Habari oh, zetu Adolphe Ngoy. Shukrani kwako bina na Bolojwa. Salamu zetu zwawafikie popote mulipo, enyu wasikilizaji wa Sauti ya Amani, fuateni muhtasari ya habari za leo jioni. Polisi na serikali wamerudisha tulivu na amani nchini Afrika ya Kusini hakuna mzaliwa wa Jamhuri ya Kongo ya Kidemokrasia aliyefariki wakati wa vurugu iliyepitikana katika eneo hiyo, aseme Bene Poko, balozi wa Jamhuri ya Kongo nchini Afrika ya Kusini. Shule imerudi kama kawaida katika chuo kikuu cha Kinshasa. Walimu walikomesha mgomo wao, kumepita siku mbili. Wakati pale istem wanafunzi walikasirika sababu ya kuendelea kwa mgomo ya walimu wao Radio la Voix du Peuple ya pale Oicha itumike tangwa asubu ya leo, watu asila walipora vifaa vya emeter ya chombo hicho pale Oicha mutani Beni, katika jimbo la Nord Kivu. Haya na mengine zaidi ni katika tarifa yetu, baki pamoja na sindugu. Habari kamili. Hakuweko mutu aliyefariki kati ya raia ya Kongo wakati wa vurugu nchini Afrika Kusini. Usahihi toka kwa balozi wa jamhuri ya Kongo nchini kule. Akaongeza usema kuwamba tulivu merudi na kuwamba polisi na serikali ya Afrika Kusini wamerejesha tulivu na amani. Balozi Bene Poko alijiunga na Jean-Pierre Elali Ikoko. De situación... Tokea jana hali ya usalama inadumu, hakuna akuna fujo lolote. Nazani kama polisi inaongoza mambo zote, na tunarudilia usalama na pia ukimya. Watu wanasema kama kuna fariki watu wengi, lakini kwa mujibu ya serikali na polisi ya Afrika ya Kusini ni watu kumi na mbili ambayo wana inchi wao kumi na wageni wawili njo walikufa hadi sasa. Awa ya tuonesha kama watu wawili wamefariki ni wa inchi gani? mimi nilifuatilia zaidi kwa kujua kama kati za wenye kufwa kulipatikana wakongomani na wakanionesha kama hakuna mkongomani hata moja mwenye aliwawa kwa jumla. Ni wakongomani 1300 njo wanaishi katika inchi ya Afrika ya Kusini. Tutafuta maelezo zaidi wakati wa mazungumuzo ya balozi Bene Poko katika vipindi vijavyo. Kuanza tena kwa shughuli za kitaalumu katika chuo kikuu cha Kinshasa siku mbili baada ya kuondoa mgomo wa walimu. Kila kituo kinatumika kama kawaida, zimoja ziko kwenye mitiani, zingine zinangojea kupepetwa na zingine zinaendelea na mafundisho. Wakati katika ESTM wanafunzi walikasirika leo siku ya pili asubuhi kwa kupinga mwendelezo wa mgomo wa walimu wao katika taasisi yao. Alain Irung Mushinj, utweleze mengi za katika taarifa ya mwandishi wetu Michel Kifindangoi. Leo maali yunivesiti ya Kinchasa ali ilidumu ilikuwa ya kazi mashindano ambayo ilisimamishwa pale kitivo cha sheria, muda wa mgomo wa kazi inarudilia, kama aliyohakikisha mwanafunzi mmoja pale kitivo cha sayansi ali inaendelea polepole pole. Mgomo wa kazi uliingiza masomo katika kuchelewa, hadi leo wanaendelea kujifunza kwa mujibu ya wanafunzi wake. Lakini kandokando kando ya yunivesiti ya Kinchasa pale istem, wanafunzi wa waliandamana na kufanya fujo sababu wa profesa wao wanaendelea na mgomo wa kazi. Wanafunzi hawa walichoma gari moja ya shirika Transco tunaendelea na habari za mgomo. Tujulishe eti mujini Kindu katika jimbo la Manyema, walimu wa shule za idara ya umma ya EPSP Kasongo ya pili wa migoma kazi tangu siku tatu sasa. Wanadai mishara yao ya miezi mwezi wa saba na mwezi wa mnane uliopita. Wanashutumu Karitas Kasongo kuwa sababu ya kuchelewa. Upande wake, Karitas anajitetea ni sababu ya uzembe unazozingatiwa katika wizara wa fedha na wa bajeti jimboni. Serikali ya jimbo ina aidia akupata suluhisho kwa haraka Machi Ilunga kufatana na chumba jimboni cha uongozi la madibisho epespik, wiku elfu tatu mia sita na makumi tatu walimu wa vituo vya madibisho za serikali huko Kasongo ya pili, Wamaza na Lwama sehemu ya Kabambari katika mgomu, wanalalamika kuomba pesa za malipo zao ya miezi mbili Julai na Okisto iliyopita. Wanalaumu Karitas Kasongo kuwa msingi wa kutolipwa na kuchelewa kila mara kulipiwa, lakini Karitas Kasongo inatoa maelezo kuhusu jamu hilo kwambatana na ukilo yenye kuonekana kwa wizara za serikali yenye kushirikia kulipa walimu sawa vile wizara la bajeti na la pesa. Kuna mara mfuko la pesa za malipo ya walimu haifike, nyakati zingine ni pesa za kushindikiza fulusi ya malipo yenye haifike kwa wakati. Namna moja kwa walimu huko mtaa wa asili ya Kabambare ambaye wanajikuta katika hali hiyo hiyo ya kutolipwa hata sasa miezi mbili. Alipohojiwa waziri jimboni anayeshirikia masomo za msingi sekondari na ufundi, Kornei Makuburi Kati Samba, anahakikisha jambo hilo ni wali wadimbwa. Anaomba walimu kutulia na naaka kutatua shida hilo. Kindu Macheilunga Shambu wa Mwanachebe Rejo Okapi na huko jimbo la Nord Kivu. Redio la Voix du Peuple ya pale mutawa Oicha, ambayo ni mji mkuu wa Beni, haija tembea tangu asubuhi ya leo, sababu ya shambulio la watu wenye silaha usiku wa jana, siku ya kwanza hadi leo siku ya pili. Marsial Papi Mukeba kwa maelezo Ilikuwa hii Jumatatu kwa majira ya saa moja na nusu ya mangaribi, wakati watu watatu wenye silaha wakivala sare ya kijeshi walifika nyumbani kwa kiongozi wa redio la Voix du Peuple katika kata ya Masosi mashariki mwa Uicha wakaomba pesa kabla ya kumpiga mke wa Isa Masangu ambaye alikuwa mbali na nyumbani. Hao watu wenye silaha wakaenda kwenye redio la Voix du Peuple ambayo inapatikana katika kata hiyo wakabeba kompyuta mbili na betri moja kabla ya kujaribu bila bt kufanikiwa, kufanikiwa. MTR ya radio hiyo tangu asubuhi hii. redio la Voix du Peuple ya Oicha ambayo pia inahusika na uhamasishaji kwa kupiganisha marazi ya virusi vya Ebola halijatili tena. Kama ishara ya maandamano na mshikamano, viongozi na waandishi wa habari kutoka vituo vingine nane vya redio za Oicha wameamua siku bila habari Jumatano. Wanasema pia kwamba mashtako zidi ya wahusika na jambo hilo ambayo hawajulikane yatawasilishwa kwa polisi Beni. Martial Papi Tunabaki katika eneo eneyo hilo la nchi tujulishe ya kuamba wasi wa NDC kikundi kinapotatiza vijijini Bunyantenge, Mbingi, Mwanza, Mbwavinywa na Kanyachi Mutani Lubero humu jimbo la North Kivu, kinadai elfu moja ya franga za Kongo kwa mwezi kwa kila mutu kwa kulima shambani mwake na kutoka dola mia moja hadi dola mia moja na makumi matano kwa shamba la kinini. Shirika la kiraiya ambayo inatoa habari hii inazungumuza juu ya aina ya eneo ukoloni, ambayo idadi ya watu inawekwa chini na inasi kurejeshwa kwa mamlaka ya serikali katika mkoa huu. John Kambali ni mwanachama wa shirika la kiraiya ya Kirumba. Tumusikilize kwa simu na marsiali Papi Mukiba upande wa Kanyati chama Bwavinya Masika Usavali na miji yote iliyo kando kando, kama na pengine, wale wanaoenda shambani wamekuwa na matatizo mengi ya kufika shambani. Maana hawa majambazi wameweka taksi mbalimbali mbali: taksi ya shamba kwa mwezi, taksi ya shamba ya kijina kwa mwezi, taksi ya ferme kwa mwezi. Hata nyumba ambazo zimezengwa na Manzanza wanaanza kuomba zilipiwe hapo Kanyati na pengine hivi hii imelekea ukimbizi wa undani, kama tutawaona, wataarifu kanyasi wa masika na wenginepo wanaanza kimbia mashamba yao wakienda Kanyabayonga, karina luofu na kandokando, wakitafuta usalama na kuepuka hayo mateso makubwa ambayo viongozi wa indi wamewawekea ndani ya miji yote, ili kuenda sambani imekuwa matatizo. Na utakumbuka kuwa kuna pia maradhi ya virusi vya Ebola ambavyo inasumbua ndani ya mtaa. Hivi maadhii wamekuwa wengi, na hivi wakazi wanakosa sasa, wafanye nini? Maji ni uzima, wanasema na bado bidhaa hii inakosa kwa wenyezi wa muji mdogo la Panzi mtaani Kasongolunda lunda jimboni Kwango. Wakazi na wanatoa wito kwa viongozi wa kitaifa kuanzisha miradi ya usambazaji wa maji. Hii ni ripoti ya Paul Matendo mukurudi kwake kutoka jimbo la Kwango, katika usomi wa Bi Rosalie Ragi. Kila busubu tunapashwa panda milima kutafuta maji nzuri, alivyohakikisha De Goche Mwamba, mmoja ya wakaaji wa muji Panzi, akiongeza na kusema, hata watoto wadogo wamejitoa kwa kazi hiyo. Ni shida kupata maji, watoto wameteseka sana. Ingekuwa mawazo nzuri kutia maji ndani ya mwingine. Njia ni ndogo, lakini pikipiki piki zimepita, ni shida mkuu kwa watoto. Mami Kiangata, mkaaji mwingine wa muji, ameomba viongozi wa nchi kupata jibu kwa cheo hiyo yenye inaangalia maji safi ni cheo ngumu, tunaomba na serikali kupata jibu pamoja na watu kadiri. Siku hizi kwa elfu kumi na mbili mia mnane makumi ine ya watu bisima vya maji ndani ya mjini ya panzi vina maji ya kuharibika sana, wamehakikisha viongozi wa afya. Aksant ndugu kwa kututega sikio kwa habari iliyosindikizwa na Bi Elize Chikuta Chivueta na Alen Rung Mushing kwa ufundi wake, Alengoy na Polidor Basunga. Tunahudumiwa na Peleki Pela Mundu kupitia Radio Kapi.