Habari zetu oh, Adolphine Ngoy akset kwakobinikole Kudiangela. Salamu zetu ziwafike popote mulipo, wenye wasikilizaji wa Sauti ya Amani. Fuateni habari kwa kifupi. kikao cha Kaya Tokyo cha pale Yokohama kwenda kufaidisha Kongo ya kidemokrasia. Raisi wa Kongo aliwasiri nchini Japani tangu leo asubuhi. Biye Sambo Irene ameungwa mkono na kila ambaye anaishi na ulemavu masemi kusikika kisha kuundwa kwa huduma haya nchini Kongo ya kidemokrasia. Kupatana ajili ya amani ya kudumu katika eneo la Jugu maana ya kikao cha jamii la Hema mjini Bunya mengi zaidi tutafuata katika taarifa yetu hii. Usikilivu mwema. Habari kamili. Rais wa jamhuri aliwasiri leo siku ya pili mjini Tokyo nchini Japan kwa kushiriki katika toleo la saba la mkutano wa kimataifa juu ya maendeleo ya Afrika ya Tokyo au TIKAD iliyopangwa mwezi wa mnane mnamo tarehe makumi mawili na mnane, makumi mawili na kenda hadi tarehe makumi matatu pale Yokohama. Msemaji makamu wa uraisi anafafanua aina ya msaada ambayo Kongo ya Kidemokrasia inaweza kufaidika na. Kazi hii biti na salama kwenye simu ya Alain Irung. Kuna aina tatu ya usaidizi ambayo TICAD inawezi kupatia bara la Afrika zaidi kwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ya kwanza ni usaidizi wa kiufundi, ni kusema kukankamisha akili katika utaalamu kwa kuwa karibisha mainchi za bara la Afrika wa Japan wanaleta usaidizi. Ile ni sehemu ya pili inahusu pesa isiyo ya kurudisha. Lakini aina ya usaidizi huu unapaswa mpaka kupitia katika shirika ao wa Japan njomana, rais Chisekedi atakusanika na mashirika kama Toyota, Michubishi na zengine. Ile njo aina ya usaidizi ya tatu, nayo iko ya muhimu kwa sisi raia wa bara la Afrika. Deni ya pesa mingi inakamatiwa na asili ya chini ya kuirudisha. Miaka iliyopita, Japani ilijenga kilalo ya Pont Marechal, lakini serikali ya Kongo haikurudishaka pesa yayo ali, hiyo njo ilisababisha kama RDC isikuwe tena na ya kukamata deni leo hii ina lazima ya kukamata pesa ile, sababu ya kusaidia nchi RDC. Wakati wa ziara hii rasmi, rais wa jamhuri pia atashiriki katika hafla ya mapambo na serikali ya Japan ya Daktari Jean-Jacques Muyembe kwa tafiti zake nyingi za kisayansi, haswa juu ya ugonjwa wa virusi vya Ebola. Tunaendelea na habari za Ebola. Tujulishe ya kwamba Uchina umejitolea kusaidia jamhuri ya Kongo katika mapambano dhidi ya janga hilo. Kwa hilo, jana, siku ya kwanza, Uchina ilimtolea tani makumi sita za vifaa vya ukingo na vya maabara, ambacho kiango cha kwanza kufika nchini humu mnamo tarehe makumi mawili na tisa Agosti, alisema ahusika na mawasiliano kwenye ubalozi wa China nchini Kongo ya Kidemokrasia na intao vifaa vingine vitafikishwa tarehe 15 Septemba mwaka 2019. Daktari Jean-Jacques Muyembe anasema kwamba mchango wa Uchina utakuwa muhimu kwa timu za majibu kwenye uwanja. Tunamsikiliza sikiliza kwenye kipaza sauti cha kini cha wapashaji wa habari wa ubalozi wa China nchini Kongo ya Kidemokrasia. Tunashukuru sana China kwa kuonyesha mshikamano. Unajua kuwa nchi yetu imepigwa kwa mara kumi na mlipuko wa ebola, na ni kwa wakati ya magumu kwamba mutu anatambua marafiki wake, na nazani ishara hii ni kwa wakati unaofaa. Kwa hiyo huu ni mchango katika vifaa vya kukinga na vifaa vya maabara ambavyo tutatumia sehemu hapa Kinshasa na sehemu nyingine tutaipeleka huko Goma, Beni, Butembo na kazalika. Kwa sasa bado tuko chini ya utawala ya ugonjwa huu, lakini nadhani tunasonga mbele. Kuna tumaini kubwa kuwa mambo yatakwenda vizuri zaidi katika siku zijazo. o, o, mieux, uh, kuhusu tu hatari haya ya Ibula, tufamishe ya kuwa amba humu jimbo la Sud Kivu mtu mumoja aliyethibitishwa kuwa na ugonjwa huu pale Mwenga na tayari alifikishwa kituoni cha matibabu cha Ibula pale Chowe. Hii ndiyo kesi ya tano ya wagonjwa kunaswa na Ebola tangu mwanzo wa janga hilo huko Kilungutwe, Mwenga, kulingana Asride Nsuka wa UNICEF ziarani akazi katika eneo hilo. Mutu huyu ambaye amethibitishwa kuwa na virusi vya Ebola ni mjomba wake na mtoto marehemu wa pale Chowe. Birene Esambo ameungwa mkono na watu wenye ulemavu nchini Kongo ya Kidemokrasia, kama alisema Jose Zubi wa shirikisho la kutetea haki za wanaoishi na ulemavu Verso Handicap, baada ya kuteuliwa kwa Bi Esambo kama waziri wa mambo ya jamii kwa watu wenye ulemavu na watu wengine walio hatarini. Mtangazaji wa Verso Handicap anamshukuru rais wa jamhuri kwa kufikiria aina hii ya Kongo, vile vile na chaguo la mupya iliopende Kizwa, Jose Zubi aliojiwa kwa simu na Honoré Misengakalala. Kuteuliwa kwa Bi Irene Sambo ni chaguo bora zaidi. Bi Irene Sambo ni mwanamke ambaye amejitolea maisha yake yote kupiganisha sababu ya walemavu kwa miaka kwa miongo kadhaa. Katiba ilitatizwa katika ibara yake makumi mane na tisa kutetea mutu mwenye ulemavu. Tunaamini kuwa pia hata katika kiwango cha sheria ya uchaguzi ambazo zinaweza kuerekibishwa lazima sasa tuifanye Iwe jukumu. Na sasa tunaamini kuwa Irene ataonyesha kile tunachoweza. Kwa hivyo kwanza kabisa, tunataka kumshukuru mkuu wa nchi Felix Antoine Tshisekedi Tshilombo. Tunampongeza Irene Esambo na kumtakia bahati nzuri na watu wote wenye ulemavu, haswa wale kutoka Grand Bandundu kule niliko sasa. Sote tuko nyuma ya Irene Esambo na tutafanya kila kitu kuhakikisha kuwa agizo lake linaweza kuzaa matunda nda na kwamba anaweza kufanya kazi kwa kuzirisha kila mtu. Harakati za kurudi Kongo kutoka Ngola zinaongezeka. Huko jimbo la Kasai kumeonekana zaidi ya wakimbizi elfu tatu amekwisha kuvuka Kamako kwenye mpaka kati ya Kongo ya kidemokrasia na Ngola kulingana na takwimu zilizowasilishwa kwa Redio Kapi na kiongozi wa ujumbe ndogo wa HCR katika jimbo kuu la Kasai. Watu hawa waliekimbia vurugu za Kamwina Sapu waliamua kurudi nyumbani na UNHCR inajitolea kuwasindikiza, alisema Frederic Gusige kupitia kipaza sauti cha François Kadima. On a, uh, des refugies en Angola. Tuna wakimbizi inchini Angola tangu mwaka wa 2017 ambao walikimbia vita ya kamwina sapu. Sasa wanataka kurudi nyumbani, hali imekuwa bora na ni ya kuridisha. Agosti, tulisaini makubaliano ya pande tatu kati ya Angola, DRC na SR, kwa sababu kuna watu waliorejea wenyewe. Hii ina maana ya kwamba katika Angola mshirika wa atser atasafirisha wakimbizi wa Kongo wa trc na nchini Kongo. Tunatarajia kuanzisha pia kituo cha kubaki kwa muda. Wakimbizi watabaki masaa 36 ya kuandaa usafiri wao wenyewe na kuendelea katika vijiji vyao. Ni kusema watasaidiwa msaada wa kifedha ili waweze kulipa usafiri wao na kwenda wenyewe. Kwa sasa sisi tunafakari juu ya vyombo vya kujengea nyumba yao ya kuishi, kwa sababu watu wanahitaji majengo. Na huko jimbo la Ituri watu mia moja na sita walitekwa nyara, nyumba kadhaa zilichomwa na duka ziliporwa, na takribani ngombe mia moja na makumi sita zilikamatwa na shambulio ya watu wenye silaha waasi wa ADF wiki iliyopita katika usultani wa Bahema Boga, kusini mwa Irumu. Matokeo imewasilishwa leo siku ya ya pili na jamii ya Boga baada ya uchunguzi uliofanywa na familia za wahanga katika vijiji kadhaa. Tunabaki katika jimbo la Ituri tujulishe ya kuwa mbakaribu watu mia moja atatu wame wanachama wa jamii ya Hema wanashiriki tangu jana siku ya kwanza mjini Bunia kwenye mkutano wa amani kama ilipangiliwa na shirikisho la tamaduni la Inte. Viki Ngona, yeye ni msemaji wa jamii sautisha la Hema, kwenye kipaza sauti cha Jean Claude Lokidile. Ile tadi tumetamani kuchambua vita ambaye yametukia katika eneo la Njugu ambalo inawaathirisha sisi kama Wahema, na lengo ni pia kutoa suluhu kwa kujua namna gani kutoa ukimya na usalama ya kudumu katika eneo hilo. Na tunatayarisha kutoa matokeo ya mazungumzo yetu kwa viongozi wa nchi na pia wa Umoja ya Kimataifa. Shabaha ya muhimu ni Ituri ipewe ukimya ya kamilifu ili pia haki ya Wahema iheshimiwe. Liwali wa jimbo ametayarisha mazungumzo kubwa kwa kujifunza namna gani amani na usalama ya kudumu inaweza kurejea ya tena. Yale ambayo tumetimiza kwa sasa ni kutoa tu mchango yetu sisi kama Wahema. Asante kwa kuwa mumetutega sikio.