Akobini koli kujangela. Amujambo wasikilizaji wa Sauti ya Mwanifa, ifuatayo habari kwa kifupi. Imeonekana kabati ya ndege ya urahisi iliyopotea pale Kole jimboni Sankuru, uchunguzi huenda kuleta mwangaza. Zilitangaza huduma za mawasiliano ya urahisi wa Jamhuri ya Kongo leo. Mahakama ya korti ya uvunjo wamerudi kazini leo siku ya pili mjini Kinshasa, maadamu muhimu kuzungumziwa leo huenda kujulishwa punde. Mali wali wa jimbo la Ituri na lile la North Kivu waliwamasisha wakazi wa Ituri kuhusu hatari kuletwa na Ebola. Usikilifu mwema. Habari kamili. Uchafu ya ndege iliyogunduliwa kando la kijiji cha Okoto Mutani Kole jimboni Sankuru hakika ni yale ya Antonov kuendeshwa na jeshi la anga kwa bidhaa za raisi, ambayo ilipotea ilipotea tangu siku ya nne iliyopita. Ufunuo wotoka kwenye huduma ya mawasiliano ya urais wa jamhuri ya Kongo ambayo ilitangaza kuwa ugunduzi wa kabati hilo utaharakisha uchunguzi ili kuleta mwangaza. Maelezo zaidi nawe Aleni Rung Mushinji, katika taarifa kuandaliwa na Joel Bufingu vipande vya ndege vilivumbuliwa siku ya tano iliyopita kwa wakaji wa okoto pa kilomita saba ya mjini zao. Mili ine zilivumbuliwa pia pale. Mili zilizikwa siku ya posho, kufatana na amri ya mkubwa wa sekta ya bakuchu lokenye. Ni siku ya kwanza njo liwali wa sankuru na timu moja ya MONUSCO walifika mahali okoto bila kujiingiza fwasi ya ajali timu la pili ambayo mukipatikana timu la wenye kuleta usaidizi ilitokea Kananga leo siku ya pili, asubuhi asubuhi. Timu la upasha habari ya presidenti ilitangaza kama timu la wataalamu wenye kufanya utafiti ilifika mahali kwa kusaidia wataalamu wa MONUSCO ambayo wamepatikana fwasi ya msiba, shabaha ya kuendesha pia utafiti. Tangazo ya timu ya usikai na ajali itapita saa zijazo tokea Kinshasa. Tujulishe kama ndege ya aina antonov ilikuwa na chukuwa vyombo vya upresidenti ilipotea ya tare kumi siku ya ine iliyopita, ilitokea Goma ali Kinshasa ikiwa na ndani yao watu mnane kufatana na tangazo ya shirika osikae na mambo ya ndege yani autorité de la aviation civile. Maadili ya maisha ya umma yalikuwa katikati ya kurudi kwa mahakama ya korti ya uvunjo leo siku ya pili mjini Kinshasa. Karibu mwaka mzima baada ya kusimikwa kwake vyema, korti ya uvunjo ilirudia rasmi kupitia usikilizaji wa umma mbele ya waziri mkuu na wakuu wengine wa kitaifa na kimataifa. Wakati wa usikilizaji huu, mahakimu wakuu wa nchi na kiongozi wa kitaifa wamechagua mada kuu, ikiwa ni pamoja na vita dhidi ya ufisadi na utumizi wa kugushi kwa maadishi, kutetea maadhili ya jamii ya Kongo kuanzia juu. Jeff Ngoi anatoandalia taarifa, inasomwa nawe na Alen Rung Mshinji. Mwanasheria wa inchi Matadiwamba alinena kama samaki inazaka kuoza kukichwa, kama waliosema raia ya Uchaina. Akijieleza kuhusu kupiganisha rushwa mwanasheria anawaza kama ugomvi huu au aupashwe kuendeshwa pia hii ya kupinga ebola, sababu rushwa iko kabisa ndani yetu, na kama inapashwa kupingwa, inaomba kukusanisha vipande vyote katika ugomvi huu ni mkubwa. Njoo anapashwa kuonesha mfano, anaomba waziriwa kwanza kuongoza mambo halali na dunia itamsifu ngambo yake. Mwamuzi mkuu anachungulia rushwa muda ya uchaguzi, kwa mfano kupatia raia vitu pesa na vingine. Na huko mji wa Goma watoto makumi mawili na wane 4 e wanaopingana na sheria waliachiliwa huru jana siku ya kwanza na korti ya watoto katika kituo cha ulinzi na mafunzo cha watoto egee -E -E, gereza la Munzenzi. Shukrani kwa utetezi wa shirika la usika na kijamii na pia kwa wizara wa mambo ya jamii. Kulingana na huduma hii watoto wengi walitiwa nguvuni kwa vitendo vya upole e -E -E, inaendelea kukumbana na malgre asarenifie gouvernement national na provincial pia na wapartenere wote wakumbuke kama awa aambayo wanabakia umu vile vile ziko na magumu. Ni kuko wengine waliwachia pia, ni wengi wale nao wanakosa wakati ya kulala, maamuzi ya kulalia, wanakosa nguo, wanakosa hata mapaka wala viatu, wanakosa lazima kwa kufanya michezo na usafi mdogo mle ndani, jeneko mubaya toalete na nini na vidudu vidudu, ni ile ambayo tunaweza kuomba Swedi Constantin ambaye pia anatetea bajeti ya taasisi hii na serikali. Shirika y Alarme Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iliwezesha kuungana tena kwa familia ya watoto hawa waliachiliwa katika jimbo la Ituri, janga la Ebola ni ukweli ambao inaua wakaaji na inazuia maendeleo ya mazingira. Kiini ya hotuba ya liwali wa Ituri na mwenzake kutoka Nord Kivu kwa wakaaji wa Biakato na kando yake, katika mtaa wa Mambasa ambao wanapinga majibu kwa Ebola. Maliwali hawa wawili walitoa ujumbe wao jana, siku ya kwanza kwenye mkutano katika eneo ili kupatikana mpakani ya majimbo haya mawili. ni mbele ya umati ya watu zaidi ya elfu moja ambapo wakuu wa mkoa wakisindikizwa na manaibu wa mkoa walitoa ujumbe wao kwa wakazi wa Biakato ambao wengi wao huamini juu ya uwepo wa janga hili Ebola ni uvumbizi yeni kuwa na lengo ya kuteketeza watu. Kufuatana na upinzani huu, gavana wa Ituri Jabamanisa Saidi aliwasihi wakazi kutekeleza hatua ya kuzuia Ebola, hii ni njia muhimu ya kuzuia kuenea kwa ugonjwa huu. Mwenzake kutoka Kivu Kaskazini alisema kuwa janga hili tayari limekomeshwa maeneo kadhaa ya Kivu ya Kaskazini kupitia ushiriki wa watu wote anawataka wenyeji wa eneo hilo kufuata mfano wa ndugu zao kutoka Kivu ya Kaskazini, hususani hawa wa Beni na Butembo, maeneo ambazo zilikuwa na wapinzani kadhaa. Hivyo ndivyo alisema Nzanzo Kasivita. Kulingana ripoti ya timu ya kupambana na ugonjwa huo, maeneo ya kiafya ya Biakatu na Luemba hivi sasa ni eneo kwenye ugonjwa wa virusi vya Ebola umearifiwa hapa Ituri na ni hatari kubwa ya kusambaza hii janga katika mkoa huo. Toka Bunywa, mimi naitwa Jean-Claude Lokidi le Radio Okapi, tunaendelea na swala la Ebola tujulishe ya kwamba meya wa mji wa Beni anaomba wakazi wake wawe macho zaidi juu ya ugonjwa wa virusi vya Ebola. Nyonyi Bwana Kawa yupo hapa kwenye kipaza sauti cha Mark Mao Fimbo kwa kufika kwa hiyo lengo hapo. Tunaomba kila mkaaji wa Beni akuwe vigilant. Kama unaona mutu fulani anatoka muzone zone de sante kwenyewe, bado malaria ya Ebola ingali inatatiza watu Ikaonekana huyo mtu ni mgonjwa mbele ya wakati, mupeleke kwenye vituo vya afya, ili vituo vya afya ia iangalie namuna ya kumtibu hivi aweze kwa kuokolewa mbio. Na ikaonekana kama huyo mtu alikuwa anagonjwa Ebola, hapo hapo kitu ya kufanya inomba kuangalia ndani ya mgini, alikuwa akiwasiliana na watu gani, wale watu kuwatayarisha, nao kuwatia ku mikono ya watu ya riposte hivi zile kontakte zikuwe pris en charge par les equipe. Na ni mwio hatua ndio tutahakikisha kama tunapiganisha malali ya Ebola. Ulimwengu unasherekea leo tarehe 15 Oktoba siku ya kuosha mikono katika ujumbe kwa wakazi waziri wa afya jimboni Haut-Katanga, na taka zichukuliwa hatua za usafi Joseph Nsambi Bulanda, katika sehemu iliyochukuliwa na na Jean Gandou. Kunawa migono ni tendo moja mwepesi ya bei chini, na mtu yoyote anaweza kuyatumia. Kunawa migono na maji tu haitoshwe, lakini inabidi kunawa maji kumigono na kutumia sabuni, hata majivu na maji nayo teremuka, kwa ajili ya kujikinga na vidudu mbalimbali na kwa ajili ya kukinga afya. Funguo ya vitendo vizuri kwa ajili ya jamaa ni kunawa maji kumigono na sabuni au na majivu, tena kutumia maji nayo teremuka, asa zaidi wakati kama vile wakati mtu anatoka kuchoo, wakati ya kubadilisha mtoto mchana nguo, hasa mbele ya kunyonyesha, mbele ya kupiga chakula au hata mbele ya kula chakula. Magonjwa ya kuhara inasababiwa kama maneno ya pili inaosababisha kifo kwa watoto wa umri chini ya miaka tano. Wataalam huonesha kama kunawa migono gisi na staili inapunguza asilimia makumi ine ya magonjwa inayotokea kwa uchafu wa migono. Akisanti kwako ndugu msikilizaji, na we wangu liniunga mukono, tumefika mwisho wa taarifa ya habari iliyosindikizwa na Pelekipela Mondo na Alain Runge Mshinji, kwa ufundi wake Jean Noel Mkondo na Jean Claude Nsiala, tunahudumia na Axel Goncho kwenye Radio Kapi.