Radio Kapi. Oh, Habari zetu Adolphine Ngoy. Shukrani kwa kuba ya chamala salamu zetu ziwafikiwe si wasikilizaji wote wa sauti ya amani. Fuateni muhtasari wa habari. Elimu ya bure kwa shule la msingi tangu mwaka huu wa shule huenda kutimizwa je? sababu ya kikao cha siku tatu cha wataalamu na wahusika na elimu ya Kongo mjini Kinshasa tangu leo, wakati viongozi wa moja wa shule la msingi wanasimamisha maoni wakingojea matokeo matokeyo kwenye kikao hicho. Hakika, Antonio Guterres ziarani mwa Kongo ya kidemokrasia kumwisho ya mwezi huu. Katibu mkuu wa umoja wa Mataifa atafika pia kwa kupongeza walienusurika kwa virusi vya Ebola katika jimbo la Nord Kivu na lile la Ituri. Zitafungwa kambi zote za wahami kupatikana Kalemye, agizo la liwali wa jimbo la Tanganyika. Haya na mengine zaidi ni katika taarifa yetu hii, karibuni hii. Habari kamili. Utimizaji wa ahadi ya elimu ya bure katika shule ya msingi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ndilo lengo linalotekelezwa na washiriki kwenye kikao kilichofunguliwa leo siku ya nne katika Kempinski River Hotel Congo mjini Kinshasa. Muda wa siku tatu wataalamu na watu wengine katika sekta ya elimu ya Kongo wataangalia uchunguzi wa kina na ufafanuzi wanjia, wa njia halisi za utekelezaji wa hii bure tangu kumwanzo wa mwaka wa shule elfu mbili kumi na kenda elfu mbili makumi mawili Alain Irung ametusomea taarifa ya Jakiv Mulima ni mapenzi ya baba wa taifa inapashwa kuendeshwa, aliyosema waziri ya Meri Okunji. Maoni yake ni kupatia watoto wote wakongomani kongomani wenye walioenesha miaka ya shule bahati ya kujifunza bila ubaguzi. Rais Chisekedi anakankamia hali hiyo, lakini maamri ya maliwali ya jimbo kuhusu daftari ya pesa ya kulipa masomoni imetangazwa jimboni Okatanga. Hali hiyo imesimamishwa kwa muda, kwa mujibu wa Erte Joseph Kayumba, liwali jimboni o na elimu yeye anawaza kama kisha makusaniko ayo amri nzuri zitakamatiwa, sababu presidenti Chisekedi anapenda kabisa masomo iwe bure. Ni kweli kama watu wengi wanazani kama amri kubwa itakamatiwa kutokea kwa kundi tatu ambayo watazungumzia kuhusu sheria pesa na hali ya kupokelea wanafunzi masomoni. Tukumbushe kama masomo itarudi tarehe mbili Septemba ijayo. Tunabaki pamoja nawe Alen Irung Mshinji katika taarifa hii kuelekea elimu ya bure. Eti upande moja, wakati tangazo la elimu ya bure imeanza kufanya mawimbi, upande mwingine kwenye mashule zingine tulizozitembelea asubuhi ya ya leo siku ya nne, viongozi vya mashule wamesimamisha kazi yoyote wakiingojea matokeo ya kwenye kikao cha pande zote ambacho kilianza leo siku ya nne, kama ametwandikia Rafael Kwazi. Angalisho ni kama masomo ya kiprimari ya ango ango eneo ya Bandalungwa, uko hakuna pesa yoyote imelipiwa na wazazi. Direkta wa masomo hiyo yeye kuhakikisha kama awapokee pesa ya masomo, sababu wanaheshimia eshimiaki baruwa tokea kwa wizara au sikae na elimu anasema kama wana wakataza kupokelea pesa tokea kwa wazazi ni ali moja. Pale liseka bambare wazazi wamerudishwa na direkta, yeye pia kusema kama anaheshimia amri ya serkali. Mzazi mmoja naye pia kuhakikisha kama alikuja kulipa kulingana na kibarua ya masomo, yani bille de vacance, lakini wanakataa kukamata pesa. Lakini wazazi wengi kuongopa kama hali hiyo ya masomo ya bure kushindwa sababu ya kukosa pesa kuhusu tu ufunuzi wa shule mwaka huu tujulishe, eti katika jimbo la Sud Kivu mashuleni kumetayarishwa hatua usema hapana kwa virusi vya Ebola katika mashule za Sud Kivu. Chini ya wiki mbili kabla ya kuanza mwaka wa shule, wizara wa elimu ya msingi, sekondari na yufundi inatuliza oga kwa wazazi, akihakikisha ya kwamba ya mawasiliano yanaendelea ili kuweko vituo vya maji vya kloriti katika shule zote. Matokeo yanatarajiwa na pia washirika mbalimbali pamoja na UNICEF wanahusika sana katika swala hili, alisema kiongozi wa ofisi ya waziri Neftali Kasengire kwenye kipaza sauti cha Tajikaza kulinda wanafunzi na walimu na watu wote wenye kuwa en contact na masomo, itakuwa kama vile inasemwa kama vile inaombwa: kwa kila masomo kuwe maji kuwe klor na kuwe ngungulu au mbegeti za kunawia. Watu wengi wata intervenir guverneme provincial inakuwa na susi kuhusu tu swala la Ebola juweni, eti mjini Goma maelfu ya watu waliandamana kwa amani leo siku ya nne kwa kuunga mukono timu za majibu ya Ebola ambazo zimeeneza mwaka muzima ya kazi, lakini pia ajili ya kuwaunga mukono na jamii zote za humo jimbo la Nord Kivu. Kumwisho wanawake na vijana na pia viongozi ya shirika la kiraia katika jimbo hilo waliahidia kujiunga kwa kukomesha janga hilo jimboni humo. Bi Rozali Zawadi ndivyo walivyosema wote waliotembea kwa kupinga Ebola. Lengo la liwali kwa kuandaa maandamano hayo ilikuwa kuwaalika raia wa ngazi zote kuchangia kwa kupiganisha Ebola, na wengi walikusudia kuchangia kweli. Mama Valeri Waso, kiongozi wa chumba cha wanawake jimboni, alitoa mwito kwa wamama wote, tujiunge pamoja kwa kupiganisha ili tukinge jamaa zetu tukiheshimu kanuni zifatazo: kunawa mikono kila wakati, kupeleka kila mgonjwa kwa kituo cha afya ili apimwe na kupewa dawa, tuepuke kupeana mikono. Kwa upande wake, mwenyekiti wa ligi la mpira jimboni bwana Eldeva Katsuraki katoa ujumbe pia wachezaji wa jimbo la Kivu ya Kaskazini wanakata ugonjwa wa virusi ya Ebola. Ebola inauwa, tujikinge tukinawa mikono na sabuni, tupimishe moto ya mwili wetu. Liwali Nzanzu Kasivita amesema kama maandamano kama hayo yataandaliwa katika miji na vijiji vingine vya jimbo ili kuwahimiza wakaaji wengi. Goma, Rosalie Zawadi, Radio Okapi. <tiple> Katibu mkuu wa Umoja wa ma Mataifa Antonio Guterres huenda kutembelea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutoka Agosti tarehe makumi tatu na moja hadi Septemba tarehe mbili, kama aliyehakikisha msemaji wa MONUSCO leo siku leo siku ya nne kwenye redio Kapilengo. Na mpango ya ziara ya Antonio Guterres huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni gani? Bi Florence Marshal anafasiria kwenye kipaza sauti cha Jean Pierre Lalikoko. Ziara ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ina aina tatu ya mwelekeo. Ebola ni ya kwanza, ya pili inahusiana na shughuli ya kulinda amani na utulivu, na ya tatu ni ya kisiasa. Wakati wa ziara hii ambayo itadumu kwa siku tatu, itakuwa kwanza katika jimbo la kivwa kasikazini. Atakutana na waasirika wa Ebola, wafanyakazi wa afya. Mpia atakwenda kwenye kituo cha matibabu cha Ebola. Itakuwa fursa kwake kukutana na majeshi ya Monisco, kwani kama unavyojua idadi kubwa ya jeshi la Monisco na polisi la umoja mataifa limepelekwa katika majimbo ya mashariki ya nchi ambapo bado kuna uwepo wa vikosi vyenye kumiliki silaha Mwishowe, bwana Antonio Guterres atakuja Kinshasa, ambapo atakutana na rais wa jamhuri bwana Felix Tshisekedi, wanachama wa upinzani, wawakilishi wa mashirika za kiraia na viongozi wengine wa Kongo na huko jimbo la Tanganyika, serikali imeamua kufunga kambi zote za wakimbizi pa Kalemi kuanzia tarehe makumi mbili na sita Agosti. Shirika la kiraia linashangilia uamuzi huu. Mengi nawe Expedi Mwamba Mubi. Kambi zote za waami katika mji wa Kalemi ushurutishwa kufungwa kuanzia kwa ya tarehe makumi mbili na sita Agosti. Waziri wa mambo ya ndani alifikisha ujumbe huo tokea serikali jimboni kwao, waami wenye kupatikana kwenye kilometri kumi na zaidi kaskazini mwa Kalemi. Waziri Diodone Kamona alikuwa amesindikizwa na mwenzake wa masuala ya kibinadamu. De, tumeshurutisha kambi de plase zote zifungwe, wahami lazima warudi makwao kuanzia tarehe makumi mbili na sita mwezi huu. Operesheni itaanza sio operation, operation itakayoendeshwa si ita kinguvu. Hapana, ni kwa watashi wao. Hakika tunazoatua zinazoambatana kwa sababu tuna washirika wetu, tuko kwenye mazungumzo. Serikali pia itatoa mchango wake, nazo shirika za kiutu pia zimekubali kutunga mkono kwa upande wao. Mashirika za kiutu husema kwamba wamejulishwa kusudio hilo, nayo serikali jimboni. Watakaorudi wa kwanza ni wahami elfu kumi na saba, hujulisha duru zetu tokea Kalemi. Mimi ni Expedi Mwamba mubi, Radio Okapi mwisho ya taarifa yetu asante kwako ndugu, kwa kututega sikio kwa taarifa ya habari iliyosindikizwa na Bi Elize Chikota Chivueta na Blaise Jordan Shindani. Shukurani kwa ufundi wa Polidor Basungana Alengae. Kwa sasa hii tunahudumiwa na Alen Rongu Mshinji kwenye Redio Kapi.