hii mbele ya wakuu wa mkoa wa MONUSCO. Hapo hapo wanachama mia tano wa kikundi hiki chenye silaha tayari wamefika katika eneo hilo kabla kijafu katika hotuba yake kiongozi wa wanamgambo huyu, adi rodu mbadu, akubalia kuendelea na hatua haya ya kuleta amani jimboni hadi mwisho. Mark Maofimbo katika taarifa kuandaliwa na Isak Remoyope. Ni mara ya kwanza tangu liwali Jean Bamanisa kuchukua madaraka kuendesha majadiliano ya ana kwa ana na wasimamizi wa kikundi kishikao silaha FPI. Kiongozi wa jimbo aliwashukuru kwanza kwa ukubali wao kwa mchakato wa amani wa kikubali kuondoka porini kuhusu kipi mradi huo kitaendeshwa, Jean Bamanisa asema kuwa taasisi ya kuwaweka kampenini kitaanjishwa isipovuka muda wa miezi miwili. Kikundi ya pamoja ya serikali FRPI na MONISCO itajielekeza huko juma ijayo, ili kujihusisha na hali ya pahali pa kempi na kazi ya matayarisho mbalimbali ya pahali wapiganaji hawa watapokelewa. Watafikishwa huko kwa fungu la watu mia mbili wala mia tatu. Hii itatoa fursa ili kupita kwa haraka kwa kipindi cha kusalimisha Kwao na kuingia kunako jeshi la taifa. Kiongozi wa kikundi hii ya waasi adhiru du mbadu akubaliana na mchakato huo, huyo atoa tahadhari kwa yeyote atakayesubutu kubeua mpango huo. Kwake hii ni mwisho wa matwangano pande wa irumu ya kusini. Akitamka neno lake liwali la jimbo na kusema tuache ziaka, kwani mwisho wa muda wa uzembe umetimu. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Mark Maofimbo kwa shambulio la mwisho lilitokea wiki iliyopita kwenye mashamba huko Lubarika. Watu wenye kumiliki silaha walifyatua risasi hewani kwa kujaribu kumteka nyara mkulima moja ambaye alikuwa kwenye shamba, lakini mara moja kamati ya ulinzi ya raia ya Monisco katika eneo iliitisha jeshi la FRDC ambao waliingilia kati. Moja wa washambuliaji alikamatwa, wengine wakakimbia. Mwezi wa Julai iliyopita, raia moja alikufa kwa majeraha hospitalini baada ya kupigwa risasi na watu wenye kumiliki silaha wakati wa tukio huko Lubarika, Rupango. Mwezi huo wa saba, mapigano kati ya wa wafuasi wa kiongozi wa zamani na wamupya wa, wa groupement Luvungi ilisababisha watu wani kujeruhiwa. Wafuasi hao wanapigania haki ya kutoza ushuru katika soko la Luvungi. President wa shirika la kiraia Katogota, Eric Muvomo, anasema baadhi ya maafisa wa FRDC wamehusika katika mzozo huu wa uongozi kati ya wabunge wa, wa eneo hilo, hali inayofuatana na kutokubadilisha kwa maafisa hawa kwa miaka kadhaa na ambayo husababisha usalama mdogo kunaongezeka kwa hali hiyo, ukosefu wa kazi kwa vijana. Kwa upande wake, kamanda wa kikosi cha FRDC alisema anategemea ushirikiano wa kila mmoja kushughulikia usalama. Toka Uvira, Fistongo mama ya Bala, Redo Kapi. Aksante kwa kuwa mmetutega sikio.