Radio Okapi. Oh, shukrani kwako Bina na Bulujwa. Salamu zetu ziwafikie popote mulipo, nyinyi wasikilizaji ya Sauti ya Amani. Ifuatayo habari kwa kifupi watu yapata makumi matano wamefariki na zaidi ya makumi mawili kujeuriwa ajali ya gari la moshi jimboni Tanganyika. Aliyenusuruka anashutumu spidi ya kondakta ya treni hii ya biashara. Serikali ya taifa imetuma timu ya mawizara tatu na pia MONUSCO ametuma vikosi vya Indonesia, wote wameenda kwa kusaidia wahanga nafasi haya ya msiba. Viongozi wa madhehebu tofauti za kidini walijiunga kwa kutafuta ngisi ya kupambana dhidi ya ebola kwa njia ya kawaida. Na Monisko ilihamasisha wafungwa wa gereza ya Kangwabi mutaani Ruchuru kuhusu ukingo mbele ya hatari ya ebola. Ilikabizi pia vifaa vya kuosha mikono mlangoni ya gereza kwa kupinga janga hilo katika jimbo la Nord Kivu. Maji safi na kosa pale Karta Kindele mutaani Mongafula. Karibuni miaka miwili sasa, wakazi wa eneo hilo la mji, jimbo la Kinchasa, wanaangaika na pia wanapiga yowe kwa wakuu wa nchi. Haya na mengine zaidi ni katika taarifa yetu hii, karibuni. habari kamili yapata watu makumi matano walifariki na wengine makumi mawili na tatu kujeuriwa, matokeo kwa muda ya msiba wa gari la moshi mapema leo siku ya nne katika eneo la Mayi Baridi, jimbuni Tanganyika. Steve Mbikai, waziri wa mshikamano ya kitaifa na vitendo vya kibinadamu, ametangaza habari hiyo, anaonyesha kwamba mkutano wa serikali unaendelea kwa mipango ajili ya wahanga. Kwa leo pasake nda ya asubuhi kumefanyika ajali kunako eneo ya Maibaridi jimboni Tanganika. Hadi leo asubuhi, idadi ya muda tulikuwa nayo ni ya watu makumi tano wenye kufa na makumi mbili na tatu wenye walilumia. Wafanyakazi wa wizara yangu wanaendelea kufanya utafiti kusudi ya kujua kama kuna watu wengine wenye kufa wala kulumia, kisha napolesha pia jamaa za watu wenye kufariki. Wakati ijayo kwanza ananiita kwani tuangalie gisi ya kusaidia wenye kupata shida katika ajali hiyo, kuharakisha. Ndiyo sababu ya msiba, alisema. Aliyenusuruka watu kadhaa walichukua treni hii ya kubeba mizigo, hakuna njia ya kusafirisha kawaida katika jimbo hilo. Huyu alikatala itajwe jina lake. Deux heures du matin tulipanda train, batu bengi sana. En vrai dire, ilikuwa train marchandise, haikukuwa kurier ao ya bavoyager, hapana. Haina fasi ya batu kuvoyager, hapana. Maintenant ifou batu bapande yulu kumavago, bengine ndani, bengine kumapembeni. Batu bengi bakutoka Kindu, Kongolo, Kabalo, Nyunzu, Samba yave, beaucoup de personnes yenyeli okasione zaidi. Mife devite rame ilikuwa ndefu na shofere alikuwa muvit Wakati tre iko mwalii kile zinaenda zinatunda kwa marai, kiponyoka tu rai, basi naenda pembeni na mawago zote zinakwenda vile vile, kukilibite. Venye leko yuru hakuna batu benye leko ndani, hakuna batu benye valikuwo mapembeni, mawago na balalia. Donk ya boku de mo eny valikuwa sove ni mawago zenye zilibakia kurai, ndio siye venye kuongea hii taarifa ilisailiwa na mwenzetu Ala Rung Mushinji kuhusu ajali hii. Habari kufika polepole pole kutokana na umbali wa kilima yenye yenyekuwa pa karibu kilomita mia moja kutoka Kalemi. Serikali ya jimbo la Tanganyika imetuma timu ya mawaziri watatu, na pia upande wake MONUSCO imetuma vikosi vya Indonesia. Wote wamefika uwanjani kusaidia wasiriwa, kama ameetwandikia mwenzetu Expedi Mwamba Mubi hapa katika mji wa Kalemi serikali jimboni usubiri ripoti kuhusu ajali hiyo tokea ujumbe wa waziri wa usafirishaji na wenzake wa mambo ya kiutu pamoja na yule wa mambo ya kijamii. Aeleza duru yenye kupatikana kwenye ujumbe huo, treni ambayo itawapeleka katika eneo la ajali iko karibu kuondoka Kalemi. Kuhusu ajali, duru zetu maanisha kwamba ilitokea katika kituo cha Kilima kati ya saa kumi na saa kumi na mbili asubuhi siku ya Alamisi. Kilima iko karibu kilomita mia moja kutokea kalemi treni iliyopita nyuzu ilitoka kindu huko maniema kisa cha ajali bado kujulikana hata hivyo duru humaanisha kwamba wagon tatu zimepinduka na kusababisha vifo vya watu ishirini na zaidi na wengi kujeruhiwa kumbuka kuwa hii ni ajali ya pili ya treni kwenye njia ya kalemi kabalo katika kipindi cha siku sita ya kwanza ilitokea mnamo tarehe sita septemba kwenye daraja la Luizi. matokeo ilikuwa kufariki kwa mtu mmoja na selasini kajeruhiwa. tokea Kalemi kapi upinzani wa jamii masemi ya wa wachungaji wengine wa ambao huvunja mioyo ya waminifu, ukosefu wa rasilimali na changamoto zingine katika mapambano dhidi ya kuzuka kwa ebola Maada muhimu kwenye kikao cha pande zote wazi cha jana siku ya tatu mjini Goma katika jimbo la Nord Kivu, inawaleta pamoja viongozi wa madhehebu tofauti za kidini ili waongeze ufanisi wa vitendo vyao katika mapambano dhidi ya ebola kupitia njia ya kawaida. Tunaendelea na habari za ebola katika jimbo la Nor Kivu. Tujulishe ya kwamba zaidi ya wafungwa elfu moja pamoja na wafungwa wa usalama kutoka gereza kuu la Beni Kangbai walihamasishwa kuhusu njia ya kuzuia ebola. Upande wake, tawi la msaada wa MONISCO la Beni kilikabidhi vifaa kadhaa vya kuosha mikono na vya kuua vidudu pa milango ya kuingilia nyumba ya gereza. Elvijie dadi wa evdadi wa tawi hilo ana sauti cha kipindi hiki cha uhamasishaji kenye tunafanya kwa sasa ni ili ya kuepuka kirusi ya Ebola kuingia ndani ya gereza Kangwai, na tena kuwahimiza wale ambao wanachunga gereza kujua zaidi kuhusu malali hii ya Ebola. Na kwa ngambo ingine ni kuweza kuwajulisha wale ambao wanachunga gereza na wafungwa pia kujua zaidi kuhusu namna gani ya kujikinga wakati wanakuwa mbele ya kesi ambayo inayozaniwa ya Ebola, na kwa ngambo ya wale wanayolinda gereza kwa upekee, ni ili waweze kuonesha watu ambao wanakuja kuwaona wafungwa namna gani ya kulinda na kuheshimia hivi vituo vyenye tumeweka mbele ya gereza, ili wasiwe wale ambao wanaweza kuleta malali ndani humu. Kwanza tumeweza kuongeza vipindi vya uhimizaji, na tumeweka pia nafasi ya kunawa mikono ndani ya chumba zimoja zimoja za gereza. Humohumo humo jimbo la Nor Kivu, katika ziara ya kawaida huko Ruchuru tangu jana, liwali wa jimbo anawataka wakazi wa eneo ili kushirikiana na watekelezaji wa sheria na usalama kurezesha usalama. Muhtasari wa mkutano huu kati ya gavana Karli Nzanzu Kasivita na wakazi wa Ruchuru nawe Bernarde Nyangi. Liwali kralinza nzukasivita katika hotuba yake kwa raia wa Ruchuru alilaumu usalama mdogo unaodumu eneo lile na unaopelekea watu wasafiri kwa ugumu na hata kazi za mlimo zizembee. Huko harakati za watekaji nyara na makundi mbalimbali za wanamgambo zazuia kazi za maendeleo. Alipendelea kwa hiyo kuona yaboreshwa uhusiano kati ya raia na waongozi wa usalama ili mtaa ule ustawishwe. Liwali Carli Kasivita, tunapenda turudie hapa, na ni mu maproje ya development hapana kusema tena gari haikupita juu amebeba watu, na sisi viongozi tukuwe na marelatio za mzuri na population e vice versa. Tuko mwaile tunaita governance participative de proximité, uko shefu wa polisi kuwa na rafiki mu population, akisindikizwa na wana memba wa baraza la usalama la jimbo. Liwali Carli Kasivita atakuwa na mazungumuzo munamo siku mbili za ziara yake ya kazi paruchuru na ngazi mbalimbali za raia itausu kazalika, kupata suluhisho kwa mzozo. Kwenye ikulu ya uongozi wa usultani wa Bwisha atazindua vivo hivyo jengo ne zilizozaminiwa na jumuia ya Ulaya, zikiwemo vituo vya afya na nyumba za mapokezi ya waganga. Goma, Bernard Nyangi, Radio Kapi. Uhaba wa maji pale Kindele mtaani Mongafula unaleta shida kubwa kwa wenyezi wa eneo hilo. Chanjo mnyonyo moko wa barabara bomba la Regideso limepelekwa na maji kwa zaidi ya miaka miwili. Bi Rosalie Iragi katika taarifa ya Michel Kifintangoe inapatikana nyuma ya university ya Kinshasa kwenda ngambo ya Kimwenza mission pande na Kindele imekosewa na maji ya Regidezo tokia leo, imeeneza miaka mbili kupita kukosewa na maji. Pia umeme ni kazuizo kwa majamaa, hata wanafunzi kutumika vizuri kazi zao, walivyoshuhudia kwa kupata maji. Wakaji wametembea kwa kilometa mingi, wakinunua maji kwa feza mia mbili na mia tano ya franc kongolais kwa kila bidon. Ni tatizo kuvumilia sababu da hiyo imeendelea, alivyoongeza mwanafunzi huyo. Ni lazima kuita kiongozi wa rejidezo na kujua kama ukosefu ya maji hapa Kindele ni tatizo la zamani, imeneza kupitia miaka mbili, pia imechokozwa na mvula ilivyobeba tiyo za maji. Kwake yeye, rejidezo haiwezi kuima pande hiyo maji, labda kama wameanza matengenezo ya njia na kufunika shimu zote. Shukurani kwako ndugu litega sikio kwa habari zilizosindikizwa na Bielise Chikotachivoeta na Allen Rungu Mushinji, kwa ufundi wa Allen Ngoy na Polidor Basunga. Tunahudumia na napeleki Pela Mondo kwenye Radio Okapi.