Asante kwako bi na Nabolojua. Amjambo asikilizaji wa sauti ya amani, fuateni muktasari wa habari za leo jioni. Antonio Guteres anaomba wazaliwa wa Kongo wenye kujiunga na kundi la silaha wajiondoshe na watue silaha. Kunatambulikana upepo mpya wa tumaini nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, alisema katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa leo munjini Kinshasa, baada ya mazungumzo yake na Rais Felix Antoine Tshisekedi Chilombo elimu ya msingi ya bure nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anakazana mbele ya waandishi wa habari wa leo mjini Kinshasa. Watu zaidi ya mia mbili wamefariki miongoni mwa wagonjwa wa surua elfu kumi na nne kutambulikana jimboni Holomami. Maelezo zaidi ni katika taarifa yetu hii. Usikilivu mwema. Habari kamili. Kuna hali ya tumaini kuvuma nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ombi langu kwa jamii ya kimataifa ni kuunga mkono wazaliwa wa Kongo na vile vile mamlaka ya Kongo ili kuanzisha bora taasisi za nchi kwa madhumuni ya maendeleo ya kudumu, ya umoja, ya uimarishaji wa usalama na pia kwa kuweza kutatua shida za kibinadamu, Alisema katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres baada ya mkutano wake leo siku ya kwanza asubuhi na rais Felix Chisekedi kwenye chumba cha Taifa. Antonio Guterres pia alitoa wito kwa watu wote ambao wanaendelea kubaki katika vikundi vyenye silaha kujiondoa na kuweka silaha. Tumusikilize kwenye kipaza sauti cha Bilivan Lutumba. Il y a aujourd'hui au Congo un moment historique. Un moment où on peut s'attendre à un développement... Kuna leo nchini Congo wakati wa kihistoria, wakati ambao tunaweza kutarajia maendeleo ya taasisi za kidemokrasia, uwepo wa serikali ambayo inataka kubadilisha nchi, lakini na upinzani huo pia unao jukumu muhimu katika maisha ya kisiasa ya nchi na heshima kubwa kwa haki za binadamu na maono ya mustakabali wa Kongo, tulikuwa na mjadala wa kujenga sana na rais wa jamhuri na hii katika mkatada wa mapitio ya kimkakati ya MONUSCO. Baraza la usalama litaamua juu ya marekebisho ambayo yanaweza kuboresha MONUSCO na ushirikiano wake na serikali ya Kongo, na kwamba mwishowe tutafanya kazi pamoja na serikali ya Kongo, na lazima niwaambie kwamba Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa aliomba uimarishaji wa ushirikiano kati ya Kongo ya Kidemokrasia na MONUSCO, kipaumbele katika kuimarisha mamlaka ya nchi na katika mapambano dhidi ya unyonyaji haramu wa maliasili za nchi. baada ya nchi ya mazungumzo na rais wa bunge la kitaifa na mkutano wa marais wa vyama vya bunge, Antonio Guterres anasema anaheshimu sana bunge ambalo linapashwa kuwa sauti kwa nchi uni, anadai kuwa fanya kazi kwa miaka kumi na mnane kama mbunge kabla ya kuwa waziri mukuu. Alikuwa hata kiongozi wa nyumba ya upinzani. Mukuu wa nchi Felix Antoine Chisekedi Chilombo alithibitisha azimio lake la kufanyika kwa elimu ya msingi ya bure nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kama alisema leo siku ya kwanza asubuhi kwenye chumba cha taifa mjini Kinshasa. Feliks Chisekedi Chilombo alikuwa akijibu swali za waandishi wa habari juu ya uwezo wa serikali ya Kongo kulipia gharama za walimu na uendeshaji wa shule. Najua <coughs> kuwa hatua hiyo haichukui mahali, lakini itakuwa hatua ambayo itakuwa dhahiri na muhimu katika miezi michache. Nilikuwa nimejifunza vitu njiani, hatuna serikali, hatukuwa na bajeti yote hayo, kufunga wakati, lakini itafanyika. Ni kusudi langu la msingi litafanyika. Wakongo wanaweza kuinua juhudi kwamba hakuna shida na tutaweza tunaendelea na suala la uzinduzi wa miaka wa shule elfu mbili kumi na kenda elfu mbili makumi mawili agizo la umma kuendeshwa nchini Kongo ya Kidemokrasia mzima leo tarehe mbili Septemba hapa mji jimbo la Kinshasa. Bi Rosalie Ragi, tuko kwenye masomo la Institut de la Gombe. Mafunzo ilianza tangu leo, siku ya kwanza katika mafunzo tatu za primari kwenye EPA, somo la kwanza la pili na la tatu ilivyokuwa sawa pia na ngambo la sekondari. wanafunzi wanafunzi na walimu walifika kwa saa. Kuna somo zilijaa na wanafunzi, na somo zingine wanafunzi walikuwa ndogo. Tulipita tena kwenye Lisebo Sangani, huku walifaa wingi sana kupita wakati wa mchezo na watoto walijaa kiwanja. Wazazi wengi walikuwa kwenye fasi kwa kuwarudishia pesa walivyolipa juu ya mandiko, na wengine kusindikiza watoto wao na kuhakikisha kurudi kwa watoto. Tuache muji jimbo la Kinshasa, tuende kwenye muji dogo wa Panzi, mutaani Kasongolunda, katika jimbo la Kwangu. Tujulishe ti kule nako mwanzo wa mwaka wa shule unafanyika vizuri. Leo siku ya kwanza, lakini wanafunzi hawakujibu sasa, madarasa ni mtupu. Ugonjwa wa surua huwa katika ka mkoa wa Holomami umeshambulia watu ya pata elfu kumi na nne mukiwemo kesi mia mbili na kumi na nane walifariki, kulingana na ofisi ya UN ya uratibu wa masuala ya kibinadamu OCHA katika nusu ya kwanza ya Agosti pekee. Expedi mwamba mubi, watu elfu kumi na nne wameugua ugonjwa wa surua tangu tarehe moshi hadi kumi na nane Agosti. Holomami ubaki moja ya majimbo ya DRC yaliyoathirika zaidi na janga la surua. Uripoti hiyo cha idadi ya watu waliokufa na ugonjwa huo katika kipindi hicho hicho bado ni kubwa zaidi, yani vifo vya watu 218 wanaoathirika na ugonjwa huo ni zaidi watoto walio chini ya miaka mitano. Themanini ya silimia ya vifo ni katika kikundi hiki cha umri ugonjwa. Huo unaenea sana katika tarafa za kiafya za Bukama, Kayumba, Kitenge, Malemba na Songa. Kutawanyika kwa ugonjwa huo, aeleza ucha, ni kufatana na ukosefu wa chanjo na magumu ya utunzaji. Tokea Kalemi, mimi ni experi Mwamba Mubi, Radio Kapi. Na huko Ituri kesi tatu mupya zilizozibitishwa za ugonjwa wa virusi vya Ebola mwishoni mwa wiki hii katika eneo la afya Mambasa hakikisho ya muratibu wa mkoa kukabiliana na janga hili Christophe Shako leo siku ya kwanza kwenye Redio Kapi, kwa sasa ni kesi kumi zilizosailiwa pamoja na vifo vine katika eneo hilo. Kwa jumla kesi makumi matatu na sita za Ebola mkiwemo watu kumi na nne tayari wamefariki tangu Julai hadi sasa katika eneo imoja la afya, hali ambayo inasumbua kichwa cha majibu. Christian Mapendano katika taarifa ya mwinje tu Martial Papi Mukeba. Miongoni mwa kesi za mwisho kuna baba mmoja wa miaka 40 aliyekuwa akitokea kijiji cha Mane akisindikizwa na bibi yake na watoto ine. Huyu alifariki siku ya Jumamosi pa Mambasa ya kati. Watoto wake wawili ambao tayari walikuwa na alama za ebola walipelekwa kwenye kituo cha matibabu ya ebola pa Komanda, kilomita 75 kusini mwa muji wa Bunia kuaminiana na koordineta anayehusika na, na kupiganisha ugonjwa wa ebola jimboni Ituri, Christophe Shako. Watoto wale wote, mmoja akiwa na miaka mbili, walihakikishwa kuwa na ebola. Kuzidi kwa kesi za ebola siku hizi jijini mambasa yasikitisha ya timu za kupiganisha ugonjwa huu. Christophe Shako anaomba wakaji kushirikiana na timu za kupiganisha ebola ili kuzimisha ugonjwa ule. Mama mzazi wa watoto wale anapatikana kwa sasa katika uchunguzi kwenye kituo cha matibabu Pa komanda kama vile za julisha duru zetu. Aksante ndugu Nani, hapo ndipo tunatia nanga kwa habari hiya za leo, zilizosindikizwa na Bielize Chi Kutachivweta na Aleron kwa ufundi wa Jean Noel Mukondo na William Lungamba. Tunahudumiwa na Peleki Pela Mundo kwenye Redio Kapi.