Kwa Kubi Nicole kudiangela mjambo wasikilizaji ya wa sauti ya amani, fuateni kuanza vichwa vya habari za leo jioni. Watu yapata kumi na moja wamewawa kwa mashambulio mawili ya washambuliaji wa mtaa wa, wa jugu. Kiongozi wa vikosi ya, ya serikali anaaidia kufuatilia wanamgambo hawa nafasi wanapofichama katika jimbo la Ituri malipo ya mwezi wa kumi kwenda kutimiza ahadi ya serikali yale ya mwezi wa kenda ni kama kawaida, sababu serikali iliamua mabadiliko baada ya uzinduzi wa mishara ya mwezi wa kenda. Kama tutafuata mafasirio zaidi na katibu wa EPST Jean-Marie Mangobe. Kwa kuepuka Ebola mashuleni kumewekwa vyombo vya kuosha mikono kukila mlango wa shule za muji wa Bukavu, humo Jimbo la Sud Kivu. Mengi zaidi ni katika taarifa yetu hii. Usikilivu mwema. Habari kamili humo Jimbo la Ituri, watu kumi na mmoja wamekufa wakiwemo wahami wawili na wengine kadhaa walijeuriwa vikali. Hii ndiyo rikodi ya mashambulio mawili ya washambuliaji katika vijiji vya Koli na Pakizi katika kitongozi cha Bahema nor Mutani dugu takribani kilomita mia moja na kumi kaskazini mwa Bunya, usiku ya siku ya tatu hadi leo siku ya nne asubuhi duru za shirika la kiraia zinanungunika kuzuka mara tena kwa ujeuri baada ya wepesi katika eneo hilo. Msemaji wa FRTC huko Ituri anasema mapigano yanaendelea kuwashika watu wa silaha. Izaki remo Yope katika taarifa ya mwandishi wetu Marcial kizabia mungu Kijiji iliyoshambuliwa kwanza ni ro kwa grupu Mabuku kiongozi ya mtaa ya Jugu alingimu ngimo kuba anasema watu wanaobeba silaha na mipanga kutoka Ladejo waliingia kwa kambi ya wakimbizi na kupiga risasi mengi. Watu wawili waliwawa na wengine walijereuliwa miongoni ya wale wakimbizi. Wale wajambazi walijielekeza pia kwa kijiji jirani ya Pakizi, waliua watu kenda. Wamoja waliwawa na upanga kabla ya kuondoka kwa hiyo kijiji, walichoma nyumba kenda. Shirika la raia ya Bahema inashutumu kuzidi kwa hali ya ukosefu ya usalama kwa mtaa ya Jugu. Presidenti ya shirika la Raia Sharite Banza anajulisha kwamba watu makumi tatu wamewawa tangu juma moja kwa hiyo eneo. Mtoa ripoti ya FARDC kwa Ituri anahakikisha hizo mashambulio, anasema jeshi inafuatilia wale waasi kwenye wamejificha. Toka Bunya izakremoyope Radio Okapi. Na humo jimbo jirani la Nord Kivu, kiongozi makamu wa kituo cha masomo ya amani, demokrasia na kiza binadamu sepado Omari Kavuta anaomba jeshi la taifa ichukue hatua kuhakikishwa usalama wa raia mapema, tahadhari kuzuia aina yoyote ya FDLR na ADF kujilipishia kisasi, kama aliamua baada ya kuwawa jana na FRDC ya Silvestre Muda Chiruma wa FDLR fuka pale Rutshuru, na kufariki kwa Abdullah Rahmani wa ADF. epalibeni kwa yeye, hata kama atadhini, hii ni kazi ya jeshi la kitaifa, haifai kuchukua hatua za ushindi kama vile vikundi hivi vinaweza kuwa na wazo la kujilipisha kisasi maafisa hawa wawili. Omar Kavuta anasema hayo kwenye kipaza sauti cha Bernard Nyangi. Sio vizuri kuweza kufurahishwa na kuuawa kwa mtu, lakini wakati tunaona kazi ambayo FRDC imeweza kufanya kwa kuweza kumaliza Sylvestre Mudachumura, msimamizi wa FDLR na Abdul Rahman, kamanda mmoja wa ADF katika eneo ya Beni, tunafikiri ya kuwa kazi ambayo FRDC imefanya wilayani Ruchuru na wilayani Beni ni ya kushukuriwa, sababu hao makamanda ambao waliuawa walikuwa tishio kwa amani na usalama ya wananchi, lakini tunaomba jeshi ya taifa iendelee kuwa macho, sababu kumaliza hao makamanda sio kusema makundi yao imetokomezwa, na ndiyo maana tunaomba jeshi ya taifa iweze kutimiza ahadi zake. Waongozi wote wa FRDC wameweza kuwa Beni kwa kuweza kusema wanapiganisha ADF, na wameweza kusema kuwa operesheni dhidi ya FDLR itaanzishwa. Tunapenda tushuhudie hayo makundi yanatokomezwa, sababu ni kutokomeza hayo makundi, ndiyo tishio kwa amani na usalama itakuwa imemalizika. Kulingana na vyanzo vya jeshi Silvestre Mudachimura wa FDLR aliuawa katika ka eneo la Kihondo kusini mwa usultani wa Bwito pamoja na viongozi wake wa wengine watatu. Wakati Abdulrahman wa ADF yeye aliuawa pale Kavasewa pa usultani wa Bashu katika mtaa ya Beni, wakati Sahib Musa rafiki yake alikamatwa. Kulipa kwa walimu kwa mwezi wa kenda tayari kumeanza kulingana na katibu mkuu wa serikali ya msingi sekondari na kiufundi anayetoa habari hii kwainge redio Kapi jean marie Mangobe, malipo haya yatatolewa kwa viwango viwili. Mafasirio zaidi na kiongozi jimboni wa EPST jean didier rwamba kubwa. Amejiunga na bleze shindani kambala Malipo ya watumishi itafanyika kwa namna mbili. Sehemu ya kwanza ni malipo ya kawaida, sehemu ya pili itakuja ni kutimiza ile ahadi ya kujaza malipo ya kwanza ambayo itakuwa na faida zote zimeahidiwa. Ni kusema sehemu ya pili ilikuwa imepangiliwa nyuma, kwa kuwa tarehe kumi na moja mwezi wa tisa mwaka huu ilipendekezwa iongezwe, kwa hiyo ita patikana kama sehemu ya utimilifu wa ahadi ya kutimiza mshahara wa kwanza, ile njio rezo inaacha itagawulikana kwa sehemu mbili, lakini inafanya mshahara wa mwezi ule wa kwanza ambao uliahidiwa. Serikali ya Congo lazima ichukue kwa uzito uamuzi uliochukuliwa mbele ya taifa kuhusu elimu ya msingi ya bure. Mwito huu ni wake askofu wa jimbo kuu la Kisangani, Marcel Lutembi. Katika mahojiano yake ya jana siku ya tatu, alisema ya kwamba kanisa Katolike linatumia elimu ya bure. Yupo kwenye kipaza sauti cha Jean Didie Ogobani. Tunatamani hii bure iwe hatua inaambatana na vifungo vilivyo wazi na ambavyo hufanya kweli hii bure. Kuna pia mambo mengine kushurulukiwa walimu kuhusu mishahara yao, kwa kuwa serikali inaweza kuhakikisha mishahara mzuri kwa walimu wote, mishahara ambao huruhusu kufika hadi mwisho wa mwezi kupata mapato. Kuna jambo lingine muhimu ambalo linahitaji kuzingatiwa. Gharama hizi za kufanya kazi lazima pia zilete mujibu kwa mahitaji ya msingi yaliyosailiwa na wakuu wa shule. Ufundishaji ni gharama, kisha serikali ya Kongo lazima iweze kuchukua jukumu hili kwa kutenga pesa zinazohitajika kuhakikisha utendaji wa shule hizi za umma, ikiwa tunakubaliana nayo au la. Tunatoa wito kwa serikali ya Kongo kwa kuunda na ujenzi wa majengo ya shule. pale jimbo la Maniema shule zingine zinateseka sababu ya bure ya masomo iliyoanzishwa mwaka huu. Katika wilaya ya Kailo, shule za sekondari 215 za sekondari na msingi zimefaidika tu na vifaa vya shule kumaliza shida hizi za operesheni kwa kungojea serikali ya Kongo. Zawadi hii imetoka kwa mbunge wa jimbo Bushiri Makula Corneye, anayewaita wakuu wa uundaji waku wa wa jimbo lake kuunga mkono kifungo hiki cha katiba huko jimbo la Sud Kivu. Uhamasishaji dhidi ya ugonjwa wa virusi vya Ebola unaendelea katika shule za mji wa Bukavu. Mbeketi ya maji imewekwa msomo muklorini imewekwa kwenye mlango wa shule kadhaa. Wizara ya husika na shule za msingi, sekondari na ufundi jimboni anawalika walimu na wanafunzi kufuata kwa umakini hatua za usafi. Jean Kasami, zoezi ya kunawa mikono imekwisha penya akili ya wanafunzi. Tulijaribu kuona vile wanafunzi wanavyo kinga ndani ya shule ya msingi ya Nyalukemba mtaa wa Ibanda. Hapo wanafunzi wanafurahia kunawa mikono mbele waingie shuleni. Bagula na Megabe Christophe anakuwa katika somo la sita. Tunatumia ile maji juu ni lazima katika maisha ya wanafunzi, kwa kupiganisha ebola, batoto basipate ebola na basiende kwabo kisha banapatia famia yao yote. Walimu vilevile vile, vile wanafurahia kunawa mikono wakisema hawataki ugonjwa huo wa ebola uonekane shuleni mwao. Mshambarwa Mwendanga Diedone ni mumoja wa walimu kwenye shule ya msingi Nyalukemba mlango ya kuingia na njoo vile kile, mwanafunzi wala mwalimu ananao kwanza mikono mbele aingie mulupango ya masomo. Kwa sasa vyombo vya kutumia ni vidogo sana, kwani masomo haina tena fongisiyonema ya kuuza tena vingine vyombo. Wizara ya elimu jimboni inatumika bega kwa bega na wafazili wengine katika kupinga Ebola, UNICEF, OMS na kituo jimboni chenye malengo ya kupambana na ugonjwa wa virusi vya Ebola. Bukavu, Jean Kasami, Radio Okapi. Jiweni eti gavana na makamu wake wanaruhusiwa kurudi jimboni mwao pale Congo Centrale ili kujiweka sawa na bunge la jimbo. Rusa kutoka kwa naibu waziri mkuu na waziri wa mambo ya ndani. Viongozi hao wawili waliitwa Kinshasa wiki mbili zilizopita na waziri wa mambo ya ndani wa zamani, kutokana na swala la kijinsia iliyohusisha gavana makamu Justin Lwemba. Siku ya kwanza ijayo, wabunge wa jimbo hilo wataandaa kikao kwa kuamua ikiwa anakubali kufuatilia kwa liwa kwa gavana atuma tu Bwana Walala. Asante kwa kuwa mmetutega sikio. Asante sana, Adolf.