Habari oh, zetu Adolphine Ngoy. Shukrani kwako b nikol kwa kudyangela. Mjambo wasikilizaji wa Sauti ya Amani, fuateni vichwa vya habari. Raisi Felix Tshisekedi kikaoni na Urusi na Afrika, nini ambayo Jamhuri ya Kongo inaweza kungojea kwenye mkutano huu wa kwanza. Mtaalam Joseph Kongolo huenda kuleta mafasirio tutafuata baadaye. Unyonyaji wa kijinsia wa watoto umefikia kiwango kya juu katika maeneo makumi matatu za muji wa Goma ilishtumu shirika Paif humo jimbo la North Kivu. Kati ya wanganga elfu nane mia saba tu ndio walikubaliwa na wakakumbukwa na serikali kuhusu malipo ya hatari. Makumi na makumi miongoni mwao waliketi mbele ya ofisi ya serikali leo wafikishe barua ya manunguniko yao kwa waziri wa bajeti nchini. Mafasirio zaidi ni katika taarifa yetu ya habari. Karibuni. Habari kamili. Rais Felix Chisekedi aliwasili nchini Urusi leo siku ya tatu, kwa kushiriki katika mkutano wa kwanza wa Urusi na Afrika pamoja na rais wa Urusi Vladimir Putin na mwenzake wa Misri Al Sisi, kwa muda siku mbili, yaani leo na kesho, pale mji mdogo wa bahari ya Sochi ilisema vyanzo vya mahusiano ya urahisi neno malumu maendeleo ya kubadilishana kati ya Urusi na Afrika katika nyanza za kisiasa, kiuchumi, kibinadamu na ki tamaduni na pia majadiliano yatazingatia mapambano dhidi ya ugaidi, uhalifu wa mipakani na changamoto zingine na vitisho vinavyowahatari usalama wa kikanda na ulimwengu ili kuratibu hatua. Lakini kwa wakati huo huo kunaandaliwa mkutano wa uchumi utakusanya pamoja na wakuu wa nchi, wawakilishi wa biashara ya kirusi na kiafrika na huduma za umma. Je, Kongo inaweza kutarajia nini kutokea kwa mkutano huu? Mchambuzi wa kisiasa Joseph Kongolo analeta mafasirio kupitia simu na Pauli Matendo. Urusia de... umeonesha utashi wa ujenzi wa ukubwa ulimwenguni na jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo yenye mamlaka yote ya upekee imetamani kuwa na nafasi maalum. Munafahamu ya kwamba Urusia una uhusiano usio na shurti sawa makundi mengine ya kifedha ya Ulaya na mimi nawaza, pamoja na yote nimesema, rais wa jamhuri anatamani kukaza uhusiano ule ajili ya kusukuma mbali kufaulu kwa mpango wake wa kisiasa. Nawaza anatafuta watoaji fedha na vifaa katika mpango wake wa kazi. Tunawaza Urusia una nafasi katika nchi za bara la Afrika na popote ulimwenguni. Wakati huu munajua ya kwamba Ulaya unatumika na gezi kutoka Urusia, hatuone sababu gani Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iweze faidishwa pia na vifaa na fedha kutoka nchi hiyo. Seneti ilikamilisha ja na siku ya pili kusimikwa kwa vikundi makumi mawili na sita za jimbo kuhusiana na majimbo makumi mawili na sita ya ja, Jamhuri na vile vile vikundi vya kisiasa baada ya majadala murefu katika mkutano huo wa siku ya tarehe 11 Oktoba iliyopita, maseneta walikubali kuunda vikundi kumi na tatu ya viama vya siasa, kila moja ikiwa na angalau wanachama wa snaasne kuhusu waseneta wasiopangwa wenzao. Wakati wa kikao, walichungua swali la mkusanyiko wa kisiasa FDCA unao waseneta saba kwa mujibu wa mwandikaji. Makamu wa seneta, njia mbili huenda zilizitokeza, bibi Kamitatu Nsoni usema. Ya kwanza, waseneta wale saba wa FDCA huenda hawana uwezo wa kuingizwa katika daftari ya wasiopangwa. Upande mwengine ulipinga hali hiyo kutokana na ukosefu wa pande la kisiasa, jambo lenye kufasiwa katika kipengele makumi tano na saba cha sheria ya ndani. Hata hivyo, kuambatana na kipengele makumi tano na mnane nukta ya kwanza pamoja na waseneta saba afdca ilipasha unda kundi la kisiasa, lakini pamoja na kuondoka kwa memba wake wawili, iwe wale watano wanaoendelesha kumuunga mkono Bahati Lukwebo iwe pande la Nene Nkulu, hakuna inao uwezo huo tena. Ndiyo sababu ya ofisi ya uongozi wa seneti ya kutia pande hizo zote mbili katika daftari la wasiopangwa. Kwa kifupi tujulishe eti shirikisho ya uangalizi wa uchaguzi wa raia Simosel maarufu lilitangaza rasmi jana siku ya pili, mjini Kinshasa ombi lake la marekebisho ya mizunguko ya uchaguzi nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, na ikatoa mapendekezo kadhaa kwa mamlaka ya Kongo kusaidia kuboresha michakato ya uchaguzi wa baadaye. Hii ni pamoja na marekebisho ya mfumo wa kupiga kura na kizingiti cha uwakilishi, kupunguzwa kwa adha ya maombi na urekebishaji wa seni, na pia upatikanaji wa habari. Mratibu wake wa kitaifa anatuambia jinsi Simosel ilipata maoni haya na ni nini amepanga kufanya ili kuhakikisha kwamba vidokezo hivi vinazingatiwa. Jimbo la Nord Kivu, unyonyaji wa kijinsia wa watoto umefikia kiwango fulani katika maeneo zimoja za mji wa Goma, tabia ambayo inaleta wasiwasi kwa shirika la PAIF, mradi wa kuunga mkono kwa matayarisho ya wanawake. Jana mjini Goma, wakati wa mkutano viongozi kadhaa pamoja na waziri wa jimbo wa jinsia, PAIF iliwasilisha ripoti inayochunguza unyanyasi wa kijinsia wa watoto katika maeneo makumi matatu yanayohusika katika biashara kawaida B isifa Maguru, maelezo zaidi ni kwako. Uchunguzi huo uliendeshwa ndani ya kata tano za kandokando ya mji wa Goma na tarafa ya Nyaragongo tangu mwezi wa tatu hadi mwezi wa kumi mwaka huu. Ripoti hiyo yajulisha kama ni angalau vyumba makumi tatu ndiyo vinahesabika kuendesha vitendo hivyo, vyumba vya ukahaba, maduka, vilabu vya pombe na hata vyumba vya kupitisha sinema, yote yanaficha matendo ya kuwatumikisha watoto kimapenzi. Mama Umakilebi Raeka, kiongozi wa PAIF, anaomba viongozi viongozi wa uyatua kwa haraka shida yenye iko hiyo, shida ya watu kuwa wanabeba watoto wadogo ndani ya machumba ya manganda masine, kuachilia watu wakuwa viko wanaishi wanalipwa pesa mumashambre, sababu wamebebamo watoto, lengo ni kusema hivyo vitu sam viko vyag s Uniforme, sababu wametendewa mambo machafu huko ndani ya mashamba. Wahuzuriaji katika mkutano huo walikubaliana wote ya kama kunaonekana matatizo mengi katika juhudi za kupiganisha na kuazibu vitendo hivyo. Goma Sifa Magoro, Radio Kapi. Karibu waganga elfu tatu wa sekta ya umma kutumikia mjini Kinshasa walifanya kikao asubuhi ya leo mbele ya ofisi ya serikali wafikishe kibarua wa cha manunguniko kwa waziri mkuu na pia wa bajeti, kwa kudai ulinganifu wao mkubwa wa kulipa malipo ya hatari kwa wengine na kulipa wengine mengi zaidi. Na Daktari Jeanu Mwamba kwenye kipaza sauti cha Rafael Kwaz na Jean Desire Kanyama. Tunakusanyika hapa juu ya kukumbusha rais ya ichi hivi batulipe. Tuko madaktari mingi sana, tunatumikia serikali, lakini atulipiwe. Siku iliyopita mkubwa wa ichi yeye peke alitulaga nasema inafaa watupatishie makuta batulipe. Lakini tuko banganga karibu elfu munane balilipa tu mia saba tukusema tuko ba mengi tunatumikia ichi tunatumikia serikali lakini atulipwe njo mana tunafika hapa juu ya kukumbusha ministre ya budje ministre ya sante imetupasha kulipiwa juu tunakuwa na mariske mingi tunatumikia serikali lakini atulipie njo mana tunakusanyika hapa leo kama wasikie malalamiko yetu tutaendelea tu kufata njia yenyewe serikali inandama tutafata namuna sheria ichi yetu inasema lakini kama tunafikia mwisho sikie kilio yetu basi, na sisi pia hatutaguza tena wagonjwa kwa sababu tunariske mingi, lakini atulipiwe. Na katika jimbo la Ituri kumeripotia kesi 17 za Ebola kwa zaidi ya wiki katika eneo la afya la Mandima, mtaani Mambasa. Jean-Claude Lokidile, katika taarifa kuandaliwa na Isaac Remo Yope. Timu ya uchunguzi ya kupiganisha Ebola inaripoti kwamba kesi tatu ya wagonjwa ya Ebola zimearifiwa tangu Jumatatu katika eneo ya afya ya la Mandima. Kulingana na duru hicho, kesi kumi na nne zilipotiwa wiki iliyopita katika eneo hiki cha afya. Mratibu makamu wa mpango huu kutoka Goma, ambaye yuko jirani mwa kazi katika eneo hilo, anaonesha kuwa kesi hizi mpya sio kwa sababu ya kuenea kwa ugonjwa huo katika eneo hili, lakini ni matokeo ya kuongezeka kwa shughuli za majibu hasa katika eneo la afya afya la biyakatu. Lakini wakazi wengine wanaendelea kuonyesha upinzani hususan katika mji wa Lwemba ambapo shughuli za imizaji imeanza pole pole kurudi tena. Hii baada ya ajali ya wiki iliyopita kwenye majengo mawili ambayo yalikuwa na dawa kuwekwa moto na pikipiki saba kuunguzwa katika kituo cha Mambasa. Sehemu moja ya wakazi pia inaendelea kupinga kazi ya timu ya kupiganisha ugonjwa wa Ebola. Kulingana na usimamizi wa eneo hilo, vijana wengine walishambulia jana nyumba ya imamu mmoja anayeshtakiwa nao kuunga mkono timu ya Ebola la polisi iliweza kupika risasi angani kwa kusambaza uandamanaji na katika jimbo la hoka tanga chama cha walimaaji wa kijiji kashamata kwenye barabara ya lubumbashi kasumbalesa kinajitayarisha kuchangia katika mapambano ya kusitojitegemea kwa chakula na ni hapo ndipo tunakomesha taarifa yetu iliyosindikizwa na pelekipela pela mwondo na allen rung mshinji kwa ufundi wa allengoy na mimikindu tunahudumia na axel goncho kwenye redio kapi