Radio Kapi oh. Habari zetu Adolphine <muchin> Ngoy aksente kuakobi Nicole Kudiangila. Amjambo, asikilizaje Sauti Amani. Fuatayo habari kwa kifupi ajili ya amani ya, ya jimbo la Ituri. Ujumbe ya liwali Jean Bamanisa Saidi ulienda kuongelesha kongelesha ya mara mwisho kiongozi wa wanamgambo Ngujolo Duduko Justin wa Kadeko siku ya sita pale kijijini Diaro Mutani Njungu. Rais Felix Antoine Chisekedi Chilombo achilia wafungwa wote wa kisiasa kwa kuheshimisha haki za binadamu, alisema mtetezi Timote Mbuya wa shirika Pro Justisia mjini Lubumbashi. Miezi zaidi ya makumi mawili bila kulipiwa wafanyakazi wa kiwanda cha husika na usafirishaji kwa njia ya maji wamegoma kazi muda wa siku saba sasa. Haya na mengine zaidi ni katika taarifa yetu hii ya habari. Usikilivu mwema jambo. Lakini mbele ya yote, te tufungule gazeti yetu kwa habari za jimbo la Kongo Central. Tujulishe ya kuamba hakutakuwako na mashtaka ya kisheria zidi ya liwali wa jimbo hilo. Wabunge wengi wa jimbo katika kikao cha leo siku ya pili muchana mjini Matadi walipiga kura zidi ya mashtaka ya muhamzi mukuu wa uma katika korte ya Uvunju kati ya wanabunge makumi mane walishiriki ya pata, kumi na tisa walikubali mashtaka na wengine makumi mawili na mumoja walipiga kura dhidi ya mashtaka hayo. Mwanachama mmoja aliomba msamaha. Mwendesha mashtaka alitaka kumsogeza Gavana matubwana kwa haki, kwa sababu huyu ni mzizi wa gasfa ya ngono ya hivi karibuni katika jimbo hilo linaohusisha makamu waliwali. Ilifunguliwa jana kikao maalum cha mkutano wa mkoo, kulifungwa leo siku ya pili. Serikali ya Jimbo la Ituri ilianzisha mazungumzo na kikundi chenye silaha hutatiza eneo la Jugu kinachoitwa Muungano wa Maendeleo juu ya Kongo kodeko marufu. Tume ya ufuatiliaji ajili ya amani iliyoundwa na liwali Jamba Amanisa Saidi iliongea kwa mara ya mwisho na kiongozi wa wanamgambo huyu Ngujolo Duduko Justin siku ya sita iliyopita kijijini Diaro katika usultani wa Walendu Pichi, bahati ya kufikisha kibarua cha manungunuko kwa liwali kwa ajili ya kutosha watu wake porini. Marcial Kizabia Mungu kwa kibarua yenye walitumia liwali wa jimbo ya Ituri, Jaba Manisa Saidi, kiongozi wa kundi ya wahasi Kodeko ametosha shorti mbele ya kutoka porini, ni kama msamaha, kutambua cheo zao, na pia kuingiza watu wake ndani ya jeshi ya taifa. Government jimboni haijatosha maoni yake kuhusu hizi shorti, lakini msemaji wa liwali wa jimbo ya Ituri, Liki Malembe, anasema ya kwamba lengo ya government jimboni ni kulomba na wahasi wapate kuti asila chini shirika la raia ya mtaya njugu ina faraja kwa njia zote za hamani. Presidenti wake Ile Tuba anajiswali hatima ya maelfu ya wahanga wa mauaji ya rahia kwa mtaya njugu. Kwa sasa jeshi alijatosha maneno hata moja kuhusu mambo hii. Mtafahamu ya kwamba kamisheni yenye kuhusika kukutanana na kundi ya wahasi kodeko linajumuisha naye kiongozi wa usultani ya walindupiti mwana memba umoja ya kundi ya lori ya Walendu, vijana na wamama. Nikiripoti kutoka toka Bunya, mimi Martial Kiza Bya Mungu, Radio Okapi na humo jimbo la Manyema, ujumbe wa viongozi mukuu wa jeshi la taifa kutoka Salamabila jana siku ya kwanza unaomba wakaaji waaminiye jeshi la kitaifa na kutoa angalisho kwa wanaomiliki bunduki haramu katika sehemu hii ya nchi. Lengo la ziara kuchunguza hali ya usalama pa Salamabila baada ya vitisho vya wanamugambo wa maimai mai malaika ya ushambuliai Kasongo na maeneo zimoja za mtaa wa Kabambari kristia mapendano Lazima raia kuaminia jeshi lake na wala wasiwe na hofu kuhusu hatari ile, sababu jeshi iko pale Salamabila. Ndivyo alisema kiongozi wa habari za gazeti wa jeshi la FRDC lutani kanali Victor Masandi akihakikishia wakaaji. Hii ni wakati wa ziara ya kazi iliyoendeshwa na jeshi ajili ya kutathmini hali ya usalama katika maeneo za Salamabila. Huyu alikumbusha kama ni jeshi pekee ndilo lina jukumu la kulindia raia usalama na kupigania nchi. Kanali Victor Masandi alijulisha kama ikiwa majadiliano ya kisiasa haifaulu kumaliza mzozo wa salama bila, jeshi litashurutisha wapiganaji wale kwa kingufu. Kama vile Rais wa nchi mwenyewe aliomba kumaliza mizozo kwa amani, ni ile siasa inajaribu kufanya. Lakini ikiwa ndugu wale wataendelea kuweka kiburi, jeshi litawashurutisha kujisalimisha ili maendeleo na amani vionekane katika kama eneo hizi. Sete tujulishe kama tangu miezi kadhaa mai mai mai malaika wanasababisha wofu kati ya raia wa salamabila wilayani Kabambare. Nikiripoti toka Salamabila Christian Mapendano Radio Okapi. Twache jimbo la Maniema tuhamie jimbo jirani, humo jimbo la Nord Kivu tujulishe ti viongozi wakuu wa usultani wa Bashali Mokoto, mutani Masisi wanadai fungiwe kambi ya wahami zaidi ya elfu tatu kutoka Mugote sababu imegeuka msingi wa usalama ndogo huko Kichanga. Usuza usiku wa siku ya Mungu kukuchia jana, siku ya kwanza, shambulio ya watu wa sila ndani ya kambi ilisababisha kifo cha watu wawili na kufanya watu watatu kujeruhiwa. Swali muhimu ya mkutano wa usalama uliofanyika jana na viongozi wa serikali za mtaa. Bi Denise Lukeso alikuwa pale, ametwandalia habari inayo somwa umu na Bernarde Nyangi. Wamama wale wawili waliuliwa kwa lisasi, hueleza kiongozi wa kambi la wami la Mugote. Wale watatu waliojeruhiwa walielekezwa kwenye hospitali ya Mweso wanakokuwa katika chumba cha watu maututi, za eleza za duru izo za mahali. Kijana mmoja wa eneo anayeshukiwa na wakaaji kuwa mpelelezi wa wajambazi aliokolewa na polisi raia walipotaka kumsulubisha. Shirika la raia la kichanga la laumu usalama mdogo katika kambi lile mwenye. Kwa mujibu wao watu wengine sita wamekwisha kuuliwa na wengine nesita kujeruhiwa na wajambazi wenye silaha, kuna pita siku kadhaa. Kutokana na hayo, mkutano wa usalama wa zarura uliitishwa na viongozi wa usultani Mkutano hiyo ilihusu kuchambua hali inayoendelea kambini huko. Baraza la usalama lilituma pendekezo zake kwa viongozi wa jimbo za eleza dhuru zetu. Viongozi wa usultani wa Bashali wapendelea lifungu kambi lile la Mungote lenye kwa mujibu wao la kuwa chanzo cha usalama mdogo kijijini Kichanga. Kambi la Mungote linalokuwa kubwa na la zamani kuliko zote mtani Masisi liliundwa huko tokea mwaka elfu mbili. siyo kazi kuelekea rais wa, wa jamhuri ya kutafuta neno fulani ya zamani, lakini lazima angalie usimamizi sahihi wa haki masemi ya kiongozi wa shirika ya Congo Justice ya Asbel pamoja muji wa Lubumbashi. Katika tangazo lake, mtetezi Timote Mbuya anasalimia juhudi ya kutatua mizozo zilizotambuliwa na rais wa jamhuri wakati wa safari yake ya Ulaya, lakini alimtaka achukue hatua nyingine kuelekea heshima kwa haki za binadamu kwa kuachilia wafungwa wote wa kisiasa. Tumusikilize alijiungana na i Nrungu Mushinji. kalonda ba pate ma passport yabo na bakwe na droa ya kurudia tena kumugini. Baprisonnier politique pale ba mokongo bila babatoshe vile vile moprison na bamaiki mukebai na aba bengine bengine bako na kamata imashiko bamadroa bako na bamouvement stoyen Wafanyakazi wa kampuni ya usafirishaji kwa njia ya maji SEVM wamekuwa kwenye mgomo kwa siku saba huko Boma. Wanadai mishahara yao ya miezi makumi mawili na miwili na pia vifaa muhimu kwa kazi zao, kama tutasikia. Chiswa Ka, katibu mkuu wa mambo ya ndani ya UNTC, anazungumza kwenye kipaza sauti cha Birosalie Ragi. Tunafunga kazi ku kusevemiju watu beko na mateso sana, beko na 22 mwa bado kuvalipa, et puis kitu ya kufanya nayo kazi drag aiko, puis gouvernement et puis gouvernement alisinyaka contrat moja na entreprise belge nole entreprise belge aja kubeba 35 mois de salaire ba okwamana batrabaye banasimama baneze gouvernement asema abalipe no ya franga ya ile 22 mois yabo, et puis babujie drag comme ça bafanye kazi ngisi kani banene kufanya musa Jour ya president de la république biko na patisha office de route ma bitu ya kufanya nayo kazi OVD bitu ya kufanya nayo kazi et pourtant bitu ile bena fanya navyo kazi yinapichaka kuvoir de voie maritime, njo kwamana batu ya kazi wanasema bakubwa ya inchi bapatie 22 mois de salaire yabo ile na drague ile bikona tafuta bafanye kazi. Kuanguka kwa daraja la Bundwe, siku ya labundu esiku ya tano humo jimbo la Holo, mamime achanisha mutaa wa Bukama na maeneo zingine za Congo ya Kidemokrasia. François Xavier Mibe ni shirika la kijamii ya Bukama ambayo ilitoa angalisho la kwanza. Kuanguka kwa daraja la Bundwe na kutupa kwake kwenye Mto Kongo kunasababisha huzuni kubwa katika eneo hilo. Daraja ilifanya kifo cha mtu mmoja. Mwenyekiti wa shirika la jamii ya Bukama, Auguste Monga omeneka, ananena Ojorvi, leo tunayo shida kubwa. Benki la Afriland inayokuja kwa malipo ya waganga imezuiwa huko Kabondo imelazimisha wafanyakazi wa afya kukwenda Kabondo kilomita 60 kutoka Bukama. Kwa kweli ni shida. Ujenzi wa daraja la Bundwe ulianza nyakati ya ukoloni kabla ya kuanguka wakati lori kubwa lililopita. Shirika la kiraia ilikuwa imetoa tahadhari juu ya uharibifu wa mhundo huo pale Kamina, mji mkuu wa Olomami. Kuanguka kwa daraja kunasumbua usafirishaji wa barabara na mikoa mingine. Mratibu wa shirika la kiraia ya Olomami, Detakalenge: uchumi mzima wa jimbo hilo utaongezewa kuanguka. Unapotoka Lubumbashi kwenda Kasai na hata katika mji mkuu wa Olomami, lazima upitie daraja hili kila kitu kimesimamishwa. ki na ripoti Kalemi Fonsa Jabemibe, Radio Okapi. Asante kwa kuwa mumetutega sikio.