Radio Okapi. Oh, habari zetu Adolphe Ngoy asite kuakobina naboloju a. Salamu zetu ziwafikie popote mulipo, enyi wasikilizaji wa sauti saudi amani, fuateni muhtasari wa bariza la leo jioni. Jimbo la Kongo Central huwenda kuongozwa na waziri wa mambo ya ndani tangu leo. Liwali na makamo wake wamesimamishwa kwa kusaidia korti ya kuvunja ichunguze vema kuhusu swala la ngono ambalo viongozi viwili walishutumiwa jimboni humo. Jumuiya ya kimataifa inakusudia kuleta musaada ajili ya amani ya jamhuri ya ya Kongo, alisema jana mjini Bukavu katibu mkuu mukuu wa Umoja wa Mataifa ausika na operesheni ya kulinda amani. Wazaliwa wa Wabuta waliandamana kwa kudai uwakilishi wa jimbo hilo katika serikali ya Ilunga Ilunga Mba. Haya na mengine zaidi ni katika taarifa yetu hii, karibuni. Habari kamili. Gavana na makamu wa gavana wa jimbo la Kongo Central walialikwa Kinchasa kwa kushauriana na waziri wa mpito wa mambo ya ndani ili kusaidia korti ya kuvunja kufanya uchunguzi wake bila ushawishi wowote kuhusu swala la kigono ambacho wanashutumiwa, alisema bazilo longo. Kwa kungojea matokeo ya upelelezi huu hu, Bazilolongo ametangaza uongozi wa jimbo lilo na waziri wa mambo ya ndani jimboni. Kongo Central analeta mafasirio kwenye maikrofoni ya Jeff Ngoi. Vuzave suvi, vuzave mulifuata na kuona picha ambayo imetusikitisha sana inchini na inje ya inchi, kuhusu hali kama ya ubakaji. Liwali wa jimbo na makamu wake ni wao njo wanaonesha sura ya president wa jamhuri jimboni, ali iyo imepitikana imeharibu sura ya jimbo. Sheria inafuatilia mambo hii sababu na liwali na makamu wake wanawezi kusambishwa, pia na kusudi wasipinge kazi ya sheria, njo mana niliwakaribisha uko Gisi jimbo ya Kongo Central iko na mipaka na nchi ya Angola na Kongo Brazaville. Hatuwezi kuacha jimbo bila mwongozi, ndio maana nilimchagua waziri jimboni wa mambo ya ndani mwongozi kwa muda. Sheria itafuatilia mambo hii na kufunga wenye wana makosa. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa usika na operesheni ya kulinda amani aliwasili jimboni Sud Kivu jana. Jean Pierre Lacroix alikutana na gavana wa jimbo hilo jioni katika ofisi yake ya Nyamoma mjini Bukavu. Wajumbe wa Baraza la Usalama la Mkoo pia walishiriki katika kikao hicho. Mahojiano ya gavana Teongwa Bije kasi na mwakilishi wa pili wa Umoja wa Mataifa yalilenga msahada huo jamii ya kimataifa inakusudia kuleta kwenye Jamhuri ya Kongo ili kujumuisha Amani. Jean-Pierre Lacroix kwenye kipaza sauti cha Jean Kasami, nilienda tembelea eneo la Kalehe ambalo linakabiliwa na matatizo ya usalama mdogo. Baadaye tutatembelea maeneo mengine ya Kivu ya kusini ajili ya kuchunguza hali ilivyo pamoja na wenzetu wa Monisco, ila pia wakaaji na wawakilishi wao, tutaona kitu gani kinahitajika tufanye ajili ya kusaidia serikali kwa haraka kurudilia mamlaka yake kupitia kuweko kwa wasikari wa jeshi la taifa kwa wingi mahali pote. Tutasaidia pia vikundi vinavyonia ya kutia chini silaha zao viungane na jeshi la taifa, na kwa sababu hiyo tunafanya majadiliano na mashirika pamoja na wafadhili wengine kusaidia katika mpango wa kurudilia maisha ya kiraia. Tunashirikisha DDR kwa ajili hiyo, pamoja na liwali wa jimbo tumegusia pia mambo mengine ya muhimu kama vile mawasiliano kati ya nchi jirani zinazopakana na Jamhuri ya Kongo na ambako kunatokea wanamgambo wanaokuja tatiza usalama na humo jimbo jirani la Norkivu yapata wapiganaji makumi matano na tano wa kundi la wanamugambo wa Raia Mutumbuki wenye kuongozwa na Mirage walijisalimisha wakiwa na silaha kumi na nne wiki iliyopita kwenye jeshi la taifa la pale Biruwe pa umbali wa kilomita makumi sita kusini mashariki mwa muji mukuu wa Walikale. Kujisalimisha ni kama majibu ya wito wa mkuu wa nchi kwa vikundi vyote vya kumiliki silaha, alisema msimamizi wa Walikale, pia ni tunda la uhamisashi unaofanywa na wakuu wa mkoa wa serikali ya mita sukisa nda ya baje mkurugenzi wa Walikali na anaojiwa Bi Denis Lukeso. Wao wanasema kama waliposikia apeli ya chef de l'etat, akiita magrupe yote watoke ndani ya pori, na wanasema oo oh, kama raia mtomboki wamesha kufanya miaka mingi ndani ya pori, na wanasema ni wakati ya kujenga nchi na kila mkongomani ambaye amekuwa ndani ya pori aache silaha akuje tujenge nchi yetu kwa ujumla. Raia mtomboki wanasema sisi tunakuja tunaitika kufanya jeshi ili tuweze kurepondre kwa apeli ya chef de l'etat kwa kujenga nchi yetu kwa ujumla. Sisi tume weza kufurahia ile nia yao wandugu, kwa kutoka ndani ya pori, kwani hawakutumikisha operasyo fulani ili watoke, ilikuwa ni kutoka kwa utashi yao wenyewe, na imefurahisha wakazi wote kwa ujumla na population kwa ujumla. Wanalomba watu wote ambao wanabakia ndani ya pori waweze kutoka ili tujenge nchi yetu, na ile ndio kuonyesha kama mkongomani wote kwenye iko tuungane, mkono kwa mkono kwa kujenga nchi zaidi ya watu mia tano waliandamana huko Buta, jimboni Bazu Welile, usiku ya tatu. Kwa masemi ya shirika la kiraia walitembea kutoka kwenye kanisa la Kimbangiste karibu na uwanja wa ndege mpaka kwenye ofisi ya liwali. Lengo ni kwa kudai uwakilishi kutoka mkoa wao katika timu ya serikali ya sasa. Hawa walisimamia na shirika la kiraia mpaka wakafikisha barua ya manunguniko mikononi mwa liwali wa jimbo, Faustin Wangezo, alijiunga na Jean Pierre Elali Ikoko tumetembea leo kwa barabara ili tuoneshe wakubwa wa inji kama hatukufurahi. Tunahuzunika sana kuhusu namna ilivyofanyika government ya ilunga ilukamba. Kwa hiyo tuliwaonesha wakubwa eti hatufurahi kumkosa mtu mmoja katika ministeri zote makumi sita na sita ndiyo sababu tuliangamana kabisa wengi. Na maangamano yetu tunaomba nukta tatu. Ya kwanza tunamwomba shef de leta mkubwa wa nchi, pia premier ministre wake wafanye tena upya government yabo wakikamata mwanamke ama mwanaume mmoja wa bazuele. Ya pili tunawaomba wa prendre a compte malalamiko zetu ama revendication za societe civile pia zile za wachaguliwa ama wa eli ya province ya bazuele. Ya tatu tunawaomba watie licho linayo aminika juu ya wasika ama wasichana wa bazuele kusudi wakati watawachagua wa mandatere ama wale watakaoitumikia taifa kwa masiku zinazokuja, wawacie watu wetu katika kazi hiyo. Alipoulizwa liwali ya jimbo alihakikisha maandamano haya Valante Senga na idia kuyafikisha lalamiko la wazaliwa wa Bazwele kwa wahusika kurejeshwa kwa taifa kutoka nchini na maono ya waziri mkuu anayesimamia mpango wa utekelezaji ya serikali yake uliowasilishwa jana ja na siku ya pili kwenye bunge la kitaifa. Katika hotuba yake, waziri mkuu anakusudia kuyafanya Jamhuri ya Kidemokrasia iwe muradi mkubwa ambao unaweka nguzo kumi na tano, ikiwa ni pamoja na usalama, kidiplomasia, uchumi, miundombinu na kitamaduni. Kutafuta kujiamini na zamiri ya manaibu kuzindua maendeleo ya nchi, waziri mkuu alihakikisha kuwa hatua yake itaongozwa na maslahi ya watu kwanza, kwa uharibifu wa maslahi ya mshiriki. Je, ni nguzo gani? Maelezo mengi nawe Kristiano Mapendano katika taarifa kuandaliwa na B Elize Chikota. Kati ya nguzo 15 za tovuti hii kubwa ya ujenzi wa DRC ni kwanza, kurejesha amani majadiliano mshikamano wa umoja wa taifa. Pili, kuimarisha mamlaka ya serikali na kukuza utawala wa sheria na demokrasia. Tatu, kurejesha tena diplomasia na heshima ya DRC. Ine, mapambano zidi ya rushwa na uhalifu wa kiuchumi. Tano, uboreshaji wa utawala katika usimamizi wa maliasili, kampuni na fedha za serikali. Sita, kuboresha hali ya biashara. Saba, mchanganuo wa uchumi. Nane, uboreshaji wa miundombinu ya kimsingi. Kenda, kukuza na kuendesha teknolojia mupya ya habari na mawasiliano. Kumi, mapigano zidi ya mabadiliko ya hewa na uundaji wa masharti ya maendeleo yenye kudumu. Kumi na moja, kuboresha hali ya kijamii na ikiwa ni pamoja na elimu na huduma ya afya kwa wote. Mwishowe, maendeleo ya sekta ya maji na umeme, mapambano dhidi ya umaskini, kujitegemea kwa wanawake na kukuza ujana, kukuza utamaduni, sanaa na uundaji wa vituo vya starehe ndizo nguzo za kumi na mbili, kumi na tatu na kumi na tano za mradi huu mkubwa wa serikali. Katibu mkuu mukuu wa UDP Augustin Kabuya ana ulaani munjanja wa kiongozi wa sehemu ya chama chake wilayani changu katika karta Mikondo, hapa mji wa Kinchasa. Ushuhuda ya wakaaji wa eneo hilo ya kwamba mwakilishi wa UDP huko, Joseph Mutombo, anafanya maneno mbaya. Tumusikilize. UDPS ni chama kinaongozwa alali. Kama kulikuwa amri sawa, ile ilikamatiwa, ilipashwa presidenti Chisekedi akusanike na presidenti wa chama Jean Marc Kabund, na miye katibu mkuu nilipata habari hiyo, na niliomba wa presidenti wa maeneo ya chama wote wafanye hatari atari. Wakati ule ndugu anafanya vile, nani anampatia ruhusa? Na ripoti yake anampatia nani? Kwa kawaida anapashwa kumpatia ripoti ya ke presidenti federal, kisha presidenti federal anaituma kunako departementi ya chama. Nilisimulia na wakubwa wote, lakini hakuna mutu anakikisha mambo hiyo, haikukua paka maali changu, lakini na pia kule UDPS kibasa pa barabara kumi bara na mbili eneo ya Limete. Nawaza kama nitamuonesha presidenti federal kwa kumfuatilia mutu ule na kumwadibisha, sababu ana haribu jina ya chama, haiko kawaida ta