Radio Okapi. Oh, Shukrani kwa Kobi Nicole Kudiangila. a mjambo wasikilizaji wapendwa wa sauti ya amani, ifuatayo habari kwa kifupi shirika la kiraia la nor kivu huenda kuunga jeshi la kongo mkono kama tu ni jeshi ndiyo huenda kutimiza ahadi ya wanajeshi na viongozi wa kisiasa kuhusu nguvu iliyojumuishwa alisema shirika la kiraia la jimbo la nor kivu kupitia makamu kiongozi wake thomas da kenmwiti inabidi kuweko uchunguzi wa kweli kwa kujua kiini cha mikasa cha moto iliyochoma vifaa vya kanalkin na runinga za CCTV za mpinzani Jean-Pierre Bemba leo mjini Kinshasa. Malaria inauwa karibuni asilimia makumi matatu ya watu humo jimbo la chupu. Wizara wa jimbo ilisaili makubaliano ya kupiganisha ugonjwa huu pamoja na wanaotumika naye hasa sangu. Haya na mengine zaidi ni katika taarifa yetu hii. Karibuni. Habari kamili humo jimbo la Nord Kivu, jumuiya ya kiraia inafurahishwa na kuunga mkono ahadi ya wanajeshi na viongozi wa kisiasa kuhusu nguvu iliyojumuishwa, ila tu jeshi la taifa ishughulikie shughuli hilo, alisema leo siku ya kwanza asubuhi makamu kiongozi wa shirikisho hilo Thomas Dakin. Akaongeza kusema ya kwamba kushirikiana kwa jeshi hili kunapashwa pia kujadili viongozi wote wa waasi ambao ni msingi wa mauaji na ukosefu wa usalama mashariki mwa Kongo, hususan Jamil Mukulu, kiongozi wa ADF, na vilevile vile wengine ambao wanajificha nchini ya Rwanda, Uganda. Kiongozi huyo anaonyesha kuwa ukadirisho upya wa mchakato wa DDR ni muhimu sana kwa mafaniko ya shughuli hizi za kukomesha vikundi vyenye silaha. Tumusikilize kwenye simu na Bi Sifa Maguhu. Ni lazima tuheshimu kauli ya liwali wa jimbo, kumpigia asante kwa ile maassurance yenye alitupatia na pia kuheshimu kauli ya huyu msemaji wa jeshi la Congo, pia naye alisema maneno mazuri, lakini kuna baki neno moja, ni kurejesha haya maneno waliyotuambia sisi raia kama wa citoyen ordinaire, kuyarudisha pia kwa hawa wa maofisa ambao wanakuwa na shauku siku baada ya siku ya kurudilia marebelio kwa sababu wa mojawapo ni wa Rais Kabila ambaye amemaliza muhula wake, aliwaita waaferiste hawa wajenero, waaferiste ambao wanakuwa ndani ya jeshi la Congo na ambao walipata ranga zao kutoka majeshi ya Rwanda, ya Uganda, wanakuwa wanostalgik, wanakuwa mara kwa mara na shauku ya kusema ya kusudi tujenge tena zila makumi mbili Kinshasa, Bulaya, Afrika du Sud, tuanzishe tena marebelion. Thomas Dakin Mwiti anafikiri kwamba ikiwa jeshi la Kongo litafanya shughuli hizi kama ipasavyo, pamoja na mchakato wa DDR na ushirikiano huu na nchi jirani, kwa kweli kumaliza usuzi wa vikosi vyenye silaha. Nehemia Mwilanya, kiongozi wa FCC na akiwa muteulua wa muteulu waafizi katika jimbo la Sud Kivu, ana inukia wazo la wanajeshi wa kigeni wafike nchini Kongo kupigana na vikundi vyenye silaha kama alisema jana mjini Lubumbashi kwenye kikao na waandishi wa habari wa humo jimbo la Haut Katanga. Akaendelea kusema ya kwamba nchi hizo ambazo ziko katika hali ya vita zinaweza kugongana nchini Kongo na waasiriwa watakuwa wazaliwa wa Kongo. Tumusikilize katika sehemu iliyochaguliwa na Jean Gandu. Mimi binafsi sikubali maneno haya ya kwani. Sababu ya kwanza, inchi yenye natamani kutuma majeshi nchini mwetu, ma nchi iyi inaweza kupambana ndani ya nchi kongo ya kidemokrasia na wenye watateseka zaidi ni wananchi wa Kongo wa kidemokrasia. Sababu ya pili ni kusema kama hali ya maisha ni mbovu zaidi kwa ajili ya wakaaji. Sasa kama nchi iyi inapambana ndani ya nchi yetu, mzozo huo unaweza kuwa mzozo wa ma mainchi nyingi ndani ya nchi ya Kongo ya kidemokrasia. Kwa hiyo nimeona kama si vizuri majeshi iyi iingie ndani ya inchi yetu. Basi wenye wanatamani kuita majeshi ndani ya nchi yetu ni vizuri watie pembeni maneno haya. Juweni eti Nehemia Mwilanya anajielezea kwa muda mrefu katika mahojiano na redio Ukapi ambao utafuata katika matoleo yetu ya kesho asubuhi. Na huko jimbo la Ituru jamii ya Bindi inaomba serikali ya jamhuri ya Congo kukamilisha mchakato wa kupokonya silaha kwa wanamgambo wa RFRPI kwa kusudi la kurejesha amani endelevu kusini mwa Irumu baada ya miaka kumi na saba ya mizozo ya kijeshi ambayo imekimbiza wakaaji wa eneo ilo mapendekezo, wakati wa mazungumzo ya jamii ya Bindi kwenye kikao kilichokomeshwa jana na siku ya mungu mjini Geti. Kwa upande wao, wanachama wa jamii wameaidia kuunga mkono juhudi za serikali. Marsial Kizabia Mungu, katika taarifa kuandaliwa na Izaki Remoyope mazungumuzo ya siku tatu iliwakilisha watu mia mnane wa kabila ya walendu bindi kutoka mahali mbalimbali mbali ya Kongo. Wakati washirika walitoa ongera kuhusu kazi ya serikali ya jimbo na ya taifa kwa kurudisha amani kusini ya mtayarumu, ni kama mkusanyo ya karibu ya wasi mia tisa kwa eneo ya Azita. Kutokana na maoni yao, mwenendo hii inatoa tayari matokeo mazuri kwa kuwa hakuna tena mauaji upora a vitu vya watu imepita sasa miezi tano wanamemba ya kabila ya walendu bindi walihomba na gavumenti ya taifa ipate kujibu kwa mahitaji yote ya kundi ya wahasi ya frpi ajili mwenendo ya amani ifike mwisho ngambo yao walitika kuhunga mkono serikali ya jimbo kurudisha amani kusini ya mtaa ya irumu njia ya maendeleo ya hii usulutani walihomba pia ugawaji ya usulutani ya walindu bindi kwa ma Sultani mengi ajili ya kumaliza ugomvi ya urizi ya cheo ya kiusultani. Nikiripoti kutoka Bunya mimi Marcial Kiza Bya Mungu Radio Okapi. Katika mji wa Kinchasa moto ulizuka majira za saa sita ya mchana katika jengo la Canal Kin na runinga za CCTV za mupinzani Jean Pierre Bemba. Kulingana na ushuhuda wa mwandishi wa habari ambaye alikuwepo, hakuna mtu aliyepoteza maisha, lakini vifaa vya nyumba hizi mbili vinalungula kabisa, na kwa uchunguzi tu ndiyo unaweza kubaini sababu ya kweli za moto huu. Jean Romance Mokolo, mwandishi wa habari na Canal Congo Television radio Liberté, analeta Mafasirio kupitia simu na Alain Aleirunga. O, je vous confirme que le ni kweli, nimehakikisha kwamba sehemu la tatu la jengo kunapopatikana Canal Kin lame, na Canal Congo Television limewaka moto. Vitu vyote vimeungua toka kadhalika mpaka vifaa vyote. Kwa sasa hatuna jinsi ya kujulisha matokeo ya moto huyo kwani kingali na waka la buda. Wakati moto utaisha, tunaweza kusikiliza ushuhuda wa kila mtu aliyepatikana mahali hapo. Kisha uchunguzi, tutaweza kufuatilia na kujua ilichokoza moto huyo ya msiba huu, yote ilifanyika kwa haraka. Watu wote walipashwa toka ndani ya jengo hilo na kuhamisha vifaa vingine. Ni katika mazingira haya ambao tulijikuta mbele ya moto huu. Hata mfumo wa kuzima moto, vifaa vya kuzima moto haviwezi kuwa na ufanisi kwa sababu moto huu ghafla ulichukua kiwango. Tulibaki kwa dakika makumi tatu, lakini moto ulikuwa na waka, na gari mbili za kuzima moto zilifika, lakini hazikuweza kuzima moto kwa kukosa vifaa vya kutosha juu ya kuzima moto huu. Tunaendelea na habari za mikasa ya moto tujulishe ya kwamba muji wa Bukavu umekumbwa mara tena na mikasa ya moto bila kujua sababu. Leo siku ya kwanza pale mtaa wa Kadutu kumeripotia kulungula ya nyumba kumi pa kartanya Kaliba kandokando la Itfem. Mashahidi wanasema ni majirani ambao waliripoti moto huo katika nyumba ya kwanza kabla ulikuwa bado kusambaa kwa wengine. Vijana wa karta jirani, ambao walikuja kuokoa wenzao, waliharibu nyumba zingine za karibu ili kupunguza uharibifu na kudhibiti moto. Mtaa wa Kadutu inakumbwa na kesi kadhaa za moto wa nyumba ambazo mara nyingi zinaacha wahanga bila makao. Na katika jimbo la Chopo, serikali ya humo ilisaini ku mwisho ya wiki iliyopita ahadi ya mapambano dhidi ya ugonjwa wa malaria ambao unakadiriwa kuwa asilimia makumi matatu na mnane ndiyo sababu ya vifo vingi jimboni humo, ilitangaza wa wizara wa afya ya humo jimbo la Chopo. Na katika jimbo la Nor Kivu, jueni ya kwamba kuhusu vita dhidi ya ugonjwa wa virusi vya Ebola, mfuko wa umoja wa Mataifa UNFPA sio tu inafunza wataalamu wa wa afya usuzan wanawake wenye kusaidia wao cha uzito, lakini pia inaimarisha muundo waliotatizwa na ugonjwa huu. Tangu kuanza kwa ugonjwa huu, UNFPA tayari imeunga mkono vituo kadhaa vya afya katika eneo hili, na makumi tano na mbili na saba za vifaa vya matibabu alisema Daktari Polikarte Taku. Aksante ndugu kwa kututega sikio, kwa habari iliyosindikizwa na Bino Wela Luzi Tuka Bambi na Allen Yorong Mushingi. Shukurani kwa ufundi wa Jedone Ne Nyangasa na Polidor Basunga tukiongozwa na Axel Goncho kwenye redio Okapi.