Aja sauti ya mani fuatayo. Hiyo habari kwa kifupi: wanamgambo yapata uyapata kumi na watatu waliwawa pamoja na pia wajeshi jeshi wawili wa taifa, wakati ya vita ya siku ya Mungu mutaani Mambasa, katika jimbo la Ituri. Watoto wane wamefariki na surua katika eneo la afya la Boko tangu kumetangazwa kuripuka kwa ugonjwa huu mwezi huu katika eneo loli la jimbo la Kwangu. Kama tutapata mafasirio na munganga Georges nefutila futila Mahindi, chakula muhimu majamani za jimbo la Kasai Oriental, limeongezeka bei, wakati kumegunduliwa ngumia elfu moja mahindi ndani ya gala humo jimbo la Kasai mjini Mbujimai. Karibu na usikilivu mwema. Habari kamili: katika jimbo la Ituri, wanamgambo wa kumi na watatu wa Maimai na wajeshi wawili wa taifa waliuawa wakati wa vita ya siku ya siku ya Mungu hadi siku ya kwanza kati ya vikosi vya taifa na kundi hili lenye silaha. Ilikuwa katika kijiji cha Baiti pa usultani wa babila Babombi, mutani Mambasa, kulingana na shirika la ulinzi wa haki za binadamu Kodepefu marufu, jeshi limeanzisha vita zidi ya wanamgambo hawa. Vyanzo vya usalama vinasema hali hiyo iko chini ya udhibiti wa jeshi la taifa. Sasa Isak Remoyope katika taarifa ya Marsial Kizabya Mungu. Waskari ya FRDC walishambulia gundi lenye silaha maimai walikuwa wakijitahidi kuvamia kijiji ya Baiti kwa groupement Bangole kwa mpaka ya Jimbo la Ituri na Nord Kivu lengo ya hiyo mashambulizi ni kwa kufukuza wale waasi, hujulisha duru ya usalama Msimamizi makamu ya shirika CODP Florent Kea anasema mauti ya waasi kumi na tatu ziligunduliwa usiku wakati ya vita. Waskari wawili pia waliwawa na wakaaji wengi walikimbia, ujulisha duru ya usalama. Kwa sasa jeshi na tawala kijiji ya Baiti na kando kando. Mtoa ripoti ya FRDC alijizuiza kutoa maelezo yeyote. Toka Bunya, Isacre Moyope, Radio Okapi. Tunacha jimbo jirani la Ituri, tuhamie jimbo la Nord Kivu ambako kunatambulikana harakati ya wakaaji wa kusini mwa eneo la Lubero wakihofia maisha yao sababu ya kuongezeka kwa harakati za vikundi vya Maimai vyenye kuparamia eneo hilo. Matokeo shughuli zote zinazorota Sikombi Katundulu. Yote yalianza kisha mashambulizi ya ngome ya FRDC ya lubango na kikundi kimoja cha maimai tarehe 25 Oktoba uliopita, wakifatwa na kikosi cha FRDC. Wanamgambo hawa walijielekeza sehemu za Bianze, Kangole, Kanzanza na Hutwe. Rahia ikiwa ikiogopa mashambulizi ya wapiganaji hawa, walihama na kukimbilia kwenye miji makuu, kama alivyosema John Kambale, mwanamemba wa shirika la Rahia Pakirumba. Wakandole wabyanze pamoja na wakanzanza pamoja, wamekimbia Kikuvo, wengine wamekimbia Huto, wengine wameshuka Kirumba, Kaina na kando kando. tulimhoji mkubwa kiongozi wa mtaa wa Lubero Rishard Nyembo wa Nyembo aliyekamilisha habari hii na kusema ya kwamba kwa sasa wametayarisha nafasi ambazo zitawapokea wapiganaji ambao watakaojisalimisha, kama alivyowaita rais wa nchi, ni Pakimbulu na Mapera. Kwa ngambo ingine, shirika la raia inaomba kwa jeshi la Kongo kuwasaka wapiganaji hawa kabla ya kuwaita kujisalimisha. John Kambale, mara yingine ingili wawasake kwanza hao wanamgambo na, na baada ndio watatoa mwito kwa ajili ya eh, tredisheni yao ndani ya siti hizi ambazo zitakuwa zimewekwa, na kwa wakati huu raia sasa hawajui kama kufanya nini. Beni, Sekombi Katundolo, Radio Okapi <tune> ka kwa, kwa ugonjwa wa surua unatatiza vijiji vya eneo la daraja la kuango umbali wa kilomita 179 kutoka mji wa Kinshasa katika barabara namba 1 ya kitaifa jimboni kwangu, kwa masemi ya daktari Georgine Futila, kiongozi wa eneo la afya la Boko. Kati ya kesi zaidi ya makumi tatu na sita zilizosaisilishwa mwezi huu kumerikodiwa vifo vinne. Alihojiwa na bi Micheline Chuala Mupangi. kwa kawaida tumepata wagonjwa wa surua tano kwa mwaka, lakini mwaka huu tulishapata wagonjwa tatu muda wa miezi tatu. Hali hiyo wenda sababisha kama eneo yetu imehakikishwa kama imekumbwa na ugonjwa wa surua. Wakati huu ni kunako eneo ya kilalo ya kwango njofuasi kumepatikana wagonjwa wengi. Tarehe makumi mawili na sita Septemba iliyopita nimeshuka kule binafsi. Tumeunda mfuko wa pesa kwa kusaidia raia kusudi mtoto wote atagonjwa surua afikishwe hospitalini haraka kwani Unziwe. Tumebishana sana lakini tumesikilizana kupeleka hospitalini mgonjwa wote, te magonjwa yake iwe hatari wala upesi. Hadi leo tuna wagonjwa mia moja makumi tano tulishapokelea na ine walikufa, lakini tunaendelea na chanjo na katika jimbo la Kasai Central kunatambulikana miezi kadhaa kuongezeka kwa bei ya mahindi. Mubunge wa humo anafasiria kusema ya kwamba hali hii imesababisha njaa katika jamaa nyingi mtaani Dibaya. Kiongozi wa jimbo anahakikisha kusafirisha mahindi hadi Kananga kwa kupunguza bei yake. Fisto Ngoma Mayabala, katika taarifa ya mwandishi wetu Blaise Ndongala Mayanda. Katika muji wa Chimbulu, wa pili kwa ukubwa jimboni, meka ya mahindi inauzwa kwa franga makongo elfu saba kwa leo, wiki zilizopita ilikuwa elfu tatu. Mbunge mmoja wa Dibaya, Joseph Kalamba, analahani hali hiyo na kusema kwamba kupanda kwa bei ya bidhaa kumesababisha njaa katika sehemu hii ya Kasai Central. Eneo hilo tayari ilikumbwa na umaskini na ukosefu wa usalama. Mchaguliwa huu wa Dibaya anapendekeza serikali ya jimbo kuchukua hatua muhimu za kutatua hali hiyo. Katika muji wa Kananga, kiwango cha mahindi kimekuwa 2800 kutoka 2000 ya franga ya Kongo katika masoko mbalimbali ya jiji. Wafanya biashara usema hali hiyo inatokana na uhaba wa bidhaa hiyo. Hiyo hali inaonekana sehemu zingine katika jimbo kama vile Luiza, Demba na Kazumba ambako kiwango cha meka ya mahindi pia kinakuwa na bei ya 3200 kuliko 3000 ya franga kongole. Kwa upande wake, waziri wa uchumi na biashara wa jimbo anahakikisha kuwa bei ya mahindi itashuka Janine. Kupitia kampuni ya SNCC tayari imesafirisha magari kumi na nne ya mahindi kwenda Kananga na itaendelea na operation ya kufurika masoko na bidhaa ya kilimo huko Kananga. Watu bado wanaendelea kusubiri ahadi hii itimizwe, ahadi kushusha kwa bei ya mahindi kwa elfu moja ya makongo. Tunaendelea na habari za shida kuletwa na kukosekana kwa mahindi. Tujulishe kama ametuandikia Ndalafina ya kwamba katika jimbo jirani la Kasai Orientali kuligunduliwa mangunia zaidi ya elfu moja ya mahindi yaligunduliwa mwishoni mwa wiki iliyopita katika gala mjini Mbujimai. Makamu meya wa mji ambaye alifanya ugunduzi huu anasema kwamba mifuko ya mahindi inafanana sawa na ile ya huduma ya kitaifa ambayo ilipigwa marufuku kwa wafanyabiashara. Walakini katika masoko ya Mbujimai, bei ya mahindi inaendelea kuongezeka. Kipimo cha kilo tatu na nusu kwa sasa kinauza franga elfu sita za Kongo, ilikuwa kiuza franga elfu tano ama elfu sita wiki liyopita. Naibu meya anahakikisha kwamba mipangilio ya huduma ya kitaifa haikuheshimiwa. Tulikusudia kuhoji na viongozi ya kazi za kitaifa lakini hatukufaulu humo. Jimbo la Manyema, muungano wa vijana ya kutetea haki za binadamu LJDH kwa kifupi, linashutumu kuongezeka kwa bei ya tiketi na kukosekana kwa ndege kwa la Congo Airways jimboni humo. Mengi nawe Mathieu Ilunga Shambwe kusafiri kwenye ndege za mabawa za kiwanda Congo Airways wakati dimboni Manyema wamekuwa nawona bila uwezo wa kufanya lolote, kupandishwa kwa bei ya vyeti rusa kwa kusafiri. Zamani kutoka Kindu Kinshasa walikuwa nanunua cheti kwa bei ya dola za Amerikani mia moya makumi nane na tano na ya kutoka Kindu kujerekeza huku Goma pa bei ya moya kumi na tano dola za Amerikani, lakini siku ya leo bei ya vyeti imepandishwa: Kindu Kinshasa mia tatu makumi ine hadi mia tatu makumi nane Kindu Goma 218 za dola za Marekani. Ndipo Fabrice pingana na coordinate taifani LGDH alalamika. Tunashitumu upandishwa ya bei ya bie ya agence ya Congo Airways. Tunaomba ministre wa communication amuite mkubwa wa agence Congo Airways kwa kurudisha vitu vyote kwa mstari na population ya Manyema ku voyager kwa amani. Durui, fana jitihada kwa kuboresha pango wa kufika na kwenda kwa gari za mabawa, na kiongozi jimboni atafute jinsi ya kuvutisha ushuru zimoja zimoja jimboni zenye kusulubisha maisha za watoto wa Manyema. Toka Kindu macheilungashambu chepe kwa nyamba za redio Ukapi, basi moja yajulikana kwa jina la Esprit de Ville chomwa moto leo siku ya pili kwenye barabara yakasavuhu munjini Kinshasa. Ushuhuda ya mahali usema ya kwamba basi ligonga pikipiki piki kumuua mwingine mtembeza pikipiki kwa kujaribu kutoroka. Na ni hapo ndipo tunakomesha taarifa yetu iliyosindikizwa na Ben Kabamba na Alain Rung Mushinj, kwa ufundi wa Jedone Nyangasa na Polidor Basunga. Tunaudumia na Axel Goncho kwenye Redio Okapi.