Radio Okapi. Habari zetu oh, Adolphine Ngoy. Shukrani kwako bin Nicole Kudiangela. Salamu zetu ziwafike popote mlipo nyinyi wasikilizaji wa Sauti ya Amani. Fateni muktasari wa bariza wa leo jioni. Waganga waliandamana mjini Bukavu kwa kudai ulizi wao wa kufuatana kuuawa kwa Dr. Daniel Manega nyumbani kwake pale Uvira katika jimbo la Sud Kivu. Zaidi ya watoto elfu kumi wako katika hali mbaya ya utapiamlo jimboni la Chopo na vifaa vya matibabu ni vigumu. Aliamua mwandishi wetu Jean Didier Ugobanyizi arani mwakazi pakisangani, ujumbe ulifika kujionea hali ya usalama kudumu pale Samboko chani chani, ambako wakazi wengi wamekimbilia nafasi nyingine, tangu mwezi wa tano uliopita, huko jimbo la Nord Kivu. haya na mengine zaidi ni katika taarifa yetu hii, karibuni. Habari kamili. Mamia ya madaktari walitembea leo siku ya tano barabarani mwa mji wa Bukavu wakidai ulinzi zaidi kutoka kwa wakuu wa mkoa baada ya kifo cha daktari Manega aliyewawa usiku ya Mungu uliopita nyumbani kwake pale mji mdogo wa Uvira. Maandamano kuandaliwa baada ya siku tatu za huduma ya chini kupangwa katika hospitali za Sud Kivu kwa wito wa madaktari wa jimbo hilo. Mwisho wa maandamano ya leo siku ya tano, barua ya manunguniko yali pelekwa kwa liwali wa jimbo. Tunamusikiliza kiongozi wa agizo la matibabu jimboni humo, Fabrice Chikomola, kwenye kipaza sauti cha Martin Sebu Jangwe. Sasa hivi tunamaliza kupana memo yetu kwa liwali ni juu tunalomba ukimya tunalomba ukingo kwa waganga. Le medecin waganga wanakufa kiolela, haiwezekani. Kumutu mwana anatumika juu ya maisha ya watu, awawe nyumbani apigwe masasi munyumba yake bila shida. Ikikuwa ni mutu alipata masasi munjia kukiwanja, tungisema labda ni masasi ilipotea me, ila hivi munyumba kwako wanakuwa, haiwezekani kabisa, tunalomba ukingo. Mumejua sasa kama ni nani ametenda kitendo hicho? mpaka hapo bado. mpaka hapo bado. Tungana na fatililia hivi nakuwa mbili, ndio maana unatona tuko balabalani na tufika kumwona liwali sasa. Hii kumwambia kama tose to haiwezekane, hivyo tunapenda ukingo, na tunapaswa jua ukweli nini, wajambazi wakamatwe, wafungiwe na wasikie nguvu ya sheria. Tunaendelea na habari za afya, tujulisheti Vifo kutoka kwa ugonjwa wa moyo na mshtuko wa moyo vinaweza kuepukwa ikiwa utachukua mapema mabahara ya uchunguzi wa arteri iliyozinduliwa na rais wa jamhuri katika hospitali za hj Mganga. Eme Lokulutu anafasira kwenye kipaza sauti cha Biliva Lutumba kateterisme. Le laboratoire de Mabara ya kateterisme ni sehemu ya hospitali ambayo mtu anatumia mbinu, wakati mmoja anatumia bomba la kipimo chochote kidogo ambacho mtu huanzisha ndani ya mshipa ya mgonjwa. Anaweza kuyifanya katika makutano ya mguu na kiuno, tunaweza kuyafanya pia kwa kiwango cha mkono, na kuna kitu tunachofanya, tunatambulisha bomba, tunaelekeza bomba hili kwa kiwango cha moyo na tutaruhusu kuona iko wapi mshipa iko imefungwa. Operesheni hii imeonyeshwa kwa wagonjwa ambao wana shida ya moyo, ambayo ni kusema wale ambao wakati mwengine wana maumivu ya kifua, wale ambao wana ufupi wa kupumua, wale wote watakaoona daktari wa moyo. Tutaongoza arteri ambayo wakati mwingine ina mafuta au kalsiamu, na damu inaweza sasa kutiririka bila shida. Sasa ikiwa mgonjwa alikuwa na shida hii, ikiwa ameleta kwenye chumba cha dharura hapa katika hospitali ya HG tunayo vifaa vya kuhakikisha utunzaji wa kawaida wa moyo, kulinga na wataalamu wa moyo wa Kongo ya Kidemokrasia, Kongo Brazavili na Gabo waliopo leo mabahara. Hii ni mchango wa maitai, maataji kwa mkoa huu mdogo, inazuia uhamisaji nje ya Afrika na atua nguvu zaidi za upashwazi Humo jimbo la Nord Kivu, daktari anayesimamia mafunzo ya matibabu katika gereza kuu la Goma, na piga yowe kuna kosa dawa na vifaa vingine katika kituo chake cha matibabu. Kama alisema jana na siku ya nne, muganga Marcelin Kamavu kwenye kipaza sauti cha Gabriel Waminya. Serikali inapasha kugharamia wafungwa kwa dawa katika jela na inapasha kuwagharamia kwa dawa kwa vituo ambao tunawapeleka ama hopitau de reference, lakini ile yote haifanyiki, kwani katiba inasema na regime penitentiaire meme arete interministeriel inasema wazi kama wafungwa hawawezi kulipa dawa ni leta konkole ambao naweza kuwapatia dawa, lakini hiyo haifanyiki. Hakuya kuwa hata siku moja kunakuwa bijenye wanaleta kujela kusema tunatoa dawa kwa wafunga. Sasa dawa zi, tunapata tunapata kwa kuomba omba hapa na kule, na hizo dawa sasa tunafika kwa mwisho, vitu haiendeke sana. Ndio maana tunasema hatutaweza kuendelea katika hali hiyo ya kutumika. Sherti leta yangalie kama itaweza kuleta dawa namna gani kwa wafungwa kusudi tuweze kuwatunza. Sisi kama waganga tuko pale, lakini ni dawa inakosa Itakumbukwe kuwa gereza kuu la Munzenze huko Goma ambalo lina uwezo wa watu mia moja na makumi matano hivi sasa lina wafungwa yapata elfu mbili mia tano na makumi matatu Muratibu wa Ebola nchini Kongo ya Kidemokrasia na aidi kuhamishisha pesa kuhitajika kwa kumaliza Ebola jimboni Ituri, alitangaza David Grisly baada ya ziara ya kazi jimboni humo ya masaa makumi mane na mnane anaaidia kutoa hali ya Ebola afikeepo New York katika siku za usoni na pia kutafuta rasilimali kuhitajika kwa kusaidia juhudi ya washirika katika vita hii. David Grisly yuko kwenye kipaza sauti cha Jean Claude Lokidile. Kwangu ilikuwa muhimu sana kutembelea maeneo yote yaliyoathiriwa na ugonjwa wa virusi vya Ebola. Nilifurahi sana majadiliano nilikuwa nayo na, na mashirika wanaoshiriki kwenye vita hii, lakini nilifurahi zaidi na mazungumzo nilikuwa nao na viongozi wa jamii katika eneo hili. Walieleza waziwazi suluhisho zao kwa kumaliza ugonjwa huu. Hii itasaidia kutatua shida zilizobaki na kutafuta njia muhimu kwa msaada kupitia ushiriki. Wakaji wote sehemu ya Mombasa imekuwa eneo kwenye ugonjwa huo unaangamiza watu. Hii itahitaji kuchunguza namna gani kuimarisha kazi kwa wale wenye kupiganisha hii ugonjwa. Mimi binafsi nitajielekeza mji New York, ambapo nitaeleza hali hii na ambapo pia nitajaribu kuomba msaada zaidi kwa kuongoza vita hii, hususan kwenye eneo hili la Mombasa. Zaidi ya watoto elfu kumi na moja wamepanga katika vituo vya afya jimboni Chopo tangu Januari hadi Juni elfu mbili na kumi na kenda. Mwenzetu Jean Didier Ogobani kutoka ziarani umu Kisangani anatafsiriwa nabi Rosalie Iragi jamii ya Mangobo ina wenyeji elfu mbili na zaidi ya asimilia makumi tatu ya watoto. Idadi ya watu wanaishi kutoka kwa kilimo. Licha ya shughuli hii, watoto wengine wamekosa chakula, hakuna chakula cha kutosha. Moja ya sababu kuu za utapiamlo wa Mangobo bilo ni banga lishe na msemo Aliye eleza ishara za utapiamlo kama utambuzi ufanywa. Kesi ya utapiamlo mzito, mtoto si lazima aendelee kuteseka, alivyosema Bileoni. Anapashwa matunzo, kesi hii ugunduliwa chini ya siku nne zilizopita, mtoto ajafuatilia matunzo ya kipekee kama yeye, wengine wamejikuta kwa cheo hiyo. Jean-Claude Bitilaongi ameketi katika Pronanut amefasilia vizuri. Kulingana na takwimu za UNICEF, milioni sita ya watoto wana uguwa utapiamlo sugu au katelezo uko DRC. Tabia hii inabadilishwa ikiwa kesi ugunduliwa kwa wakati na ikiwa utunzaji ni mzuri. na katika jimbo la Norkivu ujumbe wa kukadirisa usalama ulifika jana pa Samboko chani chani, pa kilomita makumi sita kaskazini magharibi mwa Beni. Ujumbe huu ulijumuisha wawakilishi wa sehemu wa kadhaa za raia ya MUNISCO za UN POL na za FRDC hadi katika eneo hilo ambako kumejaa makundi za silaha. Jean Desire Kanyama, katika taarifa ya mwandishi wetu Sekombi Katondolo. Hiyo jana siku ya ine ndiyo ya soko hapo samboko chani, chani. Kawaida kitongoji hicho kinajaa na watu wengi siku hiyo. Hata hivyo siyo hali ya ukweli kabisa. Wakaaji wengi wa hapo samboko ni wahami wa vita waliowasili kwa kuuzisha wala tena kuuza vitu kadhaa tangu miezi sita. Wakaaji wa kijiji hicho wabikimbia. Watendaji wa shirika la raia, walimu, wafanyabiashara, hata wamama wazazi na wajumbe wengine walikutana katika shule ya kijiji hicho kutoka Oicha Eringeti, wala tena upande wa mto Samboko wa kijiji cha jina hiyohiyo katika jimbo la Ituri, ambako wanaishi katika kambi wanaoita Petepete. Hao walikimbia pamoja na kiongozi wa kijiji Jean-Paul Paluku kisha mashambulio ya silaha mara mbili mfululizo, kwanza ya Wamaimai tarehe tatu Aprili iliyopita na tena ya wahuni wa ganda wa ADF tarehe makumi mbili na tatu mwezi wa tano uliopita. Watu wale wenye silaha walipa na kuvunja makao mengi ya watu pamoja na kituo cha afya. Hata hivyo, baada ya mashambulio yale, amejulisha wakilishi wa shirika la ya askari jeshi wa huenda walishambulia wakaaji, wakiwashutumu kushirika waasi wamai, na ndio sababu wakaaji wa kijiji hicho walikimbia. Pamoja na ujio wa ujumbe wa MONUSCO na ahadi ya wakuu wa FARDC, wakaji wana matumaini ya kurudi kwa amani. Nao wakuu wa hapo nyumbani wameaidia kuhimiza wakaaji ajili warudi. Mwisho wa taarifa yetu ya habari akisanti kwa kuwa mume tutega sikio.