Radio Kapi. Oh, Kapi. Ado, ado, ado. Asante kwa Kobi Nicole Kudiangela. Salamu zetu wafikie popote mulipo wa wasikilizaji wa Sauti ya Amani, fateni muktasari wa habari za leo jioni. Wabunge washiriki kikamilifu katika mapi o ya muswada wa fedha wa mwaka elfu mbili makumi mawili na pia serikali yaweke ndani ya muda ya kikatiba, alisema spika wa baraza la bunge la taifa Bijanini Mabunda leo tarehe 16 Septemba wakati wa kufungula kikao cha Septemba cha bunge la taifa. Upande wake Seneti pia inaaidia kuanza kufuatilia utimizaji wa bajete kwa manufaa ya wakaaji alisema mwenyezi wa seneti Aleksi Tambwe Mwamba. Leo Ubelgiji ndiyo jimbo karibu na jamhuri ya Kongo kulingana na kihistoria, kisiasa na katika mambo mengine, alikumbusha mshambuzi wa kisiasa Joseph Kongolo wakati wa ziara ya rais Antoine Chisekedi nchini Ubelgiji leo tarehe 16 Septemba. Mufanyakazi mmoja wa Msalaba Mwekundu alifariki kwa ebola pale Luemba. Wakazi waliandamana na kuchoma vituo vya wahusika na mujibu wa ebola, humo jimbo la Ituri leo siku ya kwanza. Mafasiri zaidi ni katika taarifa yetu hii, karibuni. habari kamili bunge la kitaifa linakusudia kutekeleza vema jukumu lake la kutunga sheria na kudhibiti serikali na pia biashara za umma na taasisi ili kuboresha hali ya maisha ya wakaaji hiyo ndiyo hotuba yake wakati wa ufunguzi wa kikao cha bajeti cha Septemba, leo siku ya kwanza ya kiongozi wake Bi Janin Mabunda, ambaye anawaalika wabunge kushiriki kikamilifu katika mapitio ya mswada wa fedha wa elfu mbili makumi mawili ili kuboresha na kuyatimiza ombi la wapiga kura. Chumba chingi cha Bunge la Taifa dinaalika serikali kuweka muswada huo ndani ya muda uliowekwa. kama kama, tutamusikiliza Bijanin Mabunda kwenye kipaza sauti cha Michele Kifindangoi. Wengi kati za maraia wetu hawajuake kama kazi ya mwanabunge aiko ya kujenga vilalo, mahospitali na maviwanja za kabumbu. Hii ni kazi ya serikali ambayo ina pesa kwa kuendesha kazi hiyo njomana. Katika muda wetu wa kazi huu wa Septemba, wakati imefika ambayo serikali na bunge wanapashwa kutumika pamoja kusudi ya kutumikia masubiri za Wakongomani. Tusisikitishe tena raia sababu ya kashfa wala kuwadanganya na masemi ya bure tu tunawaza kama bajeti hiyo itaangalia zaidi hali ya kukosa ulinzi mashariki ya Kongo, kuendesha tena kazi ya mlimo, kupiganisha kukosa kazi za vijana, kuingiza watoto wote somoni zaidi, ubure wa masomo uwe kweli, na kwa kuunga mkono mwenzangu prezenti wa bunge la wazee, kuendesha haraka mfuko wa pesa za majimbo kwa kulinganisha majimbo zote, na kukamilisha madaraka e une efectivite... De la decentralization. Tunaendelea na habari ya ufunguzi wa kikao cha kawaida katika seneti, tujulishe eti leo siku ya kwanza katika seneta ya kikao cha kawaida cha Septemba, nyumba ya juu ya bunge inaamua kusindikiza waziri mukuu kwa kutimiza kwa ukali mpango wa hatua ya serikali. Alexis Thambwe Mwamba alisema katika hotuba yake ya kwamba bunge la seneti halitaweka mnukta kwa kupiga kura tu kwa sasa itaanza kufuatilia pia udhibiti mukali wa utekelezaji wa muradi kwa manufaa ya taifa la Kongo. Kiongozi wa seneti anakusudia kuyatimiza kupitia misisitizo fulani kwa maendeleo ya majimbo na pia huenda kuyakaribisha na muji mkuu Kinshasa. Tunamusikiliza Aleksi Tambwe Mwamba katika sehemu iliyochaguliwa na Misheli Kifindangoe. Tutafanya angalisho sana kuhusu bajeti kusudi tupatie serikali bajeti ambayo inaelewana na maoni yake. Kama serikali inatumikia bajeti iwalali itasaidia kuenesha masubiri za Wakongomani. Kufuatana na ubadiliko ya uongozo ya kipresidenti wa nchi, madaraka za majimbo inapaswa kuleta mawazo mapya tokea chini hadi yulu. Na hapa nawaomba sisi wote mawakilishi wa majimbo kusaidia shirika za maeneo kutumika muzuri kutumika sababu ya maendeleo ya raia. Leo imeonekana kama Kinshasa inakuwa karibu ya muji ya Bruxelles nchini Ubeleji na mbali za miji za Boende na Kasongo. Kutengeneza hali ya kazi itasababisha uimarishaji ya serikali na kuongeza bajeti ya serikali, et de l'accroissement du budget de l'Etat juu nyeti kufunguliwa leo, siku ya kwanza kwa kikao kipya cha bajeti kunako baraza la bunge la taifa. Umoja wa walimu wa Kongo sieko unadai wapatie elimu ya kitaifa asilimia kubwa kuhusu malipo ya walimu. Jumbe ya katibu mkuu mukuu wa chama hicho leo, siku ya kwanza, Septemba tarehe 16, Bi Cecil Chilombo kupitia simu na Rafael kwazi Tunangojea kwenye kikao cha bunge ambacho kinakusudia bajeti. Kama munajua kwamba mkutano wa kitaifa ndiyo mamlaka ya bajeti, na mkutano huu wa kitaifa ndiyo umefanya kuwa leo tunaweza kuwa na mstahiri wa bajeti, ili kuweko bure kwa jumla kama mkuu wa nchi alivyotaka lakini wakati huu tunataka sisi kama vyama vya kutetea wafanyakazi kuamba mkutano wa kitaifa uyimupatia asilimia kubwa kwa elimu ya kitaifa, kwanza kabisa kuhusu malipo ya walimu, kwa kuwa kufanikiwa udasi ambao ni wa kikatiba, pia kufanikiwa haki ya walimu nayo pia ni ya kikatiba. Mchambuzi wa kisiasa Joseph Kongolo anafikiria kwamba rais wa jamhuri Felix Antoine Chisekedi Chilombo alifanya uchaguzi mzuri wa kuanzia safari yake pa Ulaya na kutangulia pa Ubelgiji. Sio tu kwamba mataifa hayo mawili yana historia ya kawaida, lakini haswa Ubelgiji ndiyo jimbo karibu na jamhuri ya Kongo kulingana na kihistoria, kisiasa na katika mambo mengine. Zaidi ya hayo, mchambuzi wa kisiasa Joseph Kongolo anaamini pia safari hii ni bahati kwa muungano wa Ulaya tafuta njia za kushiriki katika ukarabati wa maendeleo ya jamhuri ya Congo, kama nguvu zingine ulimwenguni. Joseph Kongolo alijiunga na Jean Desire Kanyama Nyama. Tunasema kama tunafurahi kabisa ya vile chef de leta Felix Antoine Tshisekedi epo naanza voyage yake na Belgique. Belgique ni banduku yetu, tunavii yetu yote mujima sa moya inapatana na ya Belgique. Tunawazia kama kuingiria ku belgique Kupatia Union européenne mujima okaya kuingia mu RDC pe kuparticipe na développement ya République démocratique du Congo. Tunawazea kama baproje yote ile rilala mu tango ya Kabila batailamusha sasa na makuta itakuya pour que Belgique pe Union européenne bajue kuparticipe ku développement ya mkini yetu. na katika jimbo la Ituri tumearifia kwamba kituo cha afya cha Luemba, ofisi ya polisi na nyumba za wafanyakazi wa majibu jiliteketezwa kwa moto na kundi la uasi Simba Maimai, baada ya kifo jana siku ya Mungu na Ibula kwa mfanyakazi mmoja wa Ilikuwa mapema kabla ya usiku kwamba mwili ya huyu afisa wa msalaba mwekundu ililetwa Lwemba, kilometa makumi tano na saba kutoka kituo cha Mambasa. Unena viongozi ya polisi, ni wakati wa kuwasili kwa mwili wa mrehemu, kundi moja la wakazi lilikumbwa na hasira kubwa, uharifu kamanda wa polisi katika eneo la Mambasa. Waandamanaji walishambulia timu la kupiganisha ugonjwa wa ebola ambayo ilisindikiza mwili wanapolisi, walipiga risasi angani kwa kusambaza watu. Kabla ya saa sita usiku, kundi kingine cha watu wenye sila liliotambuliwa kuwa wanamgambo wa Simba Maimai mai lilitukia rafla katika mji huo wa Luemba. Hapo walichoma moto nyumba wa mkuu wa kijiji kituo cha afya cha Lwemba na kituo cha polisi. Msimamizi wa eneo la Mambasa kwa muda anaongeza kuwa nyumba za watu wanaofanya kazi katika timu la kupiganisha ugonjwa wa Ebola nao pia zilishambuliwa. Polisi mmoja aliyejeruhiwa vibaya na mpanga alipelekwa hospitalini. Hadi leo asubuhi, mwili ya mganga huwa aliyefariki lilikuwa bado limelazwa kijijini toka Bunya, naitwa Jean-Claude Luki wa lile ad kwenye point kilomita makumi mawili katika barabara ambao, Kamango, mtaani Beni. Janvier Kasereka Kasahiro, msemaji wa jamii ya raia ya Beni, alijiunga na sikumbi katundulu magumu sasa. Wakati walipoenda kule mpaka sura hawajarudi mpaka, hiyo familia zao hazisho wangali hai ama wamefariki. Ile yote inatokana na hizo habari ambazo mkubwa alipana kusema kwamba kutakuwapo na wapambano ambayo tatusaidia kuweza kumaliza hao wahuni. Sahira, ki na mpaka sasa hivi hakuna kitu kimefanyika kwa ajili ya haya mapambano, na imeweza kuwacha watu wakuwe ndani ya shida, sababu ikuwa wajeshi, ikiwa wale wahuni wadefu kushamba, ikuwa majimaji, ikiwa hata wajeshi fulani hapa kwa mwingine, kila siku watu wameendelea fariki. Hivi tunasema kwamba uangalizi wa mapambano kusudi tujue itaisha wapi. Tunaweza kumwita rais, tunaweza kuita wakubwa kuhu wajeshi madefte wote, wajikaze hadi mapambano yaanze, tujue kama mambo haya itaishia wapi kusudi tuwezi kama kuona amani ihi kirudi ndani ya mita zitu ambao tunaendelea kuteseka siku kwa siku. Asante kwenye wa ndugu, tumefika mwisho wa taarifa yetu. Kwaheri.