Radio Okapi. Habari oh, zetu Adolfine Goy. Shukurani kwa Kobi na nabolojwa. Amjambo, wasikilizaji wapendo wa sauti ya amani, fuatayo habari kwa kifupi. Usafirishaji kwa gari la moshi ama reli Kinshasa Katangulu umeanza tena leo, siku ya tatu kwenye kampuni ya usafirishaji SPT kupitia lokomotivi mbili, aseme leo mjini Kinshasa waziri wa mpito ahusika pia na uchukuzi, Azarias Ruberwa molekuli mbili nyipya ziliongezwa yulu ya nee ambazo zilitumiwa kwa wagonjwa hawa wawili waliponywa mujini Goma, alisema mutaalamu mumoja kwenye kituo cha utafiti cha INRB. Vifo viwili na wengine wagonjwa kumi na saba kwa kipindupindu sababu ya ukosefu wa maji safi ya semeduru za humo wamepokelewa hospitalini kuu ya kongolo humo jimbo la Tanganyika. Maelezo zaidi ni katika taarifa yetu hii, karibuni. Habari kamili marezesho za usafirishaji kwa gari la moshi ya kampuni ya kiabiashara na bandari STP maarufu Shere ilisimamiwa leo, siku ya tatu tarehe 14 Agosto na waziri wa mpito wa uchukuzi na njia ya mawasiliano Azarias Ruberwa hapa muji wa Kinchasa. Kulingana na uongozi mkuu wa zamani wa ONATRA, marekebisho haya yanahusu kwanza uvumbuzi mbili. Hebu Fiston Ngoma utueleze mengi katika taarifa ya mwandishi wetu Paul Matendo. Kuamuru kwa huduma injini hizo mbili ni sehemu ya muradi wa kurekebisha miundombinu ya shirika la biashara la usafirishaji na bandari STP, kulingana na usimamizi wa kampuni hiyo. Injini ya kwanza itatumika sehemu ya mashariki ya Kinshasa na tarafa la Kasangulu huko Kongo Central. Ya pili ambayo ni treni ya bidhaa inaanza trafiki ya Kinshasa Matadi mbali na injini hizo mbili. Meneja ya mkuu wa STP laya sinsu anaongelea pia huduma zingine. Kwa upande wake, Azarias Ruberwa akiwa naibu waziri mkuu na waziri wa uchukuzi wa mawasiliano anatoa wito kwa mkuu wa STP kwa usimamizi bora ya miundo mbinu hiyo. Ni sasa miaka tatu tangu injini hizo mbili azifanya tena kazi. Jimbo la Nord Kivu, molekuli mbili kati ya ne kwa sasa hutumiwa kwa matibabu katika usimamizi wa kesi ya ugonjwa kwa ebola ambazo zilipitishwa na kamati huru ya watafiti na zikapendekezwa na OMS kulingana na daktari Jean Christophe Mulangu Sabwe, mtaalamu wa taasisi ya kitaifa ya INRB ya utafiti wa biomedical. Ni hazo ambazo zilitumika kwa wagonjwa hawa wawili waliotangazwa jana kutibiwa. Na kutoka kituo cha matibabu cha Ebola huko Goma, bisi famaguru maguru. Kwa mjibu wa mtaalamu yule wa INRB, kamati hiyo ya wataalamu lilikusanyika siku ya tano iliyopita, na walikubaliana kuhusu dawa hiyo ambayo ilitumika vema ndani ya senta ya matunzo. Na wakati wa sherehe ya kuachilia wagonjwa, D. Muyembe aliongeza kama kufaulu kwa matunzo kunalingana vilevile na kufika haraka kwa wagonjwa, inayoruhusu waganga kuwatunza haraka. D. Muyembe anafasiria: tuna dawa mbili two, kwa two, sasa three, three, three, lile tunaloita 114 na Regeneron. Ni hizo dawa mbili ndio tunatumia sababu kisha majifunzo na uchunguzi tulitambua kwamba dawa hizo ni nzuri ndizo tutatumikisha katika masenta ya matunzo na hata OMS lilihakikisha tulikuwa na mkutano. Yeye kaongeza kama chanjo lilisaidia tena kupunguza idadi ya kuambukiza, sababu watu wote waliokutana na wagonjwa wale walipewa chanjo kwa haraka. Kwa sasa waganga wanangojea vipimo vihakikishe kama hawakuambukizwa. Goma, Sifa Maguru, Radio Kapi. Tunaendelea na habari za afya nchini, tujulishe ya kwamba pale Kongolo ugonjwa wa kipindupindu umeibuka tena na tayari vifo viwili vimeripotiwa na pia kuna wagonjwa wengine kumi na saba wamiji saliwa katika hospitali kuu na mahali ambako utanzaji ni shida, na janga linatokea katika eneo lenye kuyimwa maji safi. François Xavier Mibe ni msimamizi wa muji anayekagua tathmini hii ya vifo viwili na watirika wengine 17 muda wa wiki moja, ripoti ambayo inaweza kuongezeka kwa sababu ya ukosefu wa utunzaji sahihi wa wagonjwa kwenye kituo kikuu cha afya cha muji wa Kongolo hakuna pembejeo za kutosha ikiwa kuna idadi kubwa ya wagonjwa wa kipindupindu. Msimamizi wa muji ambaye yupo Kalemi kwa ziara ya kazi, Ramazani Kyanga, amenena kuwa mganga wa kituo cha afya cha muji amenifahamisha wagonjwa saba waliolazwa hospitalini na wawili wakiwa wamekufa. hakuna serumu mingi ya maji ya kutosha kwa kutiba wagonjwa. Watu wa muji ambao wanakabiliwa na kipindupindu wanakosa maji safi ya kutu wa kwanza kwa sababu ya maji ya righide zo hayatiiriki tena kwa bomba tangu miezi saba. Halafu chemchemu zilizonyunyizwa katika muji wa Kongolo hazitoi pia maji mengi kwa sababu kipwa kimekausha maji eneo hilo. Imebaki tu sasa watu kushota maji ya mto wa Kongo yanayopatikana bila dawa na hatari zote zinazohusu afya ya watu. Kalemi, Francois Jabembe, Radio Okapi. <tipa> na katika jimbo la Ituri, zaidi ya shule makumi matatu ziliunguzwa, kuporwa na kuchomwa moto wakati wa mauaji katika eneo kuu la Bahema North Mutani Jugu kinyume. Zaidi ya watoto elfu hawakusoma katika miaka miwili iliyopita kwenye eneo hili. Hotuba ya leo siku ya tatu kwenye Redio Okapi ya kiongozi wa shirika la kiraia ya Umo, Charite Banza anaitaka serikali kukarabati shule hizi haraka haraka kabla ya kuanza kwa mwaka wa shule na kuhakikisha elimu ya bure kwa watoto hawa wote walioteseka. Jean-Claude Lokidile, katika taarifa tarifa ya mwandishi wetu Izakremo Yope. Uongozi wa shirika kira ya kiraia Bamanor utoa picha mbovu ya mashule katika eneo la Njugu kwa ujumla. Kiongozi wake anaonyesha kuwa katika vijiji kadhaa shule hazipo, ziliunguzwa moto au zilishambuliwa, ama tena ziliporwa vitu kadhaa na washambuliaji katika Grupma, Losandrema, Dirokpa, Sumbuso, Patu na Dendro hii imelazimisha watoto wengi kuacha masomo sasa ni miaka miwili. Kwa kuhakikisha haki za watoto hawa, Sharite Banza ameomba serikali kujenga nyumba ama mahali hawa watoto wanaweza kufuata masomo, hasa kwanza kwa namna ya haraka kabla ya kufungua rasmi mwaka mpya. Sharite Banza nasi viongozi kusaidia watoto wasome ya bure pasipo kulipa malipo lolote katika eneo la Njugu kwa sababu wazazi wao ni maskini, kulingana na mzozo yaliyotukia katika eneo la Njugu. Anaongeza kuwa watoto wengi wamekuwa barabarani, wengine wana uwa wayatima. Tulijaribu kuonana na waziri wa mkoa wa EPSP lakini haikuwezekana, hasa kujingwa naye njiani mwa simu toka Bunya. Mimi naitwa Jean Claude Lucky dile Radio Kapi. Turudi mara tena katika jimbo jirani la Nord Kivu. Tujulishe eti ya kwamba askari polisi walisambaliza leo asubuhi mapema. Kikundi cha vijana kilijaribia kugusanyika kwenye uwanja wa kandanda wa Kalinda Mutani Mulekera Pabeni kwa kuanza mafunzo ya kujilinda ya kijeshi kwa kupambana na ADF. Kiongozi wa kamati ya chuo kikuu cha Beni aliyetoa mwito kwa vijana alikamatwa na polisi na katika ka Sankuru, mapigano yaliyotokea siku ya pili nyuma ya mchana, kati ya wakaaji wa kijiji Lema na wale wa Ikondoni katika eneo eneyola naambelo lohembe, takribani kilomita makumi mane kutoka mji wa Luja, hakuna mtu aliyepoteza maisha, lakini polisi huzunika sababu ya majera matatu makubwa. Msimamizi wa kitongozi anaita watu kwa utumadini wa amani. Maelezo zaidi nawe Fistongoma katika taarifa yake, Andre Kambala Mujanai Habari iliyodhibitishwa na polisi wa eneo hilo inaonyesha kuwa mapigano haya yalifanika karibu masaa 10 jioni. Wakaaji wa Lemba, ambao hawakuelewa mauaji ya kiongozi wao masaa machache baada ya uchaguzi wa gavana mnamo tarehe 20 Julai, waliwashambulia majirani zao katika kijiji cha Ikondo. Watu watatu walijeruhiwa vibaya na visu. Duru za eneo hilo zinaongeza kuwa wenyeji wa lemba wanachukizwa na kuwepo kwa mbunge moja wa jimbo huko ekondo wakimfananisha na wahusika wa mauaji ya mkuu wa kitamaduni polisi ambao ilipata habari hiyo dakika chache baadaye ilienda hapo hapo ili kutuliza mioyo mkuu wa tarafa ya loja anazibitisha mapigano hayo medar elonge anaelezea kile anachoona kama ni kuzuka kwa vitendo vya uharibifu katika eneo hilo ili kurudisha nyuma maendeleo ya Sankuru. Anawaita watendaji wake kwa ujumbe wa amani. Kulingana na yeye, katika siku za usoni wa mwaka mpya wa shule, wazazi lazima wazingatie matayarisho ya kurudi shuleni kwa watoto wao.