Ohabari zetu Adolfin Ngoyo, shukurani Kwakobi na Nabolojwa. Salamu zetu ziwafike popote mulipo, enyi wasikilizaji wa Sauti Amani. Fateni muftasari wa habari. Bernard Biando yupo huru kwa sasa, hajui lolote ambalo nayeshitumio Waziri wa masuala za kibinadamu alifungwa jana kwa wizi wa pesa kwa wahame wa Minembwe. Mwenzake wa mausiliano Justen Bitakwira naleta mafasirio. Akina mama mmoja amefariki kwa Ebola mutani mwenga kijijini Kilungutwe, msichana mtoto wake amepata matibabu na timu ya husika. Liwali ametuma timu kwa kuzuia janga hilo jimboni Sudi Kivu. Watu elfu mia moja wa kumi nne na tano wamegonjwa suruwa nchini na kusababisha vifo zaidi ya elfu mbili mia saba. Mulipoko wa ugonjwa wa suruwa wakati huu ndiyo ya hatari zaidi kutambulikana nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo aseme MSF. Maelezo zaidi ni katika taarifa yetu ikaribuni. Habari kamili: waziri wa masuala ya kibinadamu Bernard Biando yuko huru kuhama baada ya kukamatwa jana siku ya nne na uhuduma wa ujasusi kuhusu wizi wa pesa kwa wahami wa Minembwe. Waziri wa mawasiliano na vyombo vya habari Justin Bitakwira anayetoa habari hii anasema mwenzake mushitakiwa hana kitu cha kuona aibu katika kesi hii, kwani washitakiwa wa madai haya wameshikwa kwenye huduma za ujasusi wakati wanasubiri uchunguzi ukamilike. Tunasikiliza Justin Bitakwira kwa simu na Jean Pierre Elalikoko. Waziri asikufungiwa lakini aliitwa na shirika osikai na utafiti, kwani aseme namna walitumikia franga yenye ilitumwa pale Fizi maali Minembwe kufuatana na migogoro imepitika kule. Kipande ya pesa imepotea, lakini haikupotee katika mikono ya waziri. Ni mtu mwenye kuchunga pesa na mshauri wa kifedha njoo walikamata pesa hiyo. Wakati huu watu hawa wamefungiwa kuane. utafiti unaendelea na wamwizi watau kulingana na sheria ni pesa karibu ya dola elfu munane njo ilipashwa kufika pale Minembwe ni nyuma, njo waziri alijua kama pesa iyi imepotea. Siku ya ine mwenye kuchunga pesa ameonesha mshauri wa kifeza kama asiseme kitu kuhusu pesa hiyo, sababu aliwaza kama anawezi kurudisha pesa. Na siku ya kwanza kisha masiku tano njo walifika kwa waziri kumwonesha kama pesa imepotea. Musiangaike, mtajua masiku zijazo namna mambo hii itaisha. Kesi mbili za ebola zimeripotiwa huko Sud Kivu Kusini katika eneo la Mwenga kijijini Kilungutwe kwenye mpaka na mtaa wa Walungu, ni pa kilomita mia moja mwa Bukavu. Tume ya majibu ya ebola ilifanya mkutano leo siku ya tano chini ya ongozi ya liwali Teo Ngwa Biji. Kamati nasema kwamba mwanamke muhanga alitoka Goma kwa ziara ya familia huko Kilungutwe ambapo alikufa usiku wa tarehe 15 Agosti 2019. Mtoto wake mchanga pia ameambukizwa na ugonjwa, lakini yuko chini ya matibabu. Gavana anahakikisha kwamba timu ya jibu huenda kufuatilia mawasiliano ya marehemu. Maneno yake yalichukuliwa na Jean Kasami. tulipata habari kama mama moja alitoka grano Beni akapita Goma Bukavu, akaenda kufata familia yake ku kikao yake ya Mwenga. Ule mama akafika kule akagonjwa, na pala aligonjwa tukaona kama na manifeste masinya ya yo ugonjwa wa Ebola. Basi tukakamata echantillon ya damu yake tukaituma Goma, na hapo Goma wakatuambia kama leo marezite litoka kama mama ule eko na Ebola. Basi mama mwenyewe akakufa mtoto naye tuliverifie kaya yake naye tukaona kama naye iko na hiyo malali ya ebola. Hapa tuko tunasema iko ndani ya soin de santé bale waligusa mtoto wiko na soin de santé. Na mi nalomba population yote ya Bukavu ya side Kivu fasi yote oiko, tuendelee hiyo mameziri a kunoa mikono, kujua usiku pana information usiku na muchana ikuwe, mimi wa autorité wote tuko mobilize jua kuampeshe hiyo malali yendele kusu tatizo kwa virusi vya Ebola. Jueni eti ebola sio ugonjwa tena wa hatari kabisa. Unajua dawa mbili mabe M114 na Regeneron zilitangazwa kuwa bora kwa uponyaji jana na siku ya nne na timu ya wanasayansa wa Congo na wanasayansa wa Amerika katika taarifa ya bili Ivan Lutumba Michel Cherimwami. Mambo yote yanaanza kuwa kipimo kinachotazamwa kwa makini, dawa nne za kupima na MAP 114 na Regeneron, yote chini ya uongozi wa OMS tangu Novemba elfu mbili na kumi na nane. Jamila Abdulab mtafiti kwenye kituo cha Marekani anasema vipimo vya kwanza vilihusu wagonjwa mia tano. Ni matokeo ya kufurahisha yaliyopatikana kwa ile dawa MAP 114 na Regeneron kuhusu matokeo ya dawa hizo mbili. Dr. Olivier Chani, mtafiti kwenye INRB, anasema kuna uwezekano wa kupunguza sasa vifo kwa watu, ni kuondoa wazo hilo la kwanza kuwa mtu akipatwa na virusi vya Ebola sherti ahukumiwe kama vile kifo, ijapo kuna viini vingi vya virusi na sasa matokeo ya zaidi ni gani? Dkt. Mulangu Sabwe naye wa INRB anaeleza akisema, tuna kamati ya watu wa kutazama iwapo ugonjwa una nguvu gani. Hakuna matokeo ya zaidi iliyoonekana upande wa hizo dawa. Akiwa kwenye mazungumzo na waandishi habari, Michael Hammer, balozi wa Marekani nchini Jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, alihakikisha kuwa anaunga mkono juhudi zote zilizoko, anatoa pongezi kwa Dr Muyembe na wenzake kwa kazi ya kisayansi kwa kuokoa afya ya watu duniani kote. Tunaendelea na kuzungumzia swala la ugonjwa kwa virusi ya Ebola. Tujulishe eti, katika jimbo la Norkivu, mgomo mkali ulizinduliwa jana na wafanyakazi waliojiriwa kwa majibu ya Ebola katika maangure jipa mtaani Lubero mulipuko wa ugonjwa wa surua iliyotangazwa mnamo juni tarehe kumi ndiyo mbaya zaidi ambako kongo ya kidemokrasia imejua tangu mwaka wa elfu mbili kumi na moja na elfu mbili kumi na mbili yani ninasema shirika la medecins sans frontieres katika taarifa iliyotolewa leo siku ya tano kati ya januari na mapema a agosti mwaka wa elfu mbili na kumi na kenda iliambukiza zaidi ya watu elfu mia moja makumi nne na tano na kusababisha vifo elfu mbili mia saba makumi tano na nane aseme msf na katika jimbo la Kasai, shirika la kibinadamu la Adra lilizindua kampeni zidi ya surua leo siku ya tano, kwa muda wa siku tano, lengo kuwachanja watoto zaidi ya elfu makumi matano na moja chini ya miaka mitano wanaoishi katika eneo la afya la Mutena ni majibu ya janga hili aseme waandaji kuangamiza wakaaji wa eneo hilo hasa katika jamaa za Kongo zilizorejea kutoka Angola. Maelezo zaidi nawe Allen Rung katika taarifa yake Andre Kambala Mujanai kwa mujibu wa mkubwa ahusikaye na mpango ya shirika ADRA, kampeni hiyo ya chanjo inaendeshwa katika mpango kuu ya kusaidia raia kupata matunzo upesi kunako eneo za afya zenye kupokelea watu wenye kutokea Angola na kufukushwa jimboni Kasai. Dr Frank Boyembi yeye kuongeza kama ugonjwa huu unaua watu wengi zaidi, watoto kwa jumla, nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo bila kuwa na hesabu halali ya wagonjwa, idadi ya watu wenye kufwa inapita kumi asilimia moja ya watu wenye kuhesabiwa tokea mwanzo wa mwaka. Kampeni hiyo inaangalia watoto karibu ya elfu makumi mbili ya chini ya miaka tano katika raia elfu mia tatu na tatu kunako eneo ya afya ya Mutena. Katika mkoa wa Tanganyika, boti iliyokamatwa na upepo kwenye ziwa Tanganyika usiku wa siku ya tatu hadi jana na siku ya nne imeua watu pale Tembwe, mengi zaidi nawe Francois Xavier Mibe msiba huo ulitokea haswa katika kijiji cha Kankindwa, kilomita ne kusini mwa Tembwe. Ijumaa hii asubuhi, mili tano imeogotwa kwenye mchanga wakati wa kuondoka kijiji cha Moba. Watirika wanazungumza juu ya abiria karibu mia moja waliopanda kwenye chombo mali ni maua. Chombo hiki kimekamatwa na upepo mkali unaovuma kwenye ziwa Tanganyika siku hizi zaidi ya wiki moja. Mali ni Maua ilivunjika kabla ya kuzama usiku na mzigo yake yote, na kuachana na abiria wakati wa mawimbi. Msimamizi wa mkoa wa Moba Didie Mumbere anatangazia kuwa na shida ya kuleta idadi kamilifu ya watu waliofariki na wale waliopona ndani ya msiba huo. Miaka mitano iliyopita, MV Mutambala mashua kutoka Moba ilikuwa imezama bado huko Tembwe. Hakuna mtu yeyote aliyenusurika kwenye kumbukumbu kumbu hii ya kuzama kwa mashua iliyotukia mnamo Disemba kumi na moja mwaka wa 2014. na ripoti Kalemi