Habari zetu oh, Adolphine Ngoy. Shukrani kwako Bi Nicole Kujiangila. Amjambo asikilizaji wa sauti ya amani, ifuatayo habari kwa kifupi. Umetambulikana pa Kasese jimboni Maniema uchafu wa ndege ya aina Antonov So a iliyopotea jana kutoka mji wa Goma pasaa saba na nusu kuelekea mjini Kinshasa, alisema vyanzo vya mamlaka ya usafirishaji kwa njia ya anga nchini. Shughuli za shule na za biashara hazikuendeshwa asubuhi ya leo mjini Lubumbashi, humo jimbo la Haut-Katanga, hasa katika kata karta Ruashi, sababu ya mlio wa risasi. Kama tutajua mengi punde. Hali ni gani katika swala la majimbo kujitegemea kwa madaraka miaka mikumi baada ya kuzinduliwa kwa swala hilo nchini Kongo? Maelezo zaidi ni katika taarifa yetu hii. Usikilivu mwema. Habari kamili kwa sasa, tunajua zaidi kidogo juu ya ndege ya kubeba mizigo iliyopotea jana siku ya nne kati ya Goma na Kinshasa, Antonov 72 inayoendeshwa na jeshi la anga, la anga la Jamhuri ya Kongo ya husika na vifaa vya rais kutokana na duru za tawi la ndege la RVA, uchafu wa ndege ulipatikana Kasese na hakuna mutu aliyeokolewa, kulingana na tangazo la jana kutoka kwa mamlaka ya hanga ndege. Hiyo iliondoka Goma jana siku ya nne pasaa saba na dakika makumi matatu na mawili, lakini habari ni mbalimbali mbali kuhusu idadi ya wasafiri walikuwepo ndani ya bote. Taarifa ya Michel Kifindangoy inatafsiriwa na Bi Rosalie Iragi. Kulingana na vianzo vya konkordanti ndege ya shehena ya Antonov 72 inayo endeshwa na kikosi cha anga cha FRDC kilicho ondoka Goma ilipoteza mawasiano na kituo cha kudibiti dakika makumi tano na kenda baada ya kuondoka. Ilikuwa karibu saa kumi na tano jana Alamisi, wakati ilikuwa ya kutua Kinshasa saa kumi na sita dakika makumi ine na tano wakati wote. Mazungumuzo rasmi ya mamlaka ya ndege ya raia yanazungumza juu ya watu nane waliokufa, ikiwa pamoja na wanachama wanafanya kazi wane na abiria ya wane wa serikali jeshi. Viwanzo sambaba vilivyo karibu na uraia wa akili ambao ndege hiyo ilikuwa na watu wapata ishirini na saba pamoja na walinzi wa rais wa jamhuri, washiriki tisa wa raia na magari ya uraia. Hata mtu mmoja akupona, na vipande vya ndege vilipatikana kwa Manyema, ilivyojulisha watu wa usimamizi wa barabara. Maandamano ya wapendelevu ya UDPS leo siku ya tano asubuhi, mjini Kinshasa, walivamia Boulevard Lumumba kutoka barabara ya saba hadi yale ya kumi na sita mutani Limete, kwa sababu ya tukio hilo, hasira zidi ya kupotea kwa Antonov kusafirisha vifaa na ujumbe ambao ulisindikiza rais wa jamhuri huko mji wa Bukavu, jimboni Sud Kivu. Mapigano yaliyofanyika leo siku ya tano asubuhi kati ya watu wanaozaniwa kuwa ni wanamgambo wa Mai Mai Bakatakatanga hadi sasa ni mgumu kuendeleza usawa wote. Walakini duru kadhaa huzungumzia juu ya kufariki kwa watu na wengine kujeuriwa katika kambi ya washambuliaji na wapiganaji wengine wakiwa wamevala sare. Wako wanani washambuliaji hawa? Tayari Kiungu Mutangajireyo anakanusha hafla hizi zote. Shughuli za shule na biashara zimevurugwa na mapigano haya jangandu watu wengi usema kama wanamgambo wenye kumiliki silaha, visu na kaza walitokea sehemu ya tarafa Kipushi kupitia Karta Kipanta mbele ya kufika pa Karta Luoshi. Abari ilifikia viongozi wa maskari polis au walituma maskari polis kwa ajili ya kumaliza mzozo uo, walishindikizwa na jesi la taifa katika mapambano haya. Watu wengine usema kama wengi kati ya wanamgambo walifariki na wengine kujeruliwa vikali, tena kuna maskari polis waliofariki. Tujulisha ya kwamba kuna watu wengine waliojeruhiwa na risasi wanapatikana pa hospitali ya maskari police, tarafa Washi. Kati yao kijana mwanafunzi moja aliyeumizwa kumguu akikuwa ndani ya pango yao. Kwa sasa maskari polis na maskari jesi weko nyuma ya wanamgambo awa sehemu walio kimbilia porini, na ni kigumu kwa kujua kama wanamgambo awa ni wanani na watafuta nini. Wamoja usema kama ni Bwana Gedeon Kyungu Mutanga mwenye eko nyuma ya watu awa, lakini Gedeon Kyungu Mutanga kupitia memba wa chama chake utupilia mbali maneno aya, wakisema kama Gedeon anaishi kwa ukimya mji Lubumbashi aiko nyuma ya watu awa. Toka Lubumbashi mimi ni Jean Ngandu Redio Kapi na huko mtaa wa Masisi kumepatikana kaya zaidi ya elfu tatu zenye zilikimbia usalama ndogo pa Masisi na pale walikale tangu mwezi wa sita wa mwaka jana, na hivi sasa wanaishi bila musaada katika jamaa ziliwakaribisha ambazo ni zenye umasikini. Tayari ujumbe wa mwakilishi wao kwenye mashirika ya kibinadamu, familia hizi zimepungukiwa kila kitu: chakula, vifaa vya kujisaidia na mahitaji mengine, na pia hawa wanashindwa hata kufika shambani kwa sababu ya usalama ndugu. Jise Amani aliojiwa kwa simu na Bi Sifa Maguu. Sisi yasingiza ambao tunaishi hapa Nyabiondo tunateseka sana, kwa maana vita inaendelea mahali tulipotoka, tulikimbia, hatuna chochote tena. Tuko na haja ya manguo, chungu ya sahani na zaidi sana chakula, kwa maana mahali tulikotoka hatuwezi rudia tena kujungie Ikumbukwe kwamba mawimbi mapya ya wakimbizi yanatambulikana kila siku na wengi wao wa, wanakaribishwa na familia zenye ambazo nazo ni wahanga wa usalama ndugu aseme vyanzo vyetu. Tunabaki jimboni humo Nord Kivu, tuzungumuzie hali ya usalama ndogo na wasiwasi kutambulikana mtani Ruchuru anashutumu mubunge wa kitaifa Kambale Shangilia muteuliwa wa eneo hilo, ya kwamba muda wa miezi miwili kumerikodiwa visa makumi tano na mnane vya utekaji nyara, risasi na raia wengine waliojeuriwa kwa visu, hali kuletwa na watu wasiojulikana wenye kumiliki bunduki haramu na pia wapiganaji wa Rwanda FDLR. Mbunge wa Rutshuru anataka suluhisho la kimataifa huko jimbo la Nord Kivu. <tune> Ripoti ya ujumbe ya utekelezaji wa madaraka nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo katika majimbo iliwasiliwa leo siku ya tano kwenye kikao cha maoni iliyoandaliwa na wizara ya madaraka kwa msaada wa shirika la Umoja wa Mataifa ajili ya maendeleo PNUD maarufu fursa kwa wahusika wote katika utekelezaji wa madaraka nchini ya Kongo kufahamu ambacho tayari kimefanywa na pia kutoa maoni kadhaa kwa serikali ya Kongo ili kutekelezaji wa jukumu hili kulingana na katiba ya nchi. Taarifa ya Jacques Molima katika usomi wa Bi Rosalie Iragi. Miaka kumi bado ya kuanza kwa mchakato wa madaraka nchini Kongo ya kidemokrasia, uchunguzi unabaki mchanganyiko kulingana na ripoti ya ujumbe katika karibu jimbo kumi na saba ya kwamba hautambulikana uwanjani mbali na maboresho machache katika mfumo wa kisheria na wa kitaasisi. Uhamishaji wa, wa ujuzi na rasilimali bado haujafanikwa, ukosefu wa vifaa na miundo miundombinu ya kusaidia uhamishaji na haswa fedha haipatikani. Kwa hiyo ripoti inapendekeza kwa serikali ya Kongo pia maendeleo ya atua za utekelezaji ya mamlaka kati ya serikali na majimbo na ufafanuzi ya atua za utumiaji wa sheria. Ripoti hiyo pia inapendekeza kwamba majimbo na vyombo vyenye madaraka wapewe vifaa vyote vya upangaji na usimamizi, ikikumbuke kwamba katika siku za usoni mkutano wa kitaifa umepangwa za kuendeleza mchakato wa madaraka kwa kuzingatia masomo uliojifunza na mazowezo mazuri. Chama cha Ukombozi wa Kongo MLC marufu kinasherekea kumbukumbu ya miaka 21 kuundwa kwake leo tarehe 11 Oktoba pale Muji Kisangani, ambapo Jean Pierre Bemba lazima afanye mkutano huko Mbandaka. Katibu atendaji wa shirikisho la MLC wakati wa mkutano wa waandishi wa habari alisema kuwa sherehe ya mwaka huu ni ya matumaini na ukomavu. Papie papia Kate, katibu watendayo wa MLC, anaamini kuwa kukomala