Kwako baya chamala. Amjambo kwenye wasikilizaji wa Sauti ya Mwani, ifuatayo muktasari wa habari za leo jioni. Kuboresha maendeleo ya Afrika kupitia watu, teknolojia na uvumbuzi, mada muhimu kwenye kikao cha mara ya saba cha TIKADE kushirikisha Rais Felix Antoine Chisekedi Chilombo na wakuu wengine wa nchi za Afrika mjini Yokohama nchini Japani. Siku mane bila ku mgonjwa mpya wa virusi vya ebola jimboni No Kivu. Hata hivyo, inabidi kuwa uangalifu, aliomba kiongozi ya husika na mapambano ya janga hilo nchini. Mwakilishi wa UNHHTR alizindua jana siku ya pili pale pueto hasa pamwashi shule na kuchimba visima vya maji kwa manufaa ya wakongomani wamerejea nchini kutoka Zambia. Mafasirio mengine katika taarifa yetu hii karibuni kamili ni katika muji wa Yokohama nchini Japani, ambako huenda kuendeshwa mkutano wa saba wa kimataifa wa, wa Tokio juu ya maendeleo ya Afrika, tikad marufu tangu leo, siku ya tarehe 12 na 28 Agosti hadi tarehe 13 Agosti. Toleo hili la saba ambalo linashirikisha Rais Felix ae, Chisekedi pamoja na wakuu wengine wa nchi za Afrika iko chini ya mada kukuza maendeleo ya Afrika kupitia watu, teknolojia na uvumbuzi. Maelezo zaidi nawe Aleni Rong katika taarifa ya mwandishi wetu Daniel Tambizoni timu ya RDC itafanya kazi mingi kunako makusanyiko iyo ya saba ya Tikad. Mbele ni mkutano ya upekee ya Prezidenti Chisekedi na mkubwa wa shirika ya kijapana Aosikaye na ushirikiano ambayo ametembelea nchi ya Kongo mwezi wa saba uliopita. Kisha liwali wa muji wa Kinshasa Bwana Jantine Ngobila ataonesha mpango ya usafiri ya muji mkuu wa RDC. Mpango ule umepangiwa na usaidizi wa shirika Jika ya kijapana makutano ya Tikad itampatia katibu mkuu wa usikai na mazingira ya Benjamin Twarambe na pia katibu mkuu wa mambo ya afya Sylvain Yuma Ramazani kusema kuhusu uchungaji wa muda mrefu wa pori na afya. Mwisho ya yote itakuwa kumpatia Profesa Jean-Jacques Muyembe Tamfum wa shirika INERB nyara ya tatu Ideyo Onogushi ya bara ya Afrika sababu ya utafiti wa afya kuhusu ugonjwa wa Ebola na ugonjwa wingi Jimbo la North Kivu imeneza sasa zaidi ya siku makumi mane bila kurekodi kesi mupya ya magonjwa wa Ebola mjini Goma na zaidi ya siku kumi, hakuna mugonjwa mupya na Ebola kituoni cha afya cha pale Pinga. Ripoti ya kiongozi jimboni ya usika na majibu kwa janga hilo. Lakini kutokana na kesi mupya kuripotiwa kila mara katika maeneo ya kaskazini mwa jimbo, kiongozi anataka uangalifu. Bernard Nyangi. Ni Julai 14 mwaka huu ndiyo kesi cha mwisho cha Ebola kiliripotiwa mjini Goma na tarehe 17 Agosti iliyopita eneo la Pinga, mtani wa Likale, ila bado malazi ya Ebola haija tokomezwa eneo hili, alinena profesa Profesa Auka Steve, kiongozi wa tawi jimboni la kugombanisha Ebola. Kwa mujibu wake, mitaa mengine za afya jimboni kama hizo za Lubero na Beni bado zina kesi nyipya huko kutokana na watu wanaosafiri kwa wingi jimboni, ni sharti uchunguzi utekelezwe. Anasema kwamba timu la mapambano lazidi kuendesha uchunguzi mjini Goma na mitaa za afya za kando kando, na kwa wakati ule mgonjwa yule mmoja wa ebola papinga huzidi kupewa matibabu na hali yake ni nzuri. Ikumbuke kwamba hadi tarehe 23 Agosti iliyopita ripoti ya afya ilibaini kwamba kesi nyipya munane yaliorozeshwa maeneo za afya za mitaani Lubero na Beni. Kwa jumla wagonjwa 2845 wa ebola waliorozeshwa mnamo mitaa 29 za afya majimboni Kivu kaskazini Kivu kusini na Ituri tokea ugonjwa ule uripuke Goma. Bernard Nyangi, Radio Kapi huko Ituri watu watatu waliuawa na mwingine kujeuriwa kwa mapambano ya siku ya kwanza na washambuliaji pa Damblo kijiji kupatikana na takribani kilomita kumi na Mongbalu katika usultani ya Banyari kilo mutani jugu munyampala wa mtaa ambaye aliripoti shambulio hili kwenye Radio Okapi leo siku ya tatu. Jean Pierre Bikilisende anafafanua, wahanga walishambulia wakiwa shambani mwao. Mtaani Beni, kaskazini mwa jimbo la Nord Kivu, kuna shule nyingi za usultani wa Watalinga zilichukuliwa na waliokimbia shambulio la ADF wiki moja mbele ya ufunuzi wa mwaka wa shule iliyopangwa tarehe mbili Septemba nchini kote. Shirika ya kiraia ya Watalinga Pabeni inaomba msaada wa serikali kwa wazazi na wanafunzi wa eneo hilo ambao wameshindwa ngisi ya kuandaa mwaka huu mpya wa shule. Tumsikilize David Mwase, kiongozi wao kwenye kipaza sauti cha Sekombi Katondolo. ndio tunakuta ya kwamba magumu itakuwa kwa kusomesha watoto na kwa kuweza kuwasaidia. Tunalalamikia wafadhili waweze kutuwazia sana, zaidi sana UNICEF inayohudumia watoto kuweza kutuwazia ya kwamba tunakuwa ndani ya magumu, hatuende kwa mashamba zetu na ni wajibu kwao kuweza kutayarisha na kutuhudumia ili watoto wetu wasikose kusoma. Tunalalamikia wafadhili waweze kuangalia sana na masomo iweze kukua prise en charge ili watoto wetu wasikose kuanza mwaka unaokuja kikundi cha kisiasa cha AAB yani, mubadala kwa ajili ya ustawi na mabadiliko, ikiwa pia memba ya FCC inasubiri kwenye serikali mupya kupata suluhisho za kudumu suzan usalama kaskazini mashariki mwa Kongo ya kidemokrasia na Beni alisema kiongozi wa Eeleo tarehe makumi mawili na nane Agosti akishukuru sababu ya kuinuliwa kwa wamemba wake katika serikali ya Ilunga Ilungamba Shadrake Batuchura mbele ya waandishi wa habari ya kwamba serikali hii ya kwanza ya mabadiliko ya amani ina changamoto kadhaa kushinda, mukiwemo swala la kutatua mizozo nchini mashariki mwa jamhuri ya Kongo. Tunamusikiliza kwenye kipaza sauti cha Jakive Molima. Tunahakikisha kama serikali hiyo ni matunda ya masikilizano kati ya kash na FCC ni serikali ya ugomvi, sababu ina kazi mingi ya kufanya. Naona zaidi hali ya ulinzi, sababu ya kipande yote ya kaskazini mashariki, kuanzia pale jimbo ya Ituri hadi Kivu ya kusini kupitia Kivu ya kaskazini na Beni, mutaona kama kazi ya kufanya ni kubwa. Kipande hiyo inakumbwa na shida ya mauaji, vita na ukimbizi ya watu wengi. Tunatumaini sana kwa serikali hiyo sababu ya kumaliza mauaji ya Beni, kukosana pale Ituri, ali ya makundi la waasi kunako Minembwe jimboni Kivu ya kusini. Shida yote hiyo itatuliwe. Lolote raia wajue kama haiko kupitia maandamano barabarani njo atapata suluhisho kwa shida ya ulinzi. Tunapashwa kutumaini ya shirika za ulinzi wa inchi na pia serikali, kwani jimbo za Ituri, Kivu ya kaskazini na ya kusini na muji wa Beni ipate maendeleo hadi mwaka wa elfu mbili na makumi tatu na jimboni ho Katanga, mwakilishi wa UNHCR alizindua jana siku ya pili pale poetu shule na kuchimba visima kwa manufaa ya wakongomani wa merejia kutoka Zambia. Sherehe ilivyoendeshwa pale Mwashi, takribani kilometa makumi mawili na tano kutoka poetu kati, mbele ya viongozi wa kisiasa wa shule na serikali za mitaa, na pia ujumbe wa Zambia ukiongozwa na msimamizi wa wilaya wa Chilenge. Shule iliundwa na wanafanasha na kuchimba visima. Wanafunzi pia walipokea vifaa vya shule. Expedi Mwamba Mubi, mwakilishi wa UNHCR katika kanda, amepokelewa kwa shangwe kijijini Mwashi. Bibi Ann Encontre amefika mahali huko kwa uzinduzi wa shule la msingi ecole primaire de shule Kondi. la msingi Kondi. la mwashi tunalolizindua leo hii So, limehitaji pesa ya kimarekani elfu mia moja themanini na tatu. Ninapongeza shirika AIRD kwa ujenzi uliomalizika kwa wakati, kwani kama mnavyofahamu shule zitafungua milango wiki ijayo. Basi tabu imemalizika leo hii kwa wanafunzi wa kijiji Mwashi. Hebu tumsikilize mjumbe wa wanafunzi hawa. Huyu aitwa Kibawa Augustin. Hmm. Sisi wanafunzi wate Mwashi tunasema tuko tayari kwa kutoa mchango wetu kwa uhimizaji wa watoto wenzetu ili wakuje wengi kujiandikisha kwenye shule. Naye mnyampara wa tarafa la Pweto Bwana Derby Lumbwe umanisha kwamba shule hilo itageuka kuwa kilalo kati ya watu wa kabila e, la Batwa mm, na wale wa Bantu tokea Pweto. Mimi ni eksperi mwamba mubi, Radio Okapi. Kuanza tena kwa kesi ya rufaa ya washtakiwa wa memba wa Mwasi Kamwinansa pujana siku ya pili kwenye gereza la jeshi la Ndolo mjini Kinshasa. Bernard Chitwakadimu, moja wa mawakili wa washtakiwa, kwenye simu na Jeff Ngoi. Jana wafungwa wote wa Lisamba wakisaidiwa na wanasheria wao, kutosha wawili Mazanga-Mazanga Mazarin na Beajeko wiko na gonjwa hapa kembi ya Kokolo ambayo wametumwa sababu ya kutunzwa. Mwanasheria mchongaji anaomba masambisho iendeshwe siku ingine sababu ya kupata wakati ya kufuatilia mambo yote halali yote iyi, sababu asikupate kibarua yenye kukata mambo iyo. Ali lungwa mukono kwa wanasheria wengi, korti imekusanyika sababu ya kutuma masambisho kwa siku ingine, mpaka kule gereza ya Ndolo. Aksanti kwa kwa mumetutega sikio kwa