Radio Okapi oh, habari zetu. Adolphine Ngoy asinde kuakobi Nicole Kudiangela, salamu zetu ziwafike popote mulipo, enyi wasikilizaji wa sauti ya amani. Fuateni muhtasari wa habari. Rais wa jamhuri amewasili jimboni Congo Central. watu makumi matatu amefariki na wengine kujeuriwa na msiba wa gari pale Lufu, mafasirio zaidi ni katika taarifa yetu hii. Kesi ya ugonjwa kwa ebola yanaweza kuongezeka jimboni Nord Kivu. Shirika la kiraia linashutumu shambulio kila mara ya vituo vya matibabu kwa ebola kutambulikana jimboni jirani la Ituri. Wanafunzi waliachiliwa bila mwalimu shuleni asubuhi ya leo pale mji wa Bukavu. Mgomo unaendelea, utetezi wa Kikatolika sieko unatupilia swala la mugombo jimboni humu. Usikilivu mwema, habari kamili kuhusu musiba wa gari kutoka Mbanza Ngungu jimboni Kongo Central. Rais wa jamhuri aliwasili nyuma mchana kutoka Kinshasa kwa kugundua ajali haya. Imesababisha kifo cha zaidi ya watu makumi matatu na wakumi wengine kujeruhiwa. Felix Antoine Tshisekedi Tshilombo alitangulia pahapo hapo, na ujumbe mwengine uliongozwa na waziri wa mshikamano wa kitaifa, Steve Mbikai, ambaye aliongozana na timu ya matibabu ya dharura kama ametoa andikia mujumbe wetu nafasi haya Paul Matendo, akitafsiriwa nabi Rosalie Iragi. Saa saba dakika makumi ine na tano kwamba mkuu wa mkoa alifika Mbanza Ngungu kwa haraka. Kiongozi wa nchi alielekezwa kwenye fasi ya aksidanti mahali gari ilivyoungua, kisha mafasilio ya gavana wa Kongo Central Marcel Tumbabuka, Felix Tshisekedi alielekezwa kwenye hospital general ya Sonankulu ilivyopatikana watu wale kumi na sita watu wale kumi na sita waliosalia ilivyohakikisha wanganga na watu makumi tatu walivyoungua kwa fasi ya hospital. Jamaa ya wale waliopatikana katika msiba huyo kulia wa ndugu wao wengine waliokufa. Mpaka hivyo, kiongozi wa nchi amekosa neno la kusema sababu inamtisha. Amesindikizwa na mke wake Mama Denise na mkurungezi wake wa baraza la mawaziri Vital Kamerhe tukumbushe ya kwamba basi ya aina tataa kutoka Lufu ikibeba wasafiri ilipinduka hadi kwenye chombo cha umeme, mapipa ya mafuta ya gari zenye kuwa ndani zikaungua na kuua watu kadhaa. Kwa masemi ya kiongozi wa Mbanza Ngungu, ajali hii ni sababu ya kutofaulu kwa mfumo wa kusimamisha. Tunaendelea na habari za mikasa ya moto. Tujulishe ya kwamba huko jimbo la Sankuru, nyumba zaidi ya mia mbili za kienyeji za pale kijiji cha Mutawa Loja zilichomwa na vijana kutoka kijiji jirani, sababu migogoro ya mara kwa mara kulingana mzozo kati ya viongozi wawili wa vijana vya mahali, aseme duru zetu. Vijana wanaita vikosi vya taifa kurudisha amani. Bi Rosali utueleze mengi katika taarifa ya mwenzetu Andre Kambala mjana uwekezaji wa Lombudi na kukabiliwa na upinzani wa mashirika wa Shako Oleko, haitafanyikwa mradi wake. Kwa upande mwingine, timu yake itachoma moto viwanja makumi sita na vijana wa Lombudi watapata mikono yao kwa washambuliaji wawili wanaowapa polisi Jumapili. Siku hiyo askari wa polisi ambao wanakaribia kupata, wanashangazwa na uhamishaji wa ghafla wa vijana kutoka Chanje kwenda Kumbudi. Hawa vijana wataenda kwa polisi na silaha kenyeji kwa kumaliza ukorojaji kuenea, hakuna adhara katika maisha ya kibinadamu isipokuwa majeraha miongoni mwa watu wa uzee. Kumekuwa na moto katika karibu kila mraba unaokadirika kwa zaidi wa mia moja na hamsini hadi sasa. Vyanzo vyetu vinasema utulivu wa utawala umetawala. Na humo jimbo la Nor Kivu, kamati ya musaada wa maajibu wa Ebola kar marufu inalaani shambulio kwenye vituo vya afya na timu za maajibu wiki iliyopita pale Limbumba, katika usultani wa Babila Babombi, mutaani Mambasa, jiboni Ituri. Muteteezi Omari Kavota ana wasiwasi kuwa hali hii inaweza kuongeza kiwango cha uchafu mutaani jirani wa Nor Kivu, ambapo hali ya ugonjwa huo tayari ilitambulikana kuwa chini na pia kupunguka kwa kesi mpya. Tumusikilize kwenye kipaza sauti cha Sekombi Katundulu. tunapenda kuonyesha wale ambao wanazunguka Norkivu, hasa wale wanaopatikana na Lwemba Biakato na kwengine, ya kuwa kupitia mwenendo ambao unafaa, wengine kama Mangina Beni Katwa wameweza kupiganisha ugonjwa wa Ebola na visa vimeshuka chini sasa. Haifai kwa mwenendo mbaya wa wale ambao hawasikii, tuendelee tena kushuhudia visa vipya. Na ile inaacha tutoe mwito kwa raia wote na kwa makundi ya kijeshi, ya kuwa ni kwa kuwa na mwenendo tu ambao unaombwa na maofisa wa afya, ndipo tunaweza kupiganisha vita haya maradhi. Na tushikaze kwa pamoja, tuweze kuipiganisha kabla haijazuka tena upya. Tunabaki jimboni humo, tuzungumzie swala la Ebola. Tujulishe ya kuwamba leo siku ya kwanza pale mji wa Goma kumeandaliwa kikao cha mawaziri kushirikisha jamhuri ya Congo na mainchi jirani zote tisa kwa ushirikiano wa mpaka na majibu kwa Ebola, kwa musaada wa kituo cha Afrika cha kuzibiti na kuzuia magonjwa CDC Afrika na OMS mengi nawe Bernard Nyangi. Baada ya miezi karibuni 14 tokea eripuke jimboni Kivu kaskazini, malazi ya ebola yaanza tokomezwa, alinena naibu waziri nchini wa afya wakati wa kuifungula mkutano ule, Albert Mpeti Biombo. Huisi angalau kwamba ni muhimu ma nchi jirani ziingilie kati mpango wa hivi sasa wa vita zidi ya malazi hiyo. Huu ndiyo njia kwa kuweka rasmi ushirikiano wa kimataifa na nchi jirani. Kadhalika ni wakati ya kukubaliana kwa mpango wa wa utekelezaji wa ushirikiano ule kati ya DRC na nchi jirani. Kiongozi mkuu wa shirika la OMS barani Afrika unaenda kusubiri mkutano huu uzae uhusiano bora kati ya mainchi haya kumi Afrika. Kina mama, Moeti, ya Afrika kinamama Moeti Majidiso. Mainchi yanayogawanya mipaka yanapashwa kuboresha uhusiano wa kimataifa kati yao ili kuchunguza maambukizi kimataifa ya magonjwa. Ni hayo lengo kuu ya mkutano huu. Wajumbe wa wizara za afya toka Sudani ya Kusini, Uganda, Rwanda, Burundi, Tanzania, Angola, RCA, Congo Brazaville na Zambia, na wale wa jumuiya ya Afrika na Umoja wa Mataifa wahudhuria kwa mkutano huu utakaokomeshwa jioni hii, siku ya kwanza Goma. Bernard Nyangi, Radio Kapi. <tune> harakati za mugomo wa walimu bado zinajitokeza mjini Bukavu mu jimbo la Sud Kivu, wanafunzi walijikuta peke yao bila mwalimu shuleni asubuhi ya leo, lakini utetezi wa walimu Katolika unakanisha swala hilo, aseme Deo ya Lunda kwenye kipaza sauti cha Ja, Jean Kasami ilikuwa na adai serikali aweze kulipa walimu wote ambao waliu wanaitwa wa NP na wa NE na wenzetu ambao wanatumika ndani ya mabiro wanawaita Da point. na serikali ya jimbo tulikusanana tariki makumi tatu waliweza kusema kukuwe kamishi ambayo itahusika na ile mambo, wapane maproposition ili serikali ya jimbo angalie namna gani inapaswa kufanya. Komision ile ilitumika na wakati ilibeba majibu ma ndani ya komite provinciale ya education, komite provinciale ya education ilitupa yale majibu yote na kusema kwamba haiangaiki na haikubali yale Maanake wale hawapendi madibisho ikuwe sawasawa, wanapenda wenzetu waendelee kufundisha bila mshahara na wengine waendelee kuteseka tu, ndo na ndio maana saa zingine hiyo manunguniko ya walimu ambao huko nasikia mpaka saa hii. Makumi ya watu waliandamana leo siku ya kwanza chana afadhali, katika mita kadhaa za mji wa Kinshasa, kwa ombi la kamati la uratibu, kwa kudai mapambano dhidi ya rushwa, kutokuhazibu uzembe kwa kazi za haki nchini Kongo ya Kidemokrasia. Tusikilize mengi maandamana ya siku leo kwa kusema kama selse, njo waliwaza kama wakongomani wainapashiu kujenga mikono pamoja, kuambia wananchi kwasema, leo vita tulikombana, watu walikufa damu ilimwangika leo ile shabadili tu roho mtafuta hatuona hata hata, vile tunaona kama ni Felix Gedi njoo kwa sasa rais wa nchi. Mabadiliko haiko bwizi, bwa fedha bunapita, bunapita sana na zaidi bwizi njoo bunapita, magonjwa inapita kuua watu wanapita Beni Butembo, wala huwa watu kila siku. Ndio kusema leo ile vita ya mabadiliko inapaswa kuendelea, hatuwezi hata kuacha ile vita kila siku wa kongona basi kuombana juu ya mabadiliko nchi yetu kwa leo. Mnaloma nini? Ya kwanza tuwaomba tuseme, tujue kama ile fedha ya kesi milioni ya njia gani endea. Na ya pili kwambia rais Tshisekedi Felix kama yeye na wale watu wa kabila wanaungana mikono sasa, wajue kama wakonganatawezikana wa, sye tuache wa, wao waendelee kuiba feza yetu, na vile tunaomba sema reforme ya justise kuje Eti kamisa wa polisi katika mwinji jimbu la Kinshasa litangaza ya kwamba ingawa wa ndabanaji walipitia njia nyingi, matembezi ya kamati ya uratibu kwa ndali wa leo, siku ya kwanza, tare makumi mawili na moja Oktoba, iliendeka bila tukio yoyote. nani hapo ndipo tunakomesha tarifa yetu ya habari. Akisanti kwa kuwa momitutega sikio.