Zajwa, sauti ya amani. Huu ndio muktasari wa habari za leo jioni. Polisi ilikataza uporaji wa maduka ya ridhaa ya wazaliwa wa Sud Afrika pale mji wa Lubumbashi leo asubuhi, hasira ya wakaaji sababu ya mateso ya wageni kuendeshwa nchini ya Afrika Kusini. Liwali wa jimbo la Hokatanga huenda kuandaa kikao kwa kulinda watu na mali yao, Ziliibwa jana na wevi wa sila. Kyango kubwa cha pesa kutayarishwa kwa malipo ya walimu wa sudu bangi kupitia Caritas, habari kwa waziri wa elimu jimboni na kuhakikishwa na padri Edgar wa Caritas jimboni humo. Dola elfu mia nne kama mchango wa Ujerumani kwa wahanga waliothibitwa hospitalini Mpanzi. Kisha utetezi wa mshindi wa tuzo la Nobel Denis Mkwege kwenye baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Usikilivo mwe mandugu, habari kamili. Vurugu ya chuki zidi ya wageni kutambulikana huko Afrika Kusini zinasababisha hatari katika nchi zingine za bara. Huko Kongo ya Kidemokrasia, mvutano ulijulikana leo siku ya nne haswa huko Lubumbashi. Asubuhi ya leo wakazi wa muji wa Lubumbashi walishambulia ubalozi wa Afrika Kusini kwa kupinga vitendo vya xenofobia dhidi ya Waafrika wengine, ikiwa ni pamoja na Kongo wanaoishi katika nchi za Mandela. Kulingana na ushuhuda wa mtetezi Timote Mbuya wa Justisia, waandamanaji hapo walijaribu bila kufanikiwa kuchoma ubalozi huu. Duka zingine za Afrika kusini ziliporwa, lakini uingiliaji wa polisi ulisaidia. ONG Justisia ametoa wito kwa malalamiko ya umma kuimarisha hatua za usalama kwa watu na mali zao. Tumusikilize kwenye simu na Michel Kifindangoi. Leo asubuhi mwa 8:30 tunaona population banajikutana pale pa konsula ya Afrique du Sud, bakaanza kupiga majiwe, kisha banatuma kuvunja barriere, banashinda banashindalaso, wanakuwa naweka moto, na polisi anakoya intervenir, batu banakimbia, lakini banaenda ku centre ville, na ku centre ville banaenda tena kupiga majiwe na kuingia kwa magazin ile ya basud africain, banachukua mavazi, maviatu na vitu vingine, na polisi alifika moretar kidogo ndio ana badsere tena kimbia lakini hapa sasa tunaona situation inakuwa kosa kalme kidogo. Tunapaswa kubaki hapa kobakia, mpaka polisi polisie pale na, na arme pale banakatala bato bafanya troupement ya cinq au dix personnes banakatala sana, na tunaona kama situation ya hapa itakuwa mzuri itajiameliore, ni kufanana na situation ile inapitika kule kwa Afrique du Sud na katika swala hili waziri wa mambo ya ndani ya Hoka Tanga anatangaza kuandaa kikao cha usalama mchana ili kuchukua hatua kukabiliana na hali hii na kuhakikisha usalama wa watu na mali zao nchini kote. Mawakala wa za malipo ya elimu na Karitasi waliibiwa jana na watu wa kumiliki sila kusini mwa Ubangi. Habari ilitolewa na waziri wa elimu wa jimbo kwa muda Nerfi Mopila na imethibitishwa na mkuu wa Karitasi wa Sud Ubangi, Padre Edgar Nduma, ya kwamba timu hiyo ilikuwa ikipeleka milioni mia moja makumi matatu na mbili za franga ya Kongo kiango kuu ambacho kilikusudiwa kwa malipo ya walibo iliporiwa na wizi katika eneo la Bobito pa zaidi ya kilomita makumi sita kusini mwa Gemena. Sikiliza Padre Nduma alijiunga kwa simu na Rafael Kwazi. Ilikuwa muda wa malipo ya mwezi ya ine, njo ilianza tokea juma iliyopita na kumalizika siku ya pili tarehe ine Septemba iliyopita. Gari ilikuwa na pesa, ilisindikizwa na wafanyakazi wetu au sikai na malipo. Bahati mbaya, kufika pa kilomita ine ya parokia ya Bobito, timu hiyo ilishambuliwa na watu wenye kumiliki silaha. Mipeto ya nyuma ilipigwa masasi kusudi wasimamishe gari, kisha wakafunga watu walikuwa ndani ya gari na kukamata mifuko ya pesa karibu ya milioni mia moja makumi tatu na mbili ya kikongomani. Franga ilibaki ni mingi karibu ya milioni mia mnane ya kikongomani. huko jimbo la Ituri wanamugambo mia kenda wa kumiliki silaha tayari wamejiunga na tovuti ya utunzaji wa kizuizi cha Azita karibu na Geti, ni katika usultani wa Walendu Bindi kusini mwa Irumu. Kulingana na mkuu wa ofisi ya stareki jimboni humo, mazungumuzo yanaendelea kati ya serikali na viongozi wa wanamugambo hawa. Isak Remoyope ni tangu mwezi mmoja wanamgambo ya FRPI wanajielekeza kwenye kambi ya Azita kando ya geti. Msimamizi ya stareke kwa Ituri anasema wanamgambo karibu mia kenda wamekwisha kujiandikisha. Wasimamizi wa FRPI wanahimiza wanamgambo wanaojizuiza kuwasili hapo. Jeanmar Mazio anasema serikali imeandaa tayari mazungumuzo na wasimamizi wa FRPI kuhusu haja yao sawa barua ya msamaha na pete kwa wanamgambo wanaokusudia kuingia katika jeshi ya taifa. Kisha hiyo kipindi kutakuwa mpango ya kupokonya silaha Gundi moja ya stareki ilijielekeza kwa mtaa ya Aru, Mahagi, Mambasa na Irumo kwa kuchunguza nafasi ya kuhamisha wale wanamgambo toka Bunya. Izakare Moyope, Rajio Okapi. Mshindi wa tuzo la Nobel Denis Mukwege alipotetea wahanga wa zuluma ya kijinsia kwenye Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, Ujerumani ukatoa kiango cha pesailane dola kama mchango katika fizia ya majeraha yaliyopatikana na wahanga waliotibiwa hospitalini Panzi, Jean Kasami katika usomi wa Jean Baptiste Ntonga. Habari hiyo ilitangazwa na waziri wa Ujerumani wa mambo ya ugeni ni wakati wa ziara yake kwenye hospitali ya Panzi siku ya tatu iliyopita, hospitali inayoongozwa na Daktari Denis Mukwege. Lengo la ziara hiyo ni la kuunga mkono shughuli za Daktari Denis Mukwege anayewatunza wanawake wahanga wa ubakaji tangu miaka makumi mbili. Waziri huyo wa Ujerumani alihakikisha kwamba nchi yake inaazimia kusindikiza mtunukiwa wa pri Nobel de la pe katika kupigania nisha ubakaji sekta ya ugharamia wa hanga. Kiwango hicho cha fedha dola mia ine elfu hakitatolewa papo hapo kwa hospitali ya Panzi. Fedha hizo zitawekwa katika mfuko wa Fond Mondial. Msaada huo watokana na utetezi aliyoufanya daktari Denis Mukwege kwenye shauri la usalama la Umoja wa Mataifa, kama alivyoeleza msemaji wake. Ujerumani ilichukua fursa hiyo kwa kusaidia wahanga ili wagharamiwe, kiisha kila kesi ya wahanga hao kwenye sheria dhidi ya waliowatendea maovu hayo. Bukavu, Jean-Baptiste Ntonga, Radio Okapi. Shirika la husika na wahami ulimwenguni UNHCR maarufu pamoja na washirika wake wanakagua uwepo wa tovuti iliyo karibu na kilomita 17 kutoka Kananga, ambayo ilichaguliwa kukaribisha kwa muda kikundi cha Kongo kilirudi kutoka kwa Angola, na kwa sasa wamewaunganisha karibu na parokia ya Notre Dame pale Kananga. Hii imetangazwa na mkuu wa ujumbe mdogo wa UNHCR mjini Kananga Frederic su Akaendelea kusema ya kwamba tovuti viyo vya Notre Dame vilijengwa na mizinga ya maji iliwekwa kwa kuboresha hali ya afya ya watu hawa. Tumusikilize kwenye kipaza sauti cha Joel Bofingo. Notre partenaire tulihusisha washirika wetu Norwegian Refugee Council kwa kujenga vyoo. Waliweka pia vyombo na mahali kwa kunawa mikono kwa kuheshimu kanuni za afya. Tulihusisha wengine washirika ni kama vile UNICEF ambayo ilitoa hifadhi mbili za maji na MONUSCO inazijaza maji kila siku. Viongozi wa jimbo wanahusika pia, tulikuwa na mkutano mzuri na liwali wa jimbo jana, kwa kungojea watu wale warudi na kuamua mahali wataenda. Liwali alitaja mahali tunaweza kufanya kazi kwa kuboresha hali yao. Wakati huu ninapoongea, tuna washirika wengine na FCR wanaofanya kazi mahali pale kwa kuchunguza kama ni nafasi inayofaa na kama ni nafasi nzuri, ni nini kazi inayohitajika kwa kuwajengea makao kwa muda, pour pouvoir accommoder ces gens sur ce site temporairement tunabaki katika eneo hilo la jimbo la Kasai Santral. Tujulishe ya kwamba kumeendeshwa mabadiliko kichwani, mabadiliko kichwani mwa mji. Liwali wa jimbo ameteua watu wapya kwa muda. Martin Kabuya pia alifanya mabadiliko katika mitani tano mjini. Francois Kadimana tupa pia sasisho katika usomi wa Kristian Mapindano kwa nafasi ya Jean Mamba Kantukanjila na Marguerite Lukampeta, ni kiongozi wa mtaa wa Nganza Marie Kakubi na mwenzake wa mtaa wa Kananga Edouard Ntumba ndio walitajwa kuwa meya na meya makamu kwa muda. Mwanabunge jimboni wa zamani Rafael Kasongo ndiye anakuwa kiongozi wa mtaa wa Kananga na Simon Luboya anaongoza mtaa wa Nganza. Hawa watasaidiwa na Ponsien Kasongo na Madeleine Kambeta. Kati ya viongozi hawa wapya yotajwa na liwali wa jimbo la Kasai Centrale, kunakuwa pia Marie Therese Pasuwa Nzambi na Andre Kabupu Mukendi kama viongozi wa minispa ya Ndesha na Lukonga. Ni Renatus Bakenge naye Frederike Kanyima Chimanga. Meya wa Kananga aliyesimamishwa kazi anashutumiwa katika ripoti ya komishina ya bunge la Jimbo kutumia vibaya mali ya serikali. Meya ule anasema tayari amepeleka faili zote kwenye mahakama kwa kutoa mwangaza. Tujulishe kama kati ya viongozi waliosimamishwa kazi kuna pia viongozi wa tarafa tano, ni pamoja na viongozi wa Demba, Dibaya, Dimbelenge, Kazumba na Luiza. Asante, ndugu kwa kutupa sikio.