Radio Capi kapi oh, abarizeti Adolfin Ngoy, asante kwako, bini koli kudiangela. Amjambo wasikilizaji wa sauti ya amani, huu ndiyo muhtasari wa habari za leo jioni. Siku sema malipo ya liwali atuma tu bwana na bunge la Kongo Central ni kifungo cha katiba alisema Pierre Anatole Matuswila, mwenyezi wa baraza la bunge la jimbo hilo. Wakaji wa munji wa Matadi waliandamana wakidai kujiuzulu kwa liwali wa jimbo la Kongo Central atumatubwana. Mataifa yanayo manufaa za misitu ya Kongo wawekeze katika nishati safi kama mchango kwa kupunguza umaskini ya wakaji. Hotuba ya leo mjini New York ya Claude Nyamugabo waziri wa mazingira na maendeleo ya kudumu. Huduma ya bure ya kiafya katika maeneo sita za afya za wilaya ya Mambasa kutatizwa na Ibola humu jimbo la Ituri, toka kwa Umoja wa nchi za Ulaya kupitia Prodest. Mafasirio zaidi katika taarifa yetu hii, karibuni. Habari kamili: kufunguliwa leo siku ya kwanza mjini Matadi kwa kikao cha sio kawaida cha bunge la jimbo la Congo Centrali ni kulingana na mashtaka ya muhamuzi mkuu wa serikali kwenye korti ya uvunjo ya kufuatilia shutuma ya liwali Atumatubwana kwake kiongozi wa baraza la jimbo Pierre Anatole Matuswila. Ni kulingana na kifungo cha mia moja makumi matano na moja cha katiba ambacho kinazibitisha tena kanuni za mgawanyo wa mamlaka za kisheria na za utendaji. Kwa hivyo, siyo malipo yaliwali atuma tu bwana na bunge la jimbo, kwani wakili mkuu wa mahakama ya uvunjo tayari amesisitiza ukweli uliochukiza, dharau ya umma kwa madhili mema, alisema Pierre Anatole Matuswila kwenye kipaza sauti cha Jean Desire Kanyama. Munapashwa kujua kama ruhusa ya mwamuzi mkuu ya kushtaki liwali ya tumatu bwana aipashwe kutambulikana kama inatokea kwa bunge la jimbo yetu. Imeonekana kama mwamuzi mkuu anahakikisha mashtaka yake na kusema kama liwali ya tumatu bwana njo alimdamini mabaya ile ya kuharibu hali ya desturi mazuri. Leo hatuwezi kuwa na ubaguzi ya kikabila wala ya kisiasa ya, ya wanabunge, kunapatikana paka mawakilishi wa Jimbo ya Kongo ya Kati. Kwa hiyo natuma mwito kwa wanabunge wote, kwani tutumikie paka faida ya Jimbo yetu na inchi yetu. J'en appelle donc a la responsabilité et au sens de l'intérêt général de chacun de nous na katika tangazo la mwisho ya wiki iliyopita huko munji Matadi, shirika la kiraia ya Congo Central liomba baraza la bunge la jimbo kuchukua jukumu yake na kudimisha uhuru wake. Jille Benga, kiongozi wa mashauri ya kiraia ya Congo Central, anapendekeza kwamba mshikamano na umoja wa jimbo la ne Congo ufadhiiwe kwa kipekee. Kama tunatoka kuyasema hapo mbele, mvutano kati ya wahusika na sheria na baraza la bunge la jimbo la Congo Central sababu ya kashfa za kijinshia kunako uongozi wa jimbo. Wakaaji waliandamana mjini Matadi leo asubuhi wa kidai kujiuzulu kwa liwali a tuma tu. Bwana Louis Roger Nseka, kiongozi ya vijana wa zalendo ya Congo, muratibu wa maandamano haya, anaomba kwa Rais Felix Tshisekedi amfukuze kazini mara moja. Alijiunga na Paul Matendo Gavana alionesha kiwango chake cha juu zaidi cha upatanishi. Kwa hivyo, tunaweza kubaki tumaini gani kwake? Ikiwa dharau ndio sababu, tunataka mabadiliko kwa sasa. Ikiwa sio mkuu wa nchi, lazima aingilie kati, kumfukuza yule anayetugua. Ndiyo sababu sisi kumtaka, awezi kutoa haki, kwa sababu anapashwa kupuuza kuwa yeye ndiye mshauri. Ikiwa ni lazima kushauriana na shetani au manaibu, ili tujue kuwa kiongozi yule ambaye sisi wenyewe ni watu tunajua yote aliyotokea. Tunaomba na kiongozi wa nchi kutufikiria. Ikiwa wazaliwa wa Kongo wanaendelea kukata miti na ni kwa sababu ya umaskini, mataifa yanayo manufaa za misitu ya Kongo lazima yatowe mchango katika kupunguzwa umaskini huu kwa kuwekeza katika nishati safi. Taarifa iliyotolewa na Claude Nyamugabo, waziri wa mazingira na maendeleo ya kudumu. Alikuwa akizungumza tu kabla ya kufunguliwa kwa mkutano wa kilele juu ya hali ya hewa unaofanyika leo siku ya kwanza tarehe makumi mbili na tatu Septemba mujini New York, tumusikilize kwenye kipaza sauti cha Paul Matendu. NBC, si pa. katika DRC hata kama wanasema mlimo na nishati sawa. sababu za uharibifu wa mwitu sababu hakika ni ukosefu pamoja na asilimia makumi sita watu wanaoishi katika umaskini, na katika utafuti wa namna e ya kuishi, DRC ilitayarisha mbinu yake inayoshabaha ya kustawisha mwitu kupitia asilimia makumi sita na tatu hadi mwaka wa elfu mbili makumi tatu mwitu na kupitia kazi za nishati hususan ujenzi wa bwawa unaoleta kazi kwa wananchi wanaoadibishwa vizuri na wenye kuwa na nishati. Tunaendelea na habari za mazingira. Tujulishi eti ugawaji kiolela wa viwanja kwenye tovuti zilizopigwa marufuku ujenzi hukawarisikisha viongozi mupya ya jimbo la Sirkivu. Wakuu wa tarafa wawili wamesimamishwa kazini yao kama mkuu wa kadastre na ule wa mipango na liwali. Makamu kwa muda anawashutumu kwa kutoa viwanja kwenye tovuti ya hatari ambazo zinasababisha vifo vya wanadamu. Baraza la bunge jimboni limeridhi na hatua haya na inapendekeza agizo isindikizwe na kesi za kisheria. Jean Kasami. Viongozi wa jimbo wanashutumiwa tangu zamani kubakia kimya wakati watu wanaendelea kuangamia sababu ya miporomoko ya udongo nafasi inayokatazwa kujenga. Watu watatu walifariki mwezi jana kunako Avenue Route du Vira kando ya barabara industrielle. Waliangukiwa na kilima cha udongo wakati walikuwa wakichimba kiwanja. Mpango wa liwali kwa muda Fisto Malago unafurahisha bunge la Kivu ya Kusini. Msemaji wao Jacques Kamanda, huyu anaeleza: Tunaona kwamba hiyo mezire liwali wachiva wamechukua ni decision nzuri sababu tunapaswa kulinda raia t, hatupasha kupana maautorization za kutenga nafasi ambazo zina expose population, na ni hivyo ndio biro ya assemble provincial vilomba gouvernement provincial ipas ule chef de division wa urbanisme habita na ule wa kadastre, sababu yeye anapana autorisation ya kujenga nafasi ambayo haipasi jengwa kibarua cha liwali kwa muda kinavunja pia vikaratasi kumi na viwili vya wale walipewa viwanja nafasi hiyo ya hatari. Mji wa Bukavu unakuwa na nafasi tano za hatari ambazo haziruhusiwi kwa kujenga. Bukavu, Jean Kasami, Redio Kapi na huko Ituri, wakaaji wa maeneo kumi na sita ya kiafya walikumbwa na ugonjwa wa virusi vya Ebola wilayani Mambasa, wamefaidika na huduma ya bure ya afya tangu wikend, shukurani kwa msaada wa Umoja wa Ulaya kupitia mpango wa uimarishaji wa toleo na maendeleo ya hudumu ya afya nchini Congo, PRODES. Kwake mganga mkuu wa afya wa Mambasa, hatua hii inalenga kuvutia wagonjwa ambao hawakurudia tena vituo vya afya kufuatia vifaa vya Ebola. Miongoni ya vituo vya afya zilizopewa msaada ni sawa Binase Salama Bandisende Epulu Salate Molokai Nduye na nyumba ya kusaidia wamama kuzaa ya Mambasa. Viongozi ya afya wanasema wagonjwa wa kukuwa na asili tena kwenye vituo kwa kupata matibabu, walikuwa wanaogopa kushikwa na timu ya kupiganisha Ebola na kuwashindikiza kwenye kituo ya matunzo ya wagonjwa wa Ebola pale Makayanga kwa kilometa makumi tisa na Mambasa centre. Kufatana na hiyo hali, viongozi ya afya jimboni Ituri waliomba juma iliyopita msaada kwa ujumbe ya mwaziri anayohusika na afya, pia msimamizi ya umoja ya taifa kwa kupiganisha Ebola David Gressly. Kisha siku chache ni umoja ya Ulaya imetoa msaada kwa kutunza wagonjwa wote ya bure kwa eneo ya afya ya Mambasa, taruhusu wagonjwa wa kuwasili wengi kwenye vituo vya afya. Shirika la raia na baraza la bunge ya vijana ya Mambasa wanafurahia hiyo mpango kwa kusaidia raia wasiojiweza kifedha kwa kupata matunzo. Toka Bunya, Isaac Remoyope Radio Okapi. Na katika eneo la Lubero, watu saba kati ya wale kumi na watano waliotekwa nyara siku ya tano iliyopita pa makoko katika usultani wa baswa waliachiliwa ko mwisho wa wiki iliyopita baada ya kulipa fizia ya franga ya Kongo mia mbili, alisema shirika la kiraia la eneo hilo ambayo inatoa habari wakikisha heti kumebaki mikononi mwa watekaji wengine wa hanga mnane karibu na Makuku. George Kachongo ni raisi wake, alijiunga na Gabriel Wamenya. Watu kumi na tano waliweza kushikwa na waasi ambao wanapatikana ndani ya kijiji Makoko, na kwa sababu wale watu walionekana kama hawana jeto ambayo waasi hao wanalipisha kila mara kwa wakaaji. Na wakati waasi hao walikuwa wakifanya uchunguzi, waliona kama wakaaji fulani fulani hawana hiyo jeto, na ndio maana watu kumi na tano hao waliweza kushikwa na kupelekwa porini, lakini tangu hiyo siku kuilizazi ulanja na masimulizi na wale waasi, wa wameweza kutosha watu saba porini, ambao hawakulipa amande ambayo naanza kusaha 5000 franga ya kikongomani. Tukuposhea kwamba wilaya ya Baswa ingali bado mikononi mwa kundi la silaha la Wazalendo wa Kongo, jeshi la watu. Mwisho wa taarifa yetu. Asante.